Học Thiết Kế - Thêu Thùa - May Vá

Nên học Cao học hay học văn bằng 2 hả các mẹ ơi

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 8.57K Lượt đọc
  • 5 Trả lời

• 515 Bài viết

• 110 Được cảm ơn

Chào các mẹ, e mạo muội lập ra topic này để tham khảo ý kiến của các mẹ về sự nghiệp học hành của phụ nữ chúng ta. Chả là thế này, em hiện 25 tuổi, e tốt nghiệp ĐH GTVT chính qui và hiện đang làm cho một cty của Úc, lương lậu cũng dễ chịu nhưng e đang lăn tăn nhiều vấn đề quá. Làm công ty nước ngoài lương cao nhưng chắc chắn không thể lâu dài được, trước sau gì e nghĩ cũng phải quay về cây nhà lá vườn thôi. Nhưng chắc các mẹ cũng hiểu ngành công trình rất vất vả,thời buổi hiện nay thì lại khó cá kiếm nữa, em là con gái công trình (cầu đường), không thể như đàn ông mà xông pha được, mà làm văn phòng thì k đủ sống. E thấy mình vẫn còn trẻ nên định học thêm văn bằng 2, tất nhiên là học về kinh tế rồi, 3 năm đi làm đi học e nghĩ chắc cũng ổn thôi. Vấn đề của e ở đây là e lại đang theo học Cao học ở trường GTVT, vẫn ngành công trình ( chẳng qua năm ngoái đú theo chúng bạn nên e đi thi, đỗ thì đi học, mà bố mẹ e thích e học Cao học lắm). Bây giờ e đang chán cái món Cao học này lắm rồi, mà thấy học cũng chả để làm gì, có bằng Th.S xong có phải là xin luôn được chỗ ngon trong cơ quan nhà nước đâu ( e thấy các chỗ xịn trong ngành GT toàn phải gì gì đó mới vào được). E đang tính bỏ học Cao học để học văn bằng 2 trường Ngân hàng, các mẹ cho e lời khuyên với. Nhất là các mẹ làm trong 2 lĩnh vực giao thông và ngân hàng, các mẹ nghĩ thế nào thì share cho e với nhé. Một vấn đề nữa các mẹ ạ, Quỳnh Anh nhà e mới 11 tháng tuổi, mẹ đi học nhiều thì chắc chắn là thiệt thòi cho con rồi. Híc, e đang lăn tăn quá.:Thinking:
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• JDK
    • 6 năm
    • 354 Bài viết

• 50 Được cảm ơn

Mẹ này giống mình. Giờ thì mình bỏ quách cái lớp Cao học rồi, đang học bằng 2. Tham khảo ý kiến các mẹ trên này rồi thì mình chẳng thấy lăn tăn chút nào.
    Topic của mình đây, không phải GTVT nhưng mình cũng là dân Kỹ thuật nhé.
    http://www.webtretho.com/forum/showthread.php?t=75670
    • 121 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Chào bạn, bạn phải xác định xem mục đích học của bạn là gì thì bạn mới có thể chọn cao học hay VB2 chứ.
    Việc từ dân kỹ thuật chuyển sang học kinh tế đâu phải là bạn bỏ hoàn toàn với ngành bạn đã học trước đây đâu.
    Mình cũng là dân kỹ thuật, đang học văn bằng 2 bên kinh tế nửa chừng thì nghỉ để đi học lên cao học đây, nhưng mình học cao học bên kinh tế.
    MÌnh nghĩ bạn nên xem lại bản thân bạn muốn gì thì bạn mới có thể quyết định đi học cái gì được chứ.
    Mình same same tuổi bạn nhưng chưa có con nên bay nhảy dễ, nói ra thì nếuhhoọcc VB2 như bên kinh tế thì chỉ tốn tuần 4 buổi thôi chứ đâu có nhiều, 2 năm lại có nghỉ hè nữa, không đến nỗi thiệt thòi cho con gì đâu.
    • 148 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

Em chỉ thắc mắc 1 điều tại sao mẹ nó lại nghĩ :Làm công ty nước ngoài lương cao nhưng chắc chắn không thể lâu dài được, trước sau gì e nghĩ cũng phải quay về cây nhà lá vườn thôi. Mẹ nó học là cốt để tương lai sau này chứ đừng lo về vụ cty nước ngoài hay nước trong. Nếu có bằng về kỹ thuật thì bạn cứ học thêm về kinh tế, sau này bạn đổi cv cũng ko mấy khó khăn.
    Em thì khác mẹ nó cái vụ cty nước ngoài, em chỉ thích làm cho cty nước ngoài, lương lậu khá mà cv lại tốt, sếp nước ngoài thì cũng dễ chịu. Từ hồi ra trường 7 năm rồi, em chỉ làm cho bọn tây thôi.
    • 348 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Hic hic, làm phụ nữ đúng là khổ các mẹ nhỉ, có chồng con rồi là muốn học gì thêm cũng phải suy nghĩ. Em năm nay cũng 26 rôi, TN Ngoại thương nganh TATM (nghe thì oai chứ đi xin việc cũng khổ lắm vì người ta chê là chỉ biết TA chứ ko biết nghiệp vụ), con em thì còn nhỏ, cháu mới 11 tháng tuổi. Em cũng nung nấu ý chí đi học lắm mà chưa biết nên học VB 2 hay Cao học. Hôm trước em đến trường Ngoại Thương hỏi thì người ta bảo VB2 fải tháng 3 mới có thông tin, còn cao học thì tháng 2 sẽ thi (tức là phải bắt đầu ôn từ bây h) e, lâu rồi chẳng động gì đến sách vở, híc híc thi toán cao cấp và Kinh tế chính trị thì qua làm sao.Có mẹ nào định đi ôn cao học ở Ngoại thương với em ko, sắp có lớp ôn rồi.
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Hiện tại e đang ở SG. E đang phân vân: 1 là về quê xin làm ở cơ quan nhà nước nào đó cho ổn định luôn. Như vậy cũng ổn định, an nhàn nhưng coi như chấm dứt sự nghiệp học hành lên cao vì ở quê e gần như là ko có chỗ đào tạo Cao học. Hic. 2 là e sẽ tiếp tục ở lại tp và tìm việc làm ở 1 NH tại đây và năm tới sẽ học cao học. Sau này xong xuôi, xin vào NH nhà nước ở quê e làm. Mọi người góp ý giúp e nên chọn cách nào ạ. Và làm ở NH nhà nước thì việc có bằng Cao học hay không, có khác nhau j ko ạ? Em cảm ơn mọi người nhiều!!!