• 3 Lượt chia sẻ
  • 11.8K Lượt đọc
  • 9 Trả lời

1 Người đang theo dõi

• 205 Bài viết

• 82 Được cảm ơn

Bữa ăn đầy đủ dinh dưỡng là thực phẩm của bữa ăn cung cấp đầy đủ năng lượng, đủ chất đạm, chất béo, chất khoáng, vitamin và đủ nước cho cơ thể. Trong khẩu phần có các chất sinh năng lượng là chất bột, đạm và béo. Rau và hoa quả cung cấp các vitamin, chất khoáng và xơ. Nhu cầu năng lượng và các chất dinh dưỡng thay đổi theo tuổi, giới tính và tình trạng sinh lý.
    Bữa ăn cân đối là bữa ăn trong đó các chất dinh dưỡng cân đối hợp lý. Khẩu phần năng lượng còn phải đảm bảo cân đối về nguồn thức ăn động vật và thực vật. Trong thành phần chất đạm thì đạm động vật chiếm 35%-40% và có đủ acid amin cần thiết ở tỷ lệ cân đối. chất béo nguồn thực vật là 40-50%, còn chất béo động vật chiếm 50-60% so với tổng số chất béo.
    Muốn đảm bảo một bữa ăn đủ chất dinh dưỡng và cân đối, chúng ta cần thực hiện đa dạng hóa bữa ăn, sử dụng nhiều loại thực phẩm khác nhau. Phối hợp thực phẩm nguồn động vật và nguồn thực vật, ví dụ không chỉ ăn thịt, cá mà còn ăn đậu phụ, vừng, lạc, rau và hoa quả.
    Rau quả là nguồn cung cấp cho cơ thể các vitamin và muối khoáng để phòng chống các bệnh thiếu vi chất. Vitamin c có nhiều trong các loại rau như ớt vàng to, rau ngót, rau mùi, mồng tơi, súp lơ, hành tươi, cà chua và các loại quả như cam, chanh, quýt.. Viatamin C trong quả không bị mất mát vì không qua chế biến.B-caroten có nhiều trong các loại rau quả có màu vàng, đỏ da cam, hay màu xanh sẫm như ớt đỏ, cà rốt, cà chua, xoài, gấc, hồng đỏ rau ngót, rau muống, hành lá... Rau xanh là nguồn cung cấp acid folic, vitamin K. Các loại rau, đậu có nhiều vitamin nhóm B.
    Trẻ từ 1-3 tuổi cần 1180 Kcal năng lượng, 35-44g protein, 500mg Ca, 90mcg iot, 400mcg vitaminA và các loại vitamin khác(D,E,B1,B2,PP,C..)

Thực đơn cho trẻ 1-2 tuổi
    Thứ 2,4
    6h: bú mẹ hoặc sữa công thức
    8h: cháo thịt lợn
    10h: chuối tiêu 1 quả
    11h: bú mẹ hoặc sữa công thức
    14h : súp thịt bò khoai tây
    16h: nước cam + cam :200g +đường :5g (thìa)
    18h: cháo cá
    20h: cháo trứng
    21h : bú mẹ đến sáng hôm sau

Thứ 3,5
    8h: cháo thịt gà
    10h: đu đủ 200g
    14h : súp đậu xanh bí đỏ
    18h: cháo lươn
    20h: cháo tôm

Thứ 6, chủ nhật
    8h: cháo thịt bò
    10h: hồng xiêm 1 quả
    14h : cháo tôm
    18h: cháo gan ( gà, lợn )
    20h: cháo thịt lợn

Đây là chút kinh nghiệm của mình. chúc các bé hay ăn, chóng lớn.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Thực đơn cho trẻ 2-5 tuổi

Bữa ăn đầy đủ dinh dưỡng là thực phẩm của bữa ăn cung cấp đầy đủ năng lượng, đủ chất đạm, chất béo, chất khoáng, vitamin và đủ nước cho cơ thể. Trong khẩu phần có các chất sinh năng lượng là chất bột, đạm và béo. Rau và hoa quả cung cấp các vitamin, chất khoáng và xơ. Nhu cầu năng lượng và các chất...

• Thực đơn 1 ngày của bé 3 tuổi

Sáng dậy như thường lệ mình cho bé uống 1 cốc nhỏ mật ong gừng. Cho bé vận động 1 chút rồi mới bắt...

• Cách xây dựng thực đơn cho trẻ 1-2 tuổi

Nguyên tắc xây dựng thực đơn cho trẻ Chăm sóc và nuôi dưỡng trẻ đòi hỏi nhiều thời gian, công sức, vốn hiểu biết về dinh dưỡng, tâm sinh lý trẻ, và cả lòng kiên nhẫn nữa. Để trẻ phát triển toàn diện cả về thể chất lẫn trí tuệ, ngoài tình yêu thương của cha mẹ, trẻ cần được cung cấp những bữa ăn...

• Thực đơn một ngày cho bé từ 12 - 24 tháng tuổi

Sáng : 7h - 8h : Bánh mỳ tẩm trứng sữa + Sữa CT 150 - 200ml, vài quả nho ( hoa quả thì mua gì ăn...

• con thường xuyên ho có đàm?

Xin chào bác sĩ, cho tôi hỏi , tôi có 2 đứa con một trai một gái, đứa lớn được 6 tuổi, đứa nhỏ được...

• 205 Bài viết

• 82 Được cảm ơn

Thực đơn cho bé đều là những món dễ làm. Mình xin bổ sung chi tiết một vài món súp mình hay nấu cho con.
    1. Súp tôm rau cải ngọt
    nguyên liệu :
    1 chén cháo
    tôm đã bóc vỏ 50g
    dầu ăn 15g
    nước 200ml
    Cách làm :
    - Lá cải ngọt rửa sạch, cắt nhỏ hoặc băm nhuyễn.
    - Tôm rửa sạch, lọtvor, băm nhuyễn, đánh tan với 1 ít nước
    - Cháo đã được nấu sẵn : Cho gạo vào nồi cơm điện nấu sôi, để ủ 30p là chín. Sau đó lấy 1 bát con cho vào máy xay sinh tố, bắc lên bếp đun sôi, cho tôm vào đun sôi liu riu, thêm rau cải vào nấu chín, nêm nhạt. Sau đó cho tất cả ra bát và thêm 2 muỗng cà phê dầu ăn vào khuấy đều.
    • 205 Bài viết

• 82 Được cảm ơn

2. súp thịt bò khoai tây
    Nguyên liệu : 1 chén cháo
    thịt bò : 50 g
    khoai tây : 1 củ
    dầu ăn : 15g

Cách làm:
    khoai tây bóc vỏ luộc chín, dằm nát
    Nấu chín thịt bò đã băm nhuyễn hoặc xay sinh tố với 100ml nước. Sau đó cho khoai tây và cháo đã xay với 100ml nước vào khuấy đều, nấu với lửa nhỏ cho đến khi súp chín sánh.
    Múc súp ra bát rồi cho 2 muỗng cà phê dầu ăn vào trộn thật đều,nêm nhạt
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 700 Bài viết

• 439 Được cảm ơn

Vote cho mẹ nó nhé!
    học hỏi kinh nghiệm hii
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 205 Bài viết

• 82 Được cảm ơn

cảm ơn mẹ nó đã ủng hộ mẹ con tớ nha. hihi
    • 60 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

thế này thì trộm vía con em sẽ béo tốt lắm đây
    • 59 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Ôi sao 1,2 tuổi rồi mà vẫn ăn cháo hả mẹ nó.mình thấy hơi ít rau thì phải.chú thích là mình không có ý chọc ngoáy nha.chỉ mang tính xây dưng.
    • 394 Bài viết

• 129 Được cảm ơn

Nhà em cũng hay nấu súp thịt bò khoai tây và cho thêm cả cà rốt nữa. Còn món súp tôm rau cải thì chưa nấu bao h, nên ghi lại để thay đổi cho bé nhà em
    • 207 Bài viết

• 151 Được cảm ơn

Mẹ nó lên thực đơn cho cả tuần luôn đây à?
    • 2,133 Bài viết

• 2,441 Được cảm ơn

Thực đơn của mẹ nó chi tiết quá, ủng hộ mẹ nó nha