• 1 Lượt chia sẻ
  • 10.9K Lượt đọc
  • 5 Trả lời

0 Người đang theo dõi

• 2,557 Bài viết

• 255 Được cảm ơn

Chào các mẹ,

Tự nhiên nghĩ hè này được dự báo là rất nóng trong vòng nhiều năm trở lại đây.
    Mình lại thấy thèm trà Bát bảo mà hồi bé thường được uống ở Ô Cầu Giấy.
    Lâu lắm rồi chẳng thấy ở quán nào HN có bán thứ nước giải khát bổ dưỡng đó cả.
    Có lần mình mua được ở siêu thị loại trà túi bát bảo uống thích lắm, nhưng sau đợt đó đi khắp các siêu thị HN mà ko có.
    Có mẹ biết công thức hay siêu thị có bán chỉ cho mẹ chomchom với.
    Hình như món này là của người Hoa thì phải.
    Thanks nhiều!
    Tớ về quê nơi không có internet roài!
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 4,794 Bài viết

• 589 Được cảm ơn

Không biết trà bát bảo của VN như thế nào vì Hương chưa có uống trà BB của Vnam. Nhưng nếu như của ngườ Hoa thì Hương đã uống tại Tquoc roi. Công thức của nó cũng chẳng có gì khó cả, mẹ chomchom cứ đến mấy hàng thuốc bắc và mua đủ tám vị sau :
    La hán quả, Kỷ tử , đại táo , cam thảo , đẳng sâm, cúc hoa ( riêng cúc hoa có 2 loại vàng và trắng , mẹ chomchom nên mua cả 2 loại , vì loại vàng có hương thơm , loại trắng có vị ngọt. Người TQ đều dùng cả 2 loại này ). Có thể bỏ thêm một ít Kim ngân hoa , hoặc hoè hoa. Vì các loại này đều là thuốc bắc nên tuỳ theo cơ địa của mỗi người mà dùng các loại. Miễn trong chén trà của mình có đủ 8 vị ( bát bảo mà ).
    Tám vị này mỗi vị cho một ít vào chén trà ( người TQ pha trong cái chén ( cốc có nắp ) chứ kg dùng ấm như người Vn mình ) tuỳ theo sở thích của mình. Sau đó cho nước sôi tráng qua trà rồi hãy cho nước sôi nóng tốt nhất là nóng 100 độ vào hãm trà một lúc. Khi uống cho một ít đường phèn vào va uống cùng. vậy là Ok rồi.
    Bây giờ em thấy trên thị trường người ta có bán những loại cốc có 2 ngăn dùng để pha trà. Một bên kia là trà , và bên này là nước trà , như thế khi uống mình sẽ kg sợ uống phải cả bã trà. Chúc mẹ chomchom thành công.
    Khi con gái yêu tròn 1 tuổi

• 70 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Các mẹ ơi cho mẹ cháu hỏi công dụng của trà bát bảo như thế nào được không?
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Công dụng là làm đẹp da ,tinh thần sảng khái ,ngủ ngon
    Mình các loại trà bát bảo lắm mình thấy ở các cửa hàng noài vỉa hè họ hay bán trà bát bảo ,nhưng thấy ko ngon,nhìu khi uống cảm giác như uống thuốc bắc ý
    Mình chỉ thấy có loại trà Sâm Phiến quế Viên bát bảo là ngon thôi
    Mỗi lần tiếp khách nhà mình cũng hay dùng loại trà này ,ai uống cũng thích và hỏi mình mua ở đâu
    các mẹ ai thich uống trà thì cứ uống thử loại này mà xem
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Admin; 25/07/2008 vào lúc 01:02 PM. Lý do: xoá thông tin quảng cáo
    • 440 Bài viết

• 190 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi be_yeu01 Xem bài viết
    Công dụng là làm đẹp da ,tinh thần sảng khái ,ngủ ngon
    Mình các loại trà bát bảo lắm mình thấy ở các cửa hàng noài vỉa hè họ hay bán trà bát bảo ,nhưng thấy ko ngon,nhìu khi uống cảm giác như uống thuốc bắc ý
    Mình chỉ thấy có loại trà Sâm Phiến quế Viên bát bảo là ngon thôi
    Mỗi lần tiếp khách nhà mình cũng hay dùng loại trà này ,ai uống cũng thích và hỏi mình mua ở đâu
    các mẹ ai thich uống trà thì cứ uống thử loại này mà xem
    Sâm Phiến quế Viên: địa chỉ ở đâu bán mẹ cháu ơi?
    • 112 Bài viết

• 72 Được cảm ơn

Em cúng đang học cách pha chế trà này, up lên để hóng típ ạ