Học Thiết Kế - Thêu Thùa - May Vá

Lập kế hoặch, chiến lược kinh doanh

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 2.76K Lượt đọc
  • 3 Trả lời

2 Người đang theo dõi

• 137 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Chào tất cả bà con trên diễn đàn Webtretho!Hiện tại em đang rất muốn học cách lập các bản chiến lược, kế hoặch kinh doanh mà không biết nên bắt đầu từ đâu.Và cũng không rõ các bước để xây dựng các bản chiến lược,báo cáo kinh doanh.Vậy em rất mong bà con nhà mình có ai biết chỉ giùm em hoặc biết trung tâm nào dạy cái này chỉ hộ em với ạ.Em đang rất cần ạ. Em xin cảm ơn bà con rất nhiều!

• 55 Bài viết

• 79 Được cảm ơn

Bạn tham khảo cuốn "Thị trường chiến lược và cơ cấu" khá bổ ích. Tuy nhiên cần tùy theo lĩnh vực ngành nghề của bạn; theo mình nghĩ thì cũng gần giống với làm báo cáo khả thi
    1. Xác đinh tầm nhìn: Khách hàng của bạn là ai, họ mong muốn gì trong lĩnh vực của bạn, sản phẩm dịch vụ bạn cung cấp là gì, bạn mong muốn định vị thế nào trong thị trường lĩnh vực hoạt động
    2. Mục tiêu chiến lược ngắn hạn, dài hạn với tầm nhìn đó
    3. Điều tra phân tích thị trường, khách hàng, đối thủ
    4. Xác đinh đối tượng khách hàng phân khúc thị trường mục tiêu, các điểm riêng biệt của bạn so với đối thủ
    5. Phân tích các điểm mạnh, yếu, cơ hội và thách thức với cty bạn
    6. Từ đó đề xuất phương án kỹ thuật công nghệ, kinh doanh theo dạng 4P/5P/7P gì đó
    7. Phương án tài chánh
    8. Kế hoạch nhân sự, tìm người phù hợp: có năng lực và niềm tin về tầm nhìn, mục tiêu
    9. Kế hoach tổng thể (master plan) với các mục tiêu công việc cụ thể và thời gian phải hoàn thành.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 658 Bài viết

• 914 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cuti2006 Xem bài viết
    Chào tất cả bà con trên diễn đàn Webtretho!Hiện tại em đang rất muốn học cách lập các bản chiến lược, kế hoặch kinh doanh mà không biết nên bắt đầu từ đâu.Và cũng không rõ các bước để xây dựng các bản chiến lược,báo cáo kinh doanh.Vậy em rất mong bà con nhà mình có ai biết chỉ giùm em hoặc biết trung tâm nào dạy cái này chỉ hộ em với ạ.Em đang rất cần ạ. Em xin cảm ơn bà con rất nhiều!
    Mình không rõ bạn làm ở ngành nào nhưng về đại thể bạn có thể đọc các sách liên quan đến quản trị chiến lược/xây dựng chiến lược kinh doanh tại các nhà sách. Hai trong những cuốn mình thích đọc là Chiến lược cạnh tranh và Lợi thế cạnh tranh cùng của Michael Porter. Mình nêu tên sách tiếng Việt vì mình thấy PACE có in bản tiếng Việt rồi.
    Tuy nhiên bạn cũng nên phân biệt đôi chút là chiến lược kinh doanh hơi khác với kế hoạch kinh doanh ở tính dài hơi của nó. Thông thường kế hoạch kinh doanh sẽ đựợc lập chi tiết cho 1 năm hoặc 1 giai đoạn ngắn hơn, còn chiến lược kinh doanh người ta xây dựng cho 1 thời gian dài hơn. Tất nhiên do sự thay đổi trong môi trường kinh doanh thì chiến lược hay kế hoạch đều có thể điều chỉnh.
    Về tổng thể, các bước xây dựng chiến lược kinh doanh bao gồm Phân tích môi trường kinh doanh và phân tích nội bộ doanh nghiệp sau đó sử dụng thông tin thu được để lập chiến lược. Việc phân tích môi trường kinh doanh gồm có phân tích môi trường tổng quát và môi trường ngành. Môi trường tổng quát về cơ bản có 5 yếu tố: kinh tế, chính trị - pháp luật, văn hóa - xã hội - địa lý - dân cư, khoa học - công nghệ, tự nhiên; môi trường ngành có các yếu tố: nhà cung cấp, đối thủ cạnh tranh, khách hàng, các doanh nghiệp cạnh tranh tiềm ẩn, các doanh nghiệp sản xuất hàng hóa có liên quan. Việc phân tích này sẽ giúp bạn tìm ra các cơ hội và nguy cơ ảnh hưởng tới hoạt động kinh doanh của doanh nghiệp. Phân tích nội bộ doanh nghiệp có thể thực hiện trên nhiều lĩnh vực như tổ chức sản xuất, marketing, tài chính, nhân sự v.v... và giúp bạn tìm ra những ưu nhược điểm của doanh nghiệp.
    Từ các thông tin này bạn có thể lập các ma trận chiến lược kinh doanh như ma trận SPACE, ma trận SWOT (mình không nhiều thời gian nên không tìm link cho bạn được, bạn search chắc là có) và nêu ra các ý đồ chiến lược chung. Rồi sau đó theo tình hình cụ thể triển khai thêm.
    Còn việc lập kế hoạch thì có nhiều mảng khác nhau. Nhìn chung, lập kế hoạch có thể thực hiện theo từng nội dung lần lượt như sau: lập kế hoạch tiêu thụ và sản xuất, kế hoạch áp dụng tiến bộ khoa học kỹ thuật (cái này có thể lồng ghép trong những nội dung kế hoạch tiếp theo), kế hoạch cung ứng vật tư kỹ thuật, kế hoạch lao động tiền lương, kế hoạch giá thành, kế hoạch tài chính v.v... Trên lý thuyết là cần dựa vào định mức kinh tế, định mức lao động nhưng thực tế thì... khác đấy bạn ạ vì nhiều khi ở doanh nghiệp người ta làm kế hoạch theo thói quen, ít sử dụng số liệu thống kê và thống kê cũng không đầy đủ.
    Vài dòng như vậy có gì trao đổi thêm nhé!
    Chúc bạn tìm được thứ mình cần.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 184 Bài viết

• 74 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cuti2006 Xem bài viết
    Em đang ở cty nên không có nhiều thời gian trình bày cụ thể. Anh/ Chị có thể PM cho em nick chat [yahoo; Gtalk ...], sẽ trao đổi thêm nhé. Phần này em có được đào tạo khi học chương trình Quản trị viên tập sự.