Học Cao Học - Thạc Sĩ - Tiến Sĩ

Không nên tham gia bán hàng đa cấp Amway

Đến trả lời mới nhất
  • 55 Lượt chia sẻ
  • 458K Lượt đọc
  • 312 Trả lời

13 Người đang theo dõi

• 94 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Công ty MLM (multi-lever marketing) này từng bị cấm tại Trung Quốc. Mời các mẹ xem các link dưới đây. Xin hãy chia sẻ với mọi người về thông tin này. Chính phủ Việt Nam cũng nên xem xét ràng buộc chặt chẽ với những công ty này.

In pursuit of the almighty dollar Video

In pursuit of the almighty dollar transcript

Amway/Alticor/Quixtar Sucks!

Four Lies about MLM
    Ubuntu, Hà Nội.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 255 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Thank you!

Mấy hôm nay sốt ruột với đứa cháu đang học năm 2 cứ đòi đi theo Amway vì bị hớp hồn. Hội thảo ở SG cũng rầm rộ gần như trong clip.
    Thành viên này đã đổi nick 01 lần (do bộ gõ TV)
    và có cả blog bên Opera

• 54 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Chúc mừng ngày Phụ nữ 8-3

• 334 Bài viết

• 91 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi papasusi Xem bài viết
    Thank you!

Mấy hôm nay sốt ruột với đứa cháu đang học năm 2 cứ đòi đi theo Amway vì bị hớp hồn. Hội thảo ở SG cũng rầm rộ gần như trong clip.
    Theo mình biết thì sinh viên không được tham gia. Còn khai trương, hội thảo thì chị nghe thế chứ cung không dự nên không chứng kiến rầm rộ thế nào.
    Mình cũng xin có mấy ý kiến hoàn toàn khách quan thôi vì mình có người giới thiệu từ rất lâu rồi nhưng cũng không tham gia vì nghi ngờ cho đến khi mình dùng thử sản phẩm rồi thì mình mới có suy nghĩ khác. Theo mình tìm hiểu thông tin về AW qua nhiều kênh, trong đó có cả những người bạn ở các nước khác có AW hoạt động thì họ có nói là sản phẩm của AW chất lượng tốt. Đó là vấn đề đối với người tiêu dùng. Còn đối với người tham gia phân phối thì theo suy nghĩ của mình không có vấn đề gì, vì i) mình thấy AW không khuyến khích tích trữ hàng, để chắc ăn nhất thì khi nào có khách hàng đặt hàng gì thì Phân phối viên (PPV) mới đặt lại từ AW để giao cho khách, ii) bán được nhiều thì % cao, bán được ít thì % ít, và cũng không định mức doanh thu, tùy mỗi người. Kể cả đăng ký để lấy thẻ mua hàng như Metro (vì được hưởng chiết khấu 15%); iii) nếu ai lấy hàng về mà không bán được thì được phép trả lại hàng trong vòng 30 ngày. Việc phân phối hàng cho các hãng có tiếng tăm khác và hưởng % như trong bài báo này viết thì theo mình đấy là việc kinh doanh cũng chẳng có gì phải chỉ trích cả, còn mình là người tiêu dùng chỉ quan tâm đến chất lượng đảm bảo, giá vẫn thế hoặc lợi thế hơn mua ở chỗ khác thì mua thôi. Còn PPV được hưởng % thì cũng cứ bán.

Hơn nữa mình thấy AW đã bán hàng ở 80 quốc gia rồi và sản phẩm cũng được người dân đón nhận. Ở VN thì nó cũng tuân thủ theo các thủ tục pháp lý và hơn một số nước là nó đầu tư nhà máy, theo mình nhìn thấy ban đầu thì tương đối bài bản. Mọi người tham gia thì chỉ phải bỏ một khoản phí ban đầu là 187k để mua bộ tài liệu giới thiệu. Sản phẩm thì không bắt buộc.

Mình cũng đọc nhiều bài báo trong đó có bài như bạn gửi và cũng rất nhiều bài nói hay về AW. Theo mình nghĩ thì về phần báo chí bất kỳ một công ty hay loại hình kinh doanh nào ra đời thì đều phải đối mặt với báo chí, sẽ có bài chửi rủa, và sẽ có bài ca ngợi. Mình nên nhìn nhận thẳng vào vấn đề tốt hay xấu cho mình thôi! Bản thân mình cũng hoang mang lúc đầu xong nghĩ lại nó cũng chẳng lừa mình được cái gì, tranh thủ làm được lúc nào thì làm, còn lại vẫn tập trung với công việc chính của mình thôi.

TRên đây cũng chỉ là quan điểm suy nghĩ của cá nhân mình không mang mục đích lôi kéo gì cả. Mình cũng chưa làm gì, đang dùng sản phẩm của bọn này thôi đã, thấy rất ổn.

• 6 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Em cũng được mời từ năm ngoái và là người thái lan mời nhưng cũng đang suy nghĩ vì chưa ra hà nội. Chỉ có điều là cách dùng sản phẩm hơi phức tạp. Nếu là một bà nội trợ thì sẽ rất ngại dùng vì lách cách và giá tiền thì khá đắt. Chỉ có điều là chất lượng sản phẩm thì đúnhg là okie. nhưng không hiểu sao là nếu vào làm ngày đã là làm leader luồn à ? hay mới tham gia thì thế ???
    GTS Joint Stock Company
    Tuyển sinh du học Nhật: www.tokyo-sanritsu.jp
    YM: tranvietnga78 Contact: 09 3636 8840
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 255 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tungalinh06 Xem bài viết
    ... Ở VN thì nó cũng tuân thủ theo các thủ tục pháp lý và hơn một số nước là nó đầu tư nhà máy, theo mình nhìn thấy ban đầu thì tương đối bài bản. Mọi người tham gia thì chỉ phải bỏ một khoản phí ban đầu là 187k để mua bộ tài liệu giới thiệu. Sản phẩm thì không bắt buộc.
    Cuối cùng thi cô cháu cũng đã đăng ký và mang về 1 mớ hàng.

AMWAY và các MLM khác đều không bắt buộc mua hàng nhưng nếu "Nhà phân phối" hông có hàng mẫu thì chào mời được cho ai?

Kế hoặch của cô cháu mình là: trong vòng tháng 1 sẽ cố gắng bán được khoảng 10 triệu, tương đương với 50 sản phẩm. Đối tượng đầu tiên là khoảng 100 người trong họ hàng và quen biết. Vừa bán vừa mời người mua tham gia vào hệ thống để hưởng thêm %. Khoản % hưởng thêm này mới là đích ngắm của cháu tôi.

Là sinh viên ngành kinh tế, mới có vài năm kinh nghiệm làm thêm kiếm tiền nhưng cô cháu phân tích nghe rất hợp lý:

- Doanh thu: Bán hết 10.000.000 sẽ thu được 1,5 triệu HH
    - Chi phí:
    + tiền điện thoại cho 100 người: (mỗi người 1 cuộc xin hẹn giới thiệu) 100.000Đ
    + Tiền xăng xe: 100 lần đi gặp "khách hàng" + 50 lần đi lấy hàng + 50 lần đi giao hàng = tổng hết 600.000Đ.
    + Tiền gửi xe: tạm tính 100.000Đ
    + Tiền nước nôi, cà phê cà pháo - Làm cho Cty Mỹ, gặp "khách hàng - người quen - người sẽ dự định tuyển dụng sau này) lẽ nào không mời 1 ly Windows (may mà cháu tôi không biết nhậu như tôi): 500.000/ tháng

Cháu chấp nhận lỗ vài tháng đầu như thế, không kể công sức và thời gian. Khi có trong tay 50 - 70 người cấp dưới thì chẳng bao lâu giấc mơ sẽ thành hiện thực.

Mỗi người 1 giấc mơ. Tôi tôn trọng ước mơ của cháu, mong cháu thành công nhưng thực tâm vẫn thấy tội nghiệp.

Việc AMWAY mở "nhà máy" ở BH là có. Nhung có ai hỏi, tại sao ở 80 nước khác AMWAY không cần nhà máy nào? Ngoài nước Mỹ, VN là nơi thứ 2 có cơ sở sản xuất?

Với những tính năng, tác dụng vô cùng hay của sản phẩm AMWAY, liệu cái nhà máy ở BH có thực sự đủ năng lực?

Hay đây chỉ là một "sự khác biệt" bắt buộc phải có của người đến sau, khi mà những Sinh Lợi, Lô Hội đã bị nhiều tai tiếng oan uổng?
    Thành viên này đã đổi nick 01 lần (do bộ gõ TV)
    và có cả blog bên Opera
    8 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 84 Bài viết

• 57 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tungalinh06 Xem bài viết
    Theo mình biết thì sinh viên không được tham gia. Còn khai trương, hội thảo thì chị nghe thế chứ cung không dự nên không chứng kiến rầm rộ thế nào.
    Mình cũng xin có mấy ý kiến hoàn toàn khách quan thôi vì mình có người giới thiệu từ rất lâu rồi nhưng cũng không tham gia vì nghi ngờ cho đến khi mình dùng thử sản phẩm rồi thì mình mới có suy nghĩ khác. Theo mình tìm hiểu thông tin về AW qua nhiều kênh, trong đó có cả những người bạn ở các nước khác có AW hoạt động thì họ có nói là sản phẩm của AW chất lượng tốt. Đó là vấn đề đối với người tiêu dùng. Còn đối với người tham gia phân phối thì theo suy nghĩ của mình không có vấn đề gì, vì i) mình thấy AW không khuyến khích tích trữ hàng, để chắc ăn nhất thì khi nào có khách hàng đặt hàng gì thì Phân phối viên (PPV) mới đặt lại từ AW để giao cho khách, ii) bán được nhiều thì % cao, bán được ít thì % ít, và cũng không định mức doanh thu, tùy mỗi người. Kể cả đăng ký để lấy thẻ mua hàng như Metro (vì được hưởng chiết khấu 15%); iii) nếu ai lấy hàng về mà không bán được thì được phép trả lại hàng trong vòng 30 ngày. Việc phân phối hàng cho các hãng có tiếng tăm khác và hưởng % như trong bài báo này viết thì theo mình đấy là việc kinh doanh cũng chẳng có gì phải chỉ trích cả, còn mình là người tiêu dùng chỉ quan tâm đến chất lượng đảm bảo, giá vẫn thế hoặc lợi thế hơn mua ở chỗ khác thì mua thôi. Còn PPV được hưởng % thì cũng cứ bán.

Hơn nữa mình thấy AW đã bán hàng ở 80 quốc gia rồi và sản phẩm cũng được người dân đón nhận. Ở VN thì nó cũng tuân thủ theo các thủ tục pháp lý và hơn một số nước là nó đầu tư nhà máy, theo mình nhìn thấy ban đầu thì tương đối bài bản. Mọi người tham gia thì chỉ phải bỏ một khoản phí ban đầu là 187k để mua bộ tài liệu giới thiệu. Sản phẩm thì không bắt buộc.

Mình cũng đọc nhiều bài báo trong đó có bài như bạn gửi và cũng rất nhiều bài nói hay về AW. Theo mình nghĩ thì về phần báo chí bất kỳ một công ty hay loại hình kinh doanh nào ra đời thì đều phải đối mặt với báo chí, sẽ có bài chửi rủa, và sẽ có bài ca ngợi. Mình nên nhìn nhận thẳng vào vấn đề tốt hay xấu cho mình thôi! Bản thân mình cũng hoang mang lúc đầu xong nghĩ lại nó cũng chẳng lừa mình được cái gì, tranh thủ làm được lúc nào thì làm, còn lại vẫn tập trung với công việc chính của mình thôi.

TRên đây cũng chỉ là quan điểm suy nghĩ của cá nhân mình không mang mục đích lôi kéo gì cả. Mình cũng chưa làm gì, đang dùng sản phẩm của bọn này thôi đã, thấy rất ổn.

Mình đồng ý với bạn này, mình thấy AMWAY hoạt động ở Thái Lan được 20 năm rồi, năm vừa rồi doanh thu ở TL là 10 tỷ Baht = 10 tỷ baht x 500 = 5000 tỷ VND, doanh thu không nhỏ. Những người tham gia AMWAY ở Thái không phải là những người thất nghiệp đâu, toàn những người công ăn việc làm nghiêm chỉnh.

Mình thấy sản phẩm của AMWAY tốt, và thuận tiên hơn Thái là nó đặt nhà máy ngay tại LÂM ĐỒNG, còn ở TL thì không có nhà máy.

Ai tham gia AMWAY thời điểm này rất thuận lợi, ở VN thì cứ tham gia không làm business thì được mua sp giảm giá rất OK.

• 66 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Cám ơn mẹ Tungalinh06 đã viết lên ý kiến khách quan của mình, mẹ Ubutun nên xem xét kỹ những gì mình định post vì sẽ rất không công bằng cho mọi người nếu chỉ vì xem những video clip của mẹ Ubutun mà bỏ đi cơ hội kinh doanh mà đã được khẳng định đã thành công cho những ai kiên trì và có hoài bão tại hơn 80 nước trên thế giới. Mà để hiểu rõ hết những video clip của mẹ Ubutun thì chắc trình độ tiếng Anh cũng cỡ IELTS 8.0 chứ chẳng chơi. Còn đoán mò thì ôi thôi... đủ kiểu.

Trước khi đăng ký làm Nhà phân phối cho Amway, mình đã tham khảo rất nhiều tài liệu và ý kiến của các bạn tại các nước mà Amway đã có mặt, hỏi họ về sản phẩm, chất lượng và uy tín của công ty này và đều nhận được những nhận xét tốt và rất khách quan. Vì lý do đó mình quyết định tham gia Amway.

Các bạn thấy đấy, nếu xin làm Nhân viên kinh doanh cho một công ty nào đấy thì bạn cũng phải tìm nguồn khách hàng, chào mời và bán sản phẩm cho họ, thế có khác gì cách Nhà phân phối của Amway làm không? Nhưng về mặt phúc lợi thì lại khác, nếu sau này vì lý do nào đó bạn phải nghỉ việc ở nhà thì có khách hàng cũ nào dám gọi bạn để đặt hàng không? Nghỉ việc cũng đồng nghĩa mất khách, mất thu nhập đấy bạn ạ. Không như Amway, khách của bạn sau này cũng sẽ là của con bạn đấy vì đây là 1 tài sản bạn hoàn toàn có thể trao lại cho con mình.

Riêng với Amway, đúng như mẹ tungalinh06 nói, có khách thì đến đặt hàng mang về cho khách, cứ ở nhà mà làm, tháng này làm tháng sau nghỉ cũng chả vấn đề gì, rất thích hợp cho các mẹ phải nghỉ việc ở nhà giữ con. Muốn nhìn thấy sự thành công của mô hình kinh doanh này đòi hỏi phải có thời gian dài giống như xây nhà vậy, lúc đầu chả nhìn thấy gì, toàn cọc sắt, bêtông nhưng vài tháng sau, khi đã sơn phết thì chúng ta sẽ có ngôi nhà đẹp như bản vẽ ban đầu.

Làm gì cũng vậy, có người thành công, có người thất bại cũng như trong xã hội thì phải có người giàu, người nghèo. Với một công ty uy tín, sản phẩm chất lượng cao thì thành công hay không chỉ còn là ở sự nỗ lực của từng người. Không thể nói ai kinh doanh theo kiểu bán hàng đa cấp cũng thành công, đó phải là thành quả của một quá trình làm việc siêng năng và kiên nhẫn.

Mẹ Ubutun thân mến, có lẽ vì cách làm việc của một số công ty bán hàng đa cấp đã và đang có mặt tại thị trường Việt Nam không tốt nên dẫn đến mẹ Ubutun cũng xếp Amway vào nhóm này luôn nhưng không đúng đâu mẹ Ubutun ạ, mẹ cho em xin hộ cái địa chỉ em sẽ gửi tặng mẹ 1 sản phẩm của Amway. Sau này rất có thể em gặp lại mẹ Ubutun trong gia đình Amway với nhiều huy hiệu lấp lánh đeo trên ngực, thường thì ông bà ta bảo "Ghét của nào trời trao của nấy" giờ có khi phải hiểu là "Ghét của nào sẽ thành công với của ấy" đấy mẹ Ubutun ạ.

@ mẹ Ubutun: Chính phủ TQ này cũng lạ thật, theo như mẹ Ubutun bảo là Amway đã từng bị cấm tại Trung Quốc (thực sự em cũng chưa tìm thấy câu này ở trang nào) thế mà nó lại cho phép Amway đặt 1 cái nhà máy to đùng đùng ở đấy để sản xuất và bán cho trị trường Trung Quốc đấy. Mẹ nào biết tiếng Hoa vào đây xem hộ em cái: www.amway.com.cn. Chính phủ mình cũng lạ, nếu cảm thấy đây là hình thức kinh doanh lừa gạt thì tại sao lại đồng ý cấp phép cho Amway hoạt động, rồi cho đặt cả nhà máy to đùng tại KCN Amata nữa. Nếu lừa gạt thì xây nhà máy chi cho to, đầu tư nhiều chi cho tốn, có chuyện gì làm sao cuốn gói cả cái nhà máy để chạy đây nhỉ? Và còn uy tín của nó trên 80 quốc gia khác nữa, chẳng lẽ vào VN để gạt rồi uy tín tại các nước khác vẫn còn nguyên?

@ Các bố mẹ có nhu cầu làm thêm: Trên đây chỉ là ý kiến cá nhân của riêng bọn em, các bố mẹ nào có nhu cầu làm thêm thì tham khảo website: www.amway.com.vn hoặc gọi trực tiếp đến công ty để có thông tin thật, tài liệu thật chứ không phải mấy link vớ vẩn đâu các bố mẹ nhá. Không tiện thì cứ PM cho em.

@Mod: Em không quảng cáo đâu Mod ạ, chỉ những bố mẹ nào không thích liên lạc với cty thì em giải thích hộ thôi.

• 112 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Amway đã từng bị kiện ở Trung Quốc nhưng họ đã thắng kiện. Hiện giờ Amway đang phát triển rất mạnh ở Trung Quốc.

Amway khác với các công ty bán hàng đa cấp ở Việt Nam ở điểm gì ?

- Các sản phẩm của Amway là những sản phẩm đã được cấp bằng chứng nhận, đã được đảm bảo về chất lượng, thân thiện với môi trường. Amway không chỉ bán sản phẩm của Amway sản xuất, họ còn phân phối những sản phẩm của nhiều hãng nổi tiếng khác như Electrolux, Philips, Piere Cardin..

Còn các công ty khác thì sao? Nước Noni được quảng cáo là biệt dược chữa được bách bệnh, nhưng thật ra chẳng khác gì một chai nước hoa quả mua ở siêu thị. Ori flame phân phối toàn hàng quá đát, bản thân chất lượng của sản phẩm thì chưa đạt mức trung bình..

- Giá sản phẩm Amway không hề đắt ( như bạn nào đã nói ở trên ), thậm chí có thể nói là rẻ. Bởi vì người mua hàng đã được mua giá gốc, hơn nữa lại được trả lại 15% số tiền mua hàng vào cuối tháng, như vậy gọi là được giảm giá 2 lần. Sản phẩm của Amway được tinh chế thành dạng cô đặc, nên mỗi làn sử dụng chỉ cần lấy một lượng rất ít.

Vd : một chai rửa bát Sunlight có giá 10k đồng, trong khi một chai Dish Drops của Amway có giá 126.500 đồng ( 1 lít ). Nhưng một chai Dish Drops có thể pha thành 15 chai có dung tích bằng chai Sunlight, vậy tính ra thì sản phẩm nào có giá rẻ hơn?

Đấy mới chỉ là so sánh nhỏ về chất lượng cũng như giá cả của Amway với những nhãn hiệu khác thôi.

“Phương châm của Amway là giúp người khác là giúp chính mình"

cashflow 101 :Smug:

• 3,014 Bài viết

• 484 Được cảm ơn

Mình thật sự chưa biết nhiều về sản phẩm này nhưng nghe một số người quen đã dùng qua thì chất lượng rất tốt thế nên mình cũng muốn tham gia mua để dùng thử cho gia đình vì chất lượng và an toàn môi trường là yếu tố mà AW muốn gửi đến người tiêu dùng.
    JD
    Nhà mới của JD :Kiss: :LoveStruc:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)