Thiết kế thực đơn cho trẻ từ 1 đến 6 tuổi

Thực đơn cho bé 4 tuổi - thực đơn ngày đầu tuần

Đến trả lời mới nhất
  • 3 Lượt chia sẻ
  • 11.5K Lượt đọc
  • 13 Trả lời

3 Người đang theo dõi

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 1,874 Bài viết

• 2,445 Được cảm ơn

Mình hay mày mò, tìm hiểu về thực đơn cho con. Hôm nay cũng mạnh dạn “thử tài” cùng các mẹ một thực đơn nhỏ cho ngày thứ 2 đầu tuần.

Mình nghĩ ngày đầu tuần là ngày con dễ uể oải sau những ngày nghỉ được đi chơi. Có thể con sẽ mè nheo vì điều đó. Vậy nên bữa sáng đầu tuần mình cố gắng làm sao thật bắt mắt mà ngon miệng để con hưng phấn. Vì thế, từ tối hôm trước mình sẽ gợi ý hỏi con những món con thích. Bé nhà mình thường thích bánh mì kẹp, bánh cuốn và phở vào bữa sáng. Mình tôn trọng ý kiến của con nên sẽ làm món mà con thích. Thứ 2 vừa rồi con thích bánh mì trứng.

Theo những gì mình tìm hiểu được thì nhu cầu dinh dưỡng hàng ngày của con được tính bằng:

6 phần Tinh bột mỗi ngày (bé 4 tuổi).

Tinh bột có chứa chất xơ (hỗ trợ hệ thống tiêu hoá) và các loại đường phức (cung cấp năng lượng kéo dài). Hơn nữa, tinh bột còn chứa các loại vitamin B và một số loại ngũ cốc làm sẵn cung cấp nhiềuvitamin và khoáng chất cần thiết.
    Đối với bé 4 tuổi, một phần tinh bột bằng:

• 1 lát bánh mì.
    • Hoặc 3 chiếc bánh quy vuông.
    • Hoặc 1/2 bát cơm hoặc mì sợi.
    • Hoặc 1/2 bát cháo bột yến mạch.

Đạm: 2 phần mỗi ngày

Bởi vì USDA khuyên bé 4 tuổi ăn 0,14kg thịt mỗi ngày và các loại thực phẩm giàu đạm khác. Đối với bé 4 tuổi, 1 phần thực phẩm giàu đạm bằng:

• 2,5 quả trứng.
    • Hoặc 4 thìa bơ đậu phộng.
    • Hoặc 1/4 bát đậu nấu chín

Ngoài ra là các nhu cầu khác cho bé như Vitamin, khoáng, chất béo... Những thành phần này mình bổ sung cho bé bằng sữa, rau quả....

(Theo tư vấn của bác sĩ BS Phùng Đăng Việt
    Khoa Hô hấp, Bệnh viện Nhi Trung Ương bài đăng trên ********
    )

Quay lại bữa sáng ngày thứ 2 của bé.

Nguyên liệu: 2 lát bành mì gối. 1 quả trứng gà, 1 quả cà chua bi, 1 thìa fomat nhỏ.

Cách làm:

Mình nướng lại bánh bì cho nóng bằng cách đặt chảo lên bếp, cho 2 lát bánh mì vào chảo, trở đều 2 mặt cho bánh mì được nóng. Mình không làm giòn bánh mì vì bé còn nhỏ, bé thích ăn mềm.

Cho trứng, cà chua thái nhỏ, fomat vào bát đánh đều. Tráng trứng với dầu ăn láng mỏng trong chảo. Trứng mình cuộn lại cho vừa với bánh mì.

Trứng chín. Đặt một miếng bánh ra đĩa, cho trứng lên, úp miếng bánh còn lại lên.

Trang trí trên mặt bánh bằng sốt cà chua. Mẹ tùy ý vẽ hình lên chiếc bánh vừa làm.

(ảnh st từ internet)

Bữa sáng của bé đã xong. Bé nhà mình ăn hết xuất ăn này. Kèm theo 100ml nước hoa quả tươi hoặc 100ml sữa.
    Vậy là bữa sáng của con có đầy đủ tinh bột, vitamin và những chất béo cần thiết. Giúp con có dầy đủ năng lượng cho một ngày hoạt động ở trường.

Bữa trưa và bữa xế con ăn ở trường với 2 lưng cơm vào bữa trưa,, đầy đủ rau, thịt và quả chín tráng miệng. Bữa xế với sữa, hoa quả, bánh ngọt nên mẹ nghĩ rằng bé được đáp ứng đầy đủ về dinh dưỡng.

Bữa tối, bé đã có thể ăn chung thức ăn với cả nhà nên mình thường nấu những món ăn cả bé và bố mẹ đều ăn được. Bữa tối ngày thứ 2 mình chọn món Sườn hầm tam sắc Rau muống xào tỏi vì khi đón con ở trường, con bảo con thích ăn “xương thịt”. Mình cũng đồng ý với con vì được biết bữa trưa ở trường hôm nay con ăn cá.

Sườn hầm tam sắc là món ăn nhiều mầu, dễ bắt mắt và tạo sự ngon miệng cho con. Hơn nữa, món ăn bổ dưỡng với miếng sườn thật mềm, lẫn với vị bùi bùi của hạt sen, đậu Hà Lan, vị ngọt thanh của nấm rơm và cà rốt...

Nguyên liệu:

0,5 kg sườn; 50 gram hạt sen(tươi hoặc khô); 50 gr đậu Hà Lan; 50 gr nấm rơm; 1/2 củ cà rốt tỉa hoa; 1 muỗng canh xốt cà chua; 2 củ hành, 2 củ tỏi băm nhỏ; Hạt nêm, đường.

Cách làm:

- Sườn chặt miếng vừa ăn, rửa nước muối loãng, sau đó luộc qua nước sôi để khi ăn, sườn không bị hôi. Hơn nữa, Sườn mua ở chợ thường mình nghĩ việc vệ sinh không đảm bảo nên cứ trần qua nước sôi cho yên tâm.

- Ướp sườn với 1/2 muỗng xốt cà chua, ít hành, tỏi, hạt nêm trong 15 phút.

- Phi thơm hành tỏi, cho sườn vào xào săn. Đổ nước sôi xâm xấp mặt sườn, cứ thế đun lửa riu riu khoảng 30 phút là sườn mềm. Thỉnh thoảng hớt bọt trong quá trình đun, cho thêm tí nước sôi mỗi khi sườn gần cạn nước.

- Vì mùa này không còn hạt sen tươi nên em dùng hạt sen khô. Hạt sen khô ngâm qua nước ấm, rồi ninh chín tới. Hoặc ninh cùng với xương.

- Cho cà rốt vào nồi xương, nấu khi cà rốt gần mềm, cho tiếp sốt cà chua còn lại, hạt sen, nấm, đậu Hà Lan vào nấu đến khi các nguyên liệu đều nhừ, nêm hạt nêm và chút đường cho vừa ăn.

Khi nước sánh lại, nhấc xuống thêm chút hành hoa cho đẹp.

(Món này em học được của mẹ Khánh Huy trên *******. Em mượn ảnh của mẹ ý vì em không có máy ảnh)

Rau muống xào tỏi

(Ảnh st từ internet)

Nguyên liệu: 1 mớ rau muống. Mình chọn rau muống trắng. Rau đỏ thường bở, không giòn. Một nhánh tỏi nhỏ.

Cách làm: Rau muống luộc sơ. Nước luộc rau mình để xã dùng vì xã thích nước rau muống luộc vắt chanh.

Rau sau khi luộc tái, vớt vào bát nước lạnh cho rau xanh và giòn.

Đặt chảo lên bếp, phi thơm tỏi, cho rau vào xào nhanh tay, thêm hạt nêm và bột canh vừa ăn.

Bữa tối bé ăn 1 bát cơm nhỏ, kèm 2 miếng sườn, chút rau xào, kèm 100ml nước quả tươi (mình thường cho bé uống nước trái cây trong bữa ăn). Mình cũng động viên con ăn ít tỏi xào trong rau vì tỏi cũng tốt cho tiêu hóa, tránh đầy hơi. Vậy là bữa tối của con đầy đủ tinh bột, thịt, rau xanh và hoa quả.

Bữa tối nhà mình ăn lúc 6h nên 8h30, con sẽ uống thêm 1 cốc sữa (180ml) rồi đi ngủ vào lúc 9h15.

Khi con đi ngủ là mẹ lại nghĩ, mai con ăn gì và cả nhà ăn gì...
    Chỉnh sửa lần cuối bởi finger; 22/09/2011 vào lúc 10:57 AM.

• 13 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Mẹ fin chăm con gái ghê, toàn các món nhanh và bổ dưỡng cho con

• 1,874 Bài viết

• 2,445 Được cảm ơn

Cám ơn Hin nhé. Cô cũng sắp được cái hạnh phúc đấy rồi. Cố lên!

• 1,587 Bài viết

• 1,582 Được cảm ơn

Chèm chẹp, nhìn đĩa rau muống xanh tươi thấy phát thèm.
    Ăc post bài xong mới biết mẹ mượn hình, nhưng vẫn vote cho bữa ăn rất dinh dưỡng của người mẹ đảm.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi huongphan999; 23/09/2011 vào lúc 07:03 PM.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 37 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Cám ơn mẹ fin về món ăn buổi sáng, bé nhà mình cũng rất thích ăn bánh mì vào buổi sáng nhưng mình chỉ cho bé ăn bánh mì chấm sữa đặc có đường, sau đó ăn hoa quả thui chứ chưa thử cho bé ăn bánh mì kẹp thịt bao giờ cả. Có lẽ ngày mai mình sẽ thử luôn món này vào buổi sáng cho bé.

• 63 Bài viết

• 36 Được cảm ơn

cảm ơn mẹ nó, mai mình sẽ làm sườn hầm tam sắc xem sao, màu mè bắt mắt chắc là con thik lắm đây!
    Chỉnh sửa lần cuối bởi hạnh hoa; 23/09/2011 vào lúc 11:34 PM.

• 2,020 Bài viết

• 2,099 Được cảm ơn

Em vote cho bữa ăn đầy đủ dinh dưỡng và vote luôn cho bà mẹ khéo tay, chúc chị đoạt giải đợt này nhé.

• 1,874 Bài viết

• 2,445 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi natasa2102 Xem bài viết
    Cám ơn mẹ fin về món ăn buổi sáng, bé nhà mình cũng rất thích ăn bánh mì vào buổi sáng nhưng mình chỉ cho bé ăn bánh mì chấm sữa đặc có đường, sau đó ăn hoa quả thui chứ chưa thử cho bé ăn bánh mì kẹp thịt bao giờ cả. Có lẽ ngày mai mình sẽ thử luôn món này vào buổi sáng cho bé.
    Mẹ làm thịt xông khói cho con ăn khỏi cứng nhé. Hoặc thái nhỏ thịt xông khói cuộn với trứng, cà chua cũng ngon lắm.

Ngoài ra bành mì còn ăn với mứt trái cây nữa. có thể 1 tuần bé ăn vài bữa bánh mì vào buổi sáng nhưng mỗi hôm kẹp một loại khác nhau. Bé sẽ không ngán!
    Chỉnh sửa lần cuối bởi finger; 24/09/2011 vào lúc 01:52 PM.

• 4,274 Bài viết

• 3,588 Được cảm ơn

Vote cho finger. Các món rất ngon và bổ dưỡng.

• 379 Bài viết

• 508 Được cảm ơn

Món bánh mì trứng bữa sáng của mẹ này thỉnh thoảng mình cũng làm cho con ăn bữa quà chiều, bé nhà mình thì thích cho nhiều cà chua và xà lách. Nhưng mà 100ml sữa thì có ít quá không mẹ nó? Tổng lượng sữa cả ngày của bé hình như cũng hơi ít thì phải

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2