• 19 Lượt chia sẻ
  • 35.4K Lượt đọc
  • 26 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

• 5 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Bé nhà mình hiện nay 15 tháng tuổi, nặng 16kg, bé ăn, ngủ rất ngoan. Có lẽ là vì ngày có bầu bé mình ăn nhiều nên giờ bé rất chịu khó ăn. Mình có bầu bé khi đã 36 tuổi sau 13 năm sinh chị của bé vì vậy mình rất lo lắng và cẩn thận trong chế độ ăn làm sao cho bé khoẻ ngay từ trong bụng mẹ. Ngày có bầu mình uống rất ít sữa bà bầu và mình không uống được sữa, mình ăn nhiều món khác nhau và bổ sung 1 viên Thực phẩm chức năng dành cho bà bầu của Mỹ hàng ngày theo hướng dẫn của Bác sỹ trong 3 tháng đầu. Sau khi sinh bé thì mình cho ti mẹ hoàn toàn trong 5 tháng đầu, sau đó tập cho ăn dặm. Bé cứ thế lớn vì có thể ngày có bầu mẹ ăn nhiều món nên giờ món gì bé cũng ăn được.
    Sau đây là một số món ăn chính mà mình hay nấu cho bé , mình thường thay đổi các món khác nhau trong ngày và các ngày trong tuần cũng thay đổi các món khác nhau làm sao tránh cho bé sự nhàm chán thức ăn.
    Từ 10 tháng tuổi bé nhà mình đã không thích ăn cháo nữa, mình nấu cơm rồi xay cho bé. Mình muốn chia sẻ với các bạn các món ăn mà mình thường nấu cho bé và mong rằng các bé cũng thích ăn giống bé nhà mình nhé.

1/Cơm xay với canh cua đồng và thịt thăn.
    Canh cua đồng ( nấu cho cả nhà cùng ăn, không dùng mì chính và hạt nêm ): 1 bát ( bát ăn cơm )
    ( canh cua lấy cả nước, gạch cua và rau ( nấu rau đay, mồng tơi và mướp ))
    Cơm : 2/3 bát ( hơn nửa bát )
    Thịt thăn băm đã hấp cách thuỷ: 1 thìa
    Bỏ tất cả vào cối xay xay nhỏ ( nếu bé đang còn nhỏ thì xay nhỏ, nếu bé lớn bằng bé nhà mình thì xay khi nào cơm nhỏ bằng 1/4 hạt cơm là được ) sau đó đổ vào nồi nầu lại ( nếu thấy đặc thì cho thêm nước canh), khi sôi khoảng 1-2 phút nêm chút nước mắm cốt cho vừa, sau đó cho chút dầu ôliu hoặc dầu gấc nguấy đều rồi bắc xuống đổ ra bát chờ hơi nguội rồi cho bé ăn. Bé nhà mình thích nhất món này

2/ Cơm xay với bí đỏ và lươn.
    Bí đỏ thái nhỏ khoảng 2 thìa ( đem hấp cách thuỷ )
    Lươn ( 1 con vừa ) làm sạch, luộc sơ rồi tuốt lấy phần thịt. Phi 1 củ hành rồi cho lươn vào để xào qua cho đỡ tanh.
    Cơm : 2/3 bát
    Nước sôi khoảng 50 độ: 1 bát
    Bỏ tất cả vào cối xay xay nhỏ vừa rồi đổ vào nồi nầu lại ( nếu thấy đặc thì cho thêm nước sôi khoảng 50 độ), khi sôi khoảng 2-3 phút nêm chút nước mắm cốt cho vừa, sau đó cho chút dầu ôliu nguấy đều rồi bắc xuống.

3/ Cơm xay với cải thảo và cật hoặc thịt bò.
    Cật : 1/3 quả ( làm sạch xào với hành cho thơm )
    (Nếu là thịt bò băm thì khoảng 1 thìa, thịt bò để tươi không cần xào)
    Cải thảo 2/3 lá
    Nước sôi khoảng 50 độ: 1 bát
    Bỏ tất cả vào cối xay xay nhỏ vừa rồi đổ vào nồi nầu lại ( nếu thấy đặc thì cho thêm nước sôi khoảng 50 độ), khi sôi khoảng 3-4 phút nêm chút nước mắm cốt cho vừa, sau đó cho chút dầu gấc nguấy đều rồi bắc xuống.

4/ Cơm xay với canh bí hầm xương và nấm hương.
    Canh bí được nấu cho cả nhà cùng ăn ( không dùng mì chính và hạt nêm )
    Xương cạnh sau khi luộc qua vớt ra rồi đảo với chút mắm muối cho ngấm, cho nước sôi vào ninh khoảng 15 phút, tắt bếp đợi khoảng 30 phút sau ninh lại sẽ rất nhanh nhừ. ( Trong thời gian chờ đợi mình có thể chuẩn bị được các món ăn khác).
    Bí bổ tư làm sạch, thái lát khoảng 1cm.
    Nấm hương ngâm nước ấm khoảng 10 phút rồi làm sạch.
    Sau khi ninh được nước xương bỏ bí và nấm hương vào, chờ cho bí chín thì cho rau mùi tàu và hành lá vào cho thơm rồi bắc ra, mở nửa nắp nồi cho bí không bị nhừ.
    Cơm: 2/3 bát
    Sau khi đã nấu được canh, lấy xương để gỡ cho bé khoảng 1 thìa thịt nạc, thái nhỏ. Nấm hương ( 1-2 cái) vớt ra thái nhỏ.
    Cho thịt nạc, nước canh, 3 miếng bí, cơm, nấm hương vào cối xay rồi xay nhỏ sau đó đổ vào nồi nầu lại ( nếu thấy đặc thì cho thêm nước canh), khi sôi khoảng 1-2 phút nêm chút nước mắm cốt cho vừa, sau đó cho chút dầu ôliu hoặc dầu gấc nguấy đều rồi bắc ra.

Còn rất nhiều món khác nữa mình tự nghĩ rồi nấu cho bé ăn ví dụ như: Cơm xay với các món: Tôm biển với bí xanh, cá quả ( các loại các đồng và biển) với cà chua, thịt nạc với rau ngót hoặc rau muống, canh gà ninh với hạt sen-nấm hương-đảng sâm-kỷ tử..... , vì mình thấy bé cứ mau ăn chóng lớn nên mình nghĩ mình đã cho con ăn đúng cách. Ngoài các món chính ra thì bé nhà mình cũng như bé nhà các bạn là đều uống sữa công thức, uống nước hoa quả, ăn hoa quả, sữa chua, bánh quy cho bé đang mọc răng...
    Rất mong được các bạn đóng góp ý kiến cho các công thức chế biến trên của mình và rất vui khi được học hỏi thêm các món ăn khác cho bé để bổ sung dưỡng chất cho con mau lớn và thông minh.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 2 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Mình thấy các món ăn này cũng được, dễ làm, cả nhà ăn gì bé ăn nấy.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Bé ăn cùng cả nhà thể có sợ bị mặn không? Phải cho bé ăn nhạt theo độ tuổi chứ nhỉ?
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Bé thích nhỉ, sao không gửi ảnh lên cho mọi người cùng ngắm?
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 9 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Mình cũng thử cho bé ăn canh cua với cơm xay xem thế nào?
    • 889 Bài viết

• 856 Được cảm ơn

Mẹ nì nuôi con đặc biệt nhỉ, toàn dùng cơm, bé nhà mình trước đây ăn cháo đến tháng thứ 20 mới chuển sang cơm hạt.... mẹn nó up ảnh con lên đi
    • 68 Bài viết

• 78 Được cảm ơn

nhà cháu cũng vote cho bé nì , con chắc đáng iu lém
    • 64 Bài viết

• 104 Được cảm ơn

Mẹ nuôi con có vẻ nhàn nhỉ, nhà mình thì cứ cả ngày ăn cháo, không dùng thức ăn người lớn được, phỉa nấu riêng
    Chỉnh sửa lần cuối bởi T_O_47; 01/10/2011 vào lúc 02:30 PM.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 313 Bài viết

• 100 Được cảm ơn

con bạn ăn cơm sớm vậy chưa tốt cho hệ tiêu hóa của bé đâu, ở tầm tuổi này quan trọng nhất vẫn là uống sữa đó bạn. Còn về thực đơn thì thật là tuyệt vời rùi.
    • 2 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

nếu cơm xay thì phải nấu lâu một chút cho mềm.
    • 889 Bài viết

• 856 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mona_lys Xem bài viết
    con bạn ăn cơm sớm vậy chưa tốt cho hệ tiêu hóa của bé đâu, ở tầm tuổi này quan trọng nhất vẫn là uống sữa đó bạn. Còn về thực đơn thì thật là tuyệt vời rùi.
    Cơm này là cơm xay không phaỉ cơm hạt, không hểu có ảnh hưởng gì không nhỉ. Mình nhớ là 20 tháng thì con mới bắt đầu ăn cơm hạt.....
    • 64 Bài viết

• 104 Được cảm ơn

Theo nhà cháu tì con trên 1 tuổi ăn cơm xay cũng ổn rùi. Cú xem bé nhà mẹ này cũng bít mừ (15 tháng nặng 16kg...)
    • 19 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Ăk ăk 15 tháng mà nặng 16kg ư.... mẹ nó nuôi "mát tay" ghê, vote cho con nhé
    • 17 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Mẹ Ngo nuôi con sáng tạo thé, chắc là phải học tập thui
    • 9 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoamini Xem bài viết
    Bé ăn cùng cả nhà thể có sợ bị mặn không? Phải cho bé ăn nhạt theo độ tuổi chứ nhỉ?
    Không sao bạn ạ vì chỉ có canh và thịt là có chút muối và nước mắm còn cơm nữa mà.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 9 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Be_Cop Xem bài viết
    Mẹ Ngo nuôi con sáng tạo thé, chắc là phải học tập thui
    Bé nhà mình không chịu ăn cháo, dỗ thế nào cũng không ăn nên đành phải làm thế mới chịu ăn đấy. Ngoài ra còn cho ăn thêm cơm xay với 1 chút bột khoảng 10 loại đậu và khoai nữa.
    • 9 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chuotep Xem bài viết
    Ăk ăk 15 tháng mà nặng 16kg ư.... mẹ nó nuôi "mát tay" ghê, vote cho con nhé
    Lên cân đều đều nhưng không quá nhiều đâu vì sinh ra đã 4,2kg rồi.
    • 7 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Bé nhà mình chỉ cần tăng cân bằng 1/2 bé nhà bác cũng ổn lém rùi ạ, hich hich
    • 5 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi LeDuyen2603 Xem bài viết
    Không sao bạn ạ vì chỉ có canh và thịt là có chút muối và nước mắm còn cơm nữa mà.
    Bé nhà mình không chịu ăn cháo, dỗ thế nào cũng không ăn nên đành phải làm thế mới chịu ăn đấy. Ngoài ra còn cho ăn thêm cơm xay với 1 chút bột khoảng 10 loại đậu và khoai nữa.
    Lên cân đều đều nhưng không quá nhiều đâu vì sinh ra đã 4,2kg rồi.
    Ui mẹ Duyen vào ủng hộ con đấy ạ, cảm ơn mẹ Duyên nhìu nhìu, sao mẹ Duyen không dự thi về thực đơn đi ạ, mẹ Duyên cũng nhìu kinh nghiệm lém mờ.
    • 5 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi 2921668 Xem bài viết
    Bé nhà mình chỉ cần tăng cân bằng 1/2 bé nhà bác cũng ổn lém rùi ạ, hich hich
    Mẹ nó thử cho con ăn như cách nhà minh xem sao, bít đâu con lại hợp đó ạ
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2