• 1 Lượt chia sẻ
  • 16.8K Lượt đọc
  • 11 Trả lời

3 Người đang theo dõi

• 359 Bài viết

• 38 Được cảm ơn

Em làm kế toán, muốn nâng cao tay nghề, em định học thêm để kiếm tiền chứ luơng lậu lẹt đẹt quá. Các bác cho em hỏi CPA, ACCA, CFA là gì và em nên học thi cái nào hơn. Em xin chân thành cám ơn.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 2 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

ACCA bạn ạ, học tuy vất vả nhưng nếu bạn có lương khởi điểm có thể $1500 trỏ lên
    Còn bạn nên học CFA nếu có sở thích mà mong muốn làm việc lâu dài trong lĩnh vực tài chính (nêu trở thành CFA charter holder, lương của bạn chắc phải cỡ $50/ năm trở lên )
    Về cá nhân thì mình thích ACCA hơn là CPA.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 27 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vietha62 Xem bài viết
    ACCA bạn ạ, học tuy vất vả nhưng nếu bạn có lương khởi điểm có thể $1500 trỏ lên
    Còn bạn nên học CFA nếu có sở thích mà mong muốn làm việc lâu dài trong lĩnh vực tài chính (nêu trở thành CFA charter holder, lương của bạn chắc phải cỡ $50/ năm trở lên )
    Về cá nhân thì mình thích ACCA hơn là CPA.
    Chị Việt Hà cũng học ACCA ah, chị học xong chưa chị? Em đang học mà thấy vất vả thật đó chị. Chị chỉ giúp em cách học nào vừa hiệu quả vừa có thể làm việc tốt ở cty không ah, vì chỉ có buổi tối là học được thôi . Em thấy không đủ time chị ơi!
    • 256 Bài viết

• 191 Được cảm ơn

cũng tùy xem là định hướng nghề nghiệp của bạn thiên về cái gì. Nếu bạn có kinh nghiệm về kế toán và thích công việc nghiêng về sổ sách, tài chính thì nên học ACCA. CFA là dành cho dân đầu tư, phân tích, như là phân tích trong các công ty CK, quỹ đầu tư chẳng hạn. CPA là dành cho dân kiểm toán
    Về độ khó mình nghĩ là ngang nhau vì đều là các chứng chỉ của quốc tế nhưng khó có thể nói lương cái nào cao hơn cái nào. Những người có nhiều kinh nghiệm là kế toán mà lại có ACCA nữa thì lương có thể trên 1500$ đến hơn 2000$ hoặc hơn nữa thì cũng tùy. CFA theo thống kê trên thế giới là trung bình tầm 100000$/năm, nhưng đấy là thu nhập, vì CFA thì dễ kiếm được các thu nhập khác ngoài lương hơn. Nói chung ACCA hay CFA thì bạn học cái nào cũng ngon cả, và độ khó thì ngang nhau, tùy theo bạn thích cái gì hơn thôi.
    • 7 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Và đây là một sự lựa chọn tốt nữa để các mẹ cân nhắc nhé.

Về mặt danh tiếng, sự thừa nhận trên thế giới và sự khó thi đỗ, CIMA và ACCA hay CFA là ngang nhau.

Vậy CIMA LÀ GÌ? AI HỌC CIMA?

Douglas Flint
    Giám đốc Tài chính – HSBC Holdings plc

[COLOR="blue""CIMA is a fast track to management"
    "CIMA là con đường ngắn nhất để trở thành nhà quản lý doanh nghiệp".[/COLOR]

David Smith
    Giám đốc Tài chính và Chiến lược Kinh Doanh – Ford

"CIMA students bring a combination of strategic thinking and operational excellence"
    "Học viên CIMA là sự kết hợp của tư duy chiến lược và trình độ tác nghiệp xuất sắc".

Shirley Liu, CFO – Coca Cola Trung Quốc
    "The reason we choose CIMA is its various advantages in the three tier qualification and its relevancy of combining theory with business"
    "Lý do chúng tôi chọn CIMA là bởi những lợi thế đa dạng của bằng này so với các chứng chỉ nghề nghiệp chuyên môn khác, và chương trình đào tạo kết hợp giữa lý thuyết và kinh doanh phù hợp với doanh nghiệp”

Sue Chellew
    Group Finance Manager
    NET-A-PORTER

“Studying CIMA helped me secure a working visa in America”
    “Học CIMA giúp tôi giữ được thị thực làm việc tại Hoa Kỳ”

Vui lòng tìm hiểu thêm thông tin về CIMA tại www.cimaglobal.com và thông tin về chương trình đào tạo CIMA tại Việt Nam tại www.gurus.edu.vn
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Túm lại là: Kế toán - kiểm toán => ACCA

Phân tích - đầu tư (làm trong cty chứng khoáng, quản lý quỹ) => CFA

-------
    CAT thấp ko nên học
    • 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các mẹ ơi em đang quan tâm đến ACCA và định đi học ở FTMS, em vừa nộp tiền cho môn F3, có mẹ nào học ở đấy chưa ạ? Con đường có vẻ gian nan nhỉ?
    • 8 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình cũng đang định đi học nhưng chưa biết nên chọn ACCA hay CPA. Chuyên ngành của mình là kế toán. Mình không có nhiều thời gian và lại không còn trẻ trung nữa nên sợ là học khó vào mà bạn mình bảo là học ACCA khó hơn CPA, có đúng vậy không nhỉ? Mà ACE nào đang học hay ôn thi có thể cho mình xin tài liệu để tham khảo qua xem liệu sức mình có kham được không với nhé. Mình cảm ơn nhiều!
    • 32 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Về độ khó mình nghĩ là ngang nhau vì đều là các chứng chỉ của quốc tế nhưng khó có thể nói lương cái nào cao hơn cái nào.
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các bác cho e hỏi, e bắt đầu đi học ACCA, e học hơi kém tiếng anh thi có sao ko???
    Mà cách học các môn này nó thế nào ạ???
    Bác nào học rồi chia sẻ cách học và tài liệu cho e với ạ
    Chưa học mà e thấy hơi sợ, E học F2 trước F1 có sao ko??? Ai đó giúp e vs đj! gmail : lamnguyen151292@gmail.com
    • 9 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Minh cũng giống bạn đó lamtham à, mình cũng muốn học acca nhưng đang thiếu rất nhiều thông tin về tài liệu cũng như chương trình này. Nếu bạn có thôgn tin gì share cho mình với, địa chỉ mail của mình là doanthuhoaicl1149@gmail.com
    Thanks nhiều nha
    Trích dẫn Nguyên văn bởi lamtham Xem bài viết
    Các bác cho e hỏi, e bắt đầu đi học ACCA, e học hơi kém tiếng anh thi có sao ko???
    Mà cách học các môn này nó thế nào ạ???
    Bác nào học rồi chia sẻ cách học và tài liệu cho e với ạ
    Chưa học mà e thấy hơi sợ, E học F2 trước F1 có sao ko??? Ai đó giúp e vs đj! gmail : lamnguyen151292@gmail.com
    • 15 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Mình nghĩ là ACCA