Bất động sản - Nhà đất

Thuế thu nhập cá nhân khi chuyển nhượng quyền mua bán đất

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 2.23K Lượt đọc
  • 10 Trả lời

0 Người đang theo dõi

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 124 Bài viết

• 51 Được cảm ơn

Có anh chị nào làm về nhà đất ko cho em hỏi cái, chả là các cụ nhà em được cơ quan hỗ trợ cho quyền mua căn hộ chung cư với giá rẻ. Chỉ 15tr/m2 mà nhà em lại ko có tiền :Crying: nên nhà em đã chuyển nhượng lại quyền mua căn hộ trên cho người khác với giá chênh lệch khoảng 300tr. Hiện em đang chờ bên công ty xây dựng gọi đến để ký hợp đồng , xong cái là em làm luôn cái giấy chuyển nhượng cho người mua nhưng mà lại phải có công chứng, tức là phải nộp thuế thu nhập cá nhân.
    Anh chị cho em hỏi là em sẽ phải đóng bao nhiu % thuế thu nhập? Có cách nào để giảm hoặc né khoản thuế thu nhập này ko?
    Thank kiu cả nhà!:Rose::Rose:

• 124 Bài viết

• 51 Được cảm ơn

không có ai giúp em ạh?

• 3,542 Bài viết

• 992 Được cảm ơn

Hiện giờ đang có 2 cách tính thuế
    1. Tính 2% trên giá trị chuyển nhượng
    2.Tính 25% trên giá trị chênh lệch .
    Căn nhà bạn bán ở đây đã có giá gốc là 15tr/m2, bạn thỏa thuận với người mua sẽ ghi thấp giá trị chuyển nhượng đi thì khoản thuế phải đóng sẽ ít hơn.
    VD: từ 300 tr xuống còn 80 tr chẳng hạn, lúc đó thuế bạn phải đóng là 50tr x 25% = 12tr5 nhưng thông thường mình thấy bên thuế hay thu theo 2% giá trị chuyển nhượng . VD nhà bạn 1tỷ 5 thuế là : 1 tỷ 5 x 2% = 30tr.

• 1,962 Bài viết

• 2,318 Được cảm ơn

Nếu chứng minh chỉ sở hữu 1 căn nhà duy nhất thì không đóng thuế TNCN.
    Các con là niềm hạnh phúc vô bờ của mẹ.

• 124 Bài viết

• 51 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Hai vì sao Xem bài viết
    Hiện giờ đang có 2 cách tính thuế
    1. Tính 2% trên giá trị chuyển nhượng
    2.Tính 25% trên giá trị chênh lệch .
    Căn nhà bạn bán ở đây đã có giá gốc là 15tr/m2, bạn thỏa thuận với người mua sẽ ghi thấp giá trị chuyển nhượng đi thì khoản thuế phải đóng sẽ ít hơn.
    VD: từ 300 tr xuống còn 80 tr chẳng hạn, lúc đó thuế bạn phải đóng là 50tr x 25% = 12tr5 nhưng thông thường mình thấy bên thuế hay thu theo 2% giá trị chuyển nhượng . VD nhà bạn 1tỷ 5 thuế là : 1 tỷ 5 x 2% = 30tr.
    Thanks chị nha! nhưng mà em search thì lại thấy nói đó là cách tính khi chuyển nhượng quyền sử dụng bất động sản, nhưng nhà em ở đây thực tế chỉ là chuyển quyền mua bất động sản thôi vì nhà chung cư đó còn chưa xây, mới chỉ đang giai đoạn đầu ký hợp đồng thôi ạh. Theo em nghĩ thì mình chỉ có thể chuyển nhượng quyền sử dụng bất động sản khi có sổ đỏ, chứ như trường hợp nhà em thì em không rõ tính thuế 25% có đúng ko ạh?

• 124 Bài viết

• 51 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Ánh Dương Xem bài viết
    Nếu chứng minh chỉ sở hữu 1 căn nhà duy nhất thì không đóng thuế TNCN.
    Thanks chị, nhưng mà nhà này vẫn còn ở trên giấy tờ, em chỉ bán suất thui chứ ko phải bán nhà, sợ là ko thể chứng mình mà đó là căn nhà duy nhất.:Crying::Crying:

• 3,542 Bài viết

• 992 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi dinh_dang Xem bài viết
    Thanks chị nha! nhưng mà em search thì lại thấy nói đó là cách tính khi chuyển nhượng quyền sử dụng bất động sản, nhưng nhà em ở đây thực tế chỉ là chuyển quyền mua bất động sản thôi vì nhà chung cư đó còn chưa xây, mới chỉ đang giai đoạn đầu ký hợp đồng thôi ạh. Theo em nghĩ thì mình chỉ có thể chuyển nhượng quyền sử dụng bất động sản khi có sổ đỏ, chứ như trường hợp nhà em thì em không rõ tính thuế 25% có đúng ko ạh?
    Thế tức là bây giờ chỉ là hợp đồng ủy quyền thôi phải kg bạn ? Nếu là hợp đồng ủy quyền thì chưa phải đóng thuế gì hết nhé, sau này làm sổ đỏ thì mới bắt đầu đóng các loại thuế thôi . Còn nếu bạn bán suất vào tên đc trực tiếp người mua, thì theo quy định của một số công ty họ sẽ thu cái tiền chuyển tên hợp đống ấy . Không hiểu chỗ bạn thế nào .

• 247 Bài viết

• 103 Được cảm ơn

Có anh chị nào làm về nhà đất ko cho em hỏi cái, chả là các cụ nhà em được cơ quan hỗ trợ cho quyền mua căn hộ chung cư với giá rẻ. Chỉ 15tr/m2 mà nhà em lại ko có tiền :Crying: nên nhà em đã chuyển nhượng lại quyền mua căn hộ trên cho người khác với giá chênh lệch khoảng 300tr. Hiện em đang chờ bên công ty xây dựng gọi đến để ký hợp đồng , xong cái là em làm luôn cái giấy chuyển nhượng cho người mua nhưng mà lại phải có công chứng, tức là phải nộp thuế thu nhập cá nhân.
    Anh chị cho em hỏi là em sẽ phải đóng bao nhiu % thuế thu nhập? Có cách nào để giảm hoặc né khoản thuế thu nhập này ko?
    Trên nguyên tắc thì bạn chỉ bán "quyền" mua căn hộ, chứ chưa phải bán BĐS đã hình thành hay BĐS đang trong thời gian góp vốn. Vì vậy, bạn chưa có gì để bán cả nên làm thế nào mà ra công chứng được. Còn vấn đề bạn bán quyền mua đó thì công ty CĐT có chịu sang tên HĐ cho người mua không?, nếu họ chịu sang tên thì nói người nhà của bạn lên CĐT (cũng là cơ quan của ba mẹ bạn) là cho người trong họ hàng đứng tên hộ, và bạn điền tên người mua vào thôi. Mình nghĩ vấn đề này không khó. Chỉ sợ người bán yêu cầu phải ghi đúng giá trị giao dịch thôi. Mà như mình đã nói ở trên rối đấy, "bạn đã có gì đâu mà bán".
    Trường hợp của bạn chỉ có thể gọi là "giao dịch ngầm" thôi.

• 1,886 Bài viết

• 847 Được cảm ơn

Theo như chị hiểu thì không mất tiền thuế đâu em ạ. Vì chưa có sổ đỏ, chưa được xem là hợp đồng mua bán, ra công chứng chỉ là Ủy quyền định đoạt cho người mua, sau này bao giờ có sổ đỏ, người được UQCC bán cho ai thì khi đó mới làm thủ tục nộp thuế. Tóm lại cứ yên tâm làm, không mất tiền đâu, và nên thỏa thuận mọi chi phí liên quan sau này bên mua phải chịu. Phí công chứng hết mấy trăm thôi.

Cứ yên tâm, chị mua bán vụ này 2 lần rồi nên chị biết rõ, một lần đi mua, 1 lần đi bán kiểu ủy quyền công chứng này rồi.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Mẹ Bi-Bin; 15/01/2010 vào lúc 01:46 PM.
    Con dù lớn vẫn là con của mẹ
    Đi suốt đời lòng mẹ vẫn theo con

• 124 Bài viết

• 51 Được cảm ơn

Em hiểu rồi, cám ơn cả nhà nhé, tìm mãi ko thấy chỗ Thanks đâu nên tặng mọi người hoa vậy :Rose::Rose::Rose::Rose::Rose:
    Chỉnh sửa lần cuối bởi dinh_dang; 15/01/2010 vào lúc 03:59 PM.

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2