Học Thiết Kế - Thêu Thùa - May Vá

Hội các chị em đam mê cắt may - TP HCM.

Đến trả lời mới nhất
  • 22 Lượt chia sẻ
  • 174K Lượt đọc
  • 1.51K Trả lời

108 Người đang theo dõi

• 7,680 Bài viết

• 2,830 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nguyenthilanhuong Xem bài viết
    Chào mọi người, hôm nay mình mới biết có hội này, trước giờ chỉ theo dõi hội của các chị ở Hà nội thôi. Mình cũng họa may ở nhà văn hóa phụ nữ đó, không biết có học chung lớp với Mẹ Bill & Bống không ta ? Mình đang tìm hiểu cách post ảnh, khi nào học được mình sẽ khoe hàng cho mọi người xem hén. Chị nào có sản phẩm rồi thì khoe mở hàng cho mọi người xem đi
    Mình học được mấy khóa rồi, giờ chỉ tranh thủ học lớp tạo mẫu áo -đầm sáng 3, 5, 7 thôi, sang tháng sau lại vào năm học nên chẳng học được nữa.
    Mình may cũng được vài món, có post bên topic kia rồi, dạo gần đây thì lười quá nên chẳng may gì nhiều. Thôi, post vài sp cũ tạo khí thế cho các mẹ nhé!
    Sau khi học lớp căn bản xong, mình mày mò được 2 cái này:

Đàm bầu:

Đầm cho cháu gái:

Đầm cho tớ:
    • 7,680 Bài viết

• 2,830 Được cảm ơn

Lại nữa:

Món này may theo đơn đặt hàng của đứa bạn:

Jumpsuit:

Sơ mi cho con trai:

Hầu như những món này mình đều may theo cảm hứng chứ chưa thật sự vận dụng những kiến thức, những kiểu đã học. Đang tự hứa với lòng sẽ tranh thủ may thực hành các bài học trước khi năm học mới bắt đầu...
    • 62 Bài viết

• 86 Được cảm ơn

Gặp bạn cùng lớp rồi, mình cũng học lớp áo - đầm sáng 3-5-7. Ủa mà Mẹ Bill & Bống đang theo học gì mà sao hết hè lại không học may tiếp được vậy
    • 32 Bài viết

• 117 Được cảm ơn

Mình cũng thích may vá đây. Nhưng chi mới ở cấp độ vá áo vá quần, may những thứ cơ bản thôi chứ chưa lên hình bộ nào cả. Vì mình chỉ toàn học lóm thôi.Hy vọng ở topic này mình học được nhiều thứ. Cám ơn chi chủ topic nhé.
    • 32 Bài viết

• 117 Được cảm ơn

Ah,mình mới mua hồi tháng 5 một cái hieu Janome, moi 100%, gia 2.950K. Hang seconhand cua Nhật có cái cục ổn áp, bất tiện lém.
    • 7,680 Bài viết

• 2,830 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nguyenthilanhuong Xem bài viết
    Gặp bạn cùng lớp rồi, mình cũng học lớp áo - đầm sáng 3-5-7. Ủa mà Mẹ Bill & Bống đang theo học gì mà sao hết hè lại không học may tiếp được vậy
    HÌ hì, là ai nhỉ? Mình là cô nàng còi nhất lớp đó, sáng nay lại chuồn về sớm đó.

Giữa tháng 8 mình đi dạy lại lên không theo học được nữa.
    • 395 Bài viết

• 417 Được cảm ơn

Mẹ Bill& Bống : Mình cũng thích may vá lắm nhưng chỉ học lóm, chủ yếu lá tự nghiên cứu thôi Mình cũng là GV nè . Hiện giờ thì đang bận chăm con gái 2 tháng nên chỉ lót dép coi sản phẩm của mọi người. Sắp tới rảnh rang hơn hi vọng sẽ có sản phẩm trình làng .
    Doatramy : máy của bạn là máy Janome mã số nào vậy ? Tìh hình máy chạy thế nào ? Mình cũng đang định tậu một cái .
    :LoveStruc: mẹ yêu con nhất trên đời :LoveStruc:
    NB : 2kg8 -48cm . 1m : 4kg1 -54cm . 2m : 5kg-58cm . 3m :5kg9 - 64cm . 4m :6kg6 - 66cm . 5m :7kg5 - 68cm . 6m : 7kg9 - 71cm. 7m : .. 8m : 8kg8-71cm. 9m : 10kg-73cm 10m : sốt phát ban , 11m : 10kg4 -75cm,2y : 16.5kg - 94cm.
    • 1,669 Bài viết

• 1,635 Được cảm ơn

lại có 1 chỗ dạy may nè: http://www.hungvuongtech.edu.vn/vi/i...hoi-trang.html
    mình muốn đi hoc lớp may váy tối 246, ai đi học chung cho vui không :Battin ey:
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lanntm Xem bài viết
    lại có 1 chỗ dạy may nè: http://www.hungvuongtech.edu.vn/vi/i...hoi-trang.html
    mình muốn đi hoc lớp may váy tối 246, ai đi học chung cho vui không :Battin ey:
    Chao cac chi em,
    Truoc het minh la Chi, nay minh xin phep duoc gia nhap Hoi va ket ban voi cac chi em.
    Minh moi mua mot cai may may second-hand cua Nhat hieu Juki nhieu duong may mau co theu hoa tiet, vien, cac chu cai va cac chu Nhat, chay em, minh thu vai mong va vai day deu chay on, chu yeu la biet cach chinh suot chi (minh cung dang tu may mo). Tuy nhien chi moi may duoc vai thu linh tinh vun vat, rat hao huc de may duoc mot thanh pham hoan chinh nao do.
    May nay minh mua o CH Thuan Phat ngay nga tu Bay Hien Hoang Van Thu TB, minh chi bay to la co khi nhung nguoi ban may (nguoi trong gia dinh) co thai do tot, co khi lai trai nguoc va gay ngac nhien vi cai ve buon ban bat can (bất cẩn và bất cần) voi khach hang, ngoai tru nguoi duoc minh danh gia chuyen nghiep tan tam la anh Thành tư vấn bán hàng và NV kỹ thuật Điền. Neu mua o day cac chi em nen thu may ky cang, thu may voi nhieu loai vai truoc khi quyet dinh lay may nao, va mua them chan vit vi chan vit se khong doi duoc neu co truong hop doi may khac. Em da ton vai tram ngan mua chan vit khi chon may Brother dau tien va sau do doi sang may Juki vi cai Brother minh chon may vai mong khong thich hop. Gia ca thi minh khong ban den, tuy chi em cam nhan, truong hop cua minh la ho giam 100k.

Cam on thong tin ve truong HV, chac la minh se dang ky di hoc som, minh o quan 7 nen phai hoi duong di co on hay khong. Minh cung co quan tam den truong Quoc Thao day cat may nam ke ben chua Vinh Nghiem - NKKN. Chi em nao co thong tin huu ich gi thi vui long huong dan minh nhe. (Mac du Minh cung dang tim nguoi day tan nha vi thuc te minh di xe may khong gioi).

Minh se co gang xem cac tai lieu hoc may ma cac chi da up len, cho nao minh bi bi loi, nho cac chi huong dan.

Ve cho mua vai, chi nao biet them dia chi noi dua ban vai gia tot nhieu loai vai, cho minh thong tin nhe. Hien nay minh van dnag mua vai o sap co Ngoc trong cho Tan Dinh chuyen linen, cotton; sap Ngoc Thuy o cho An Dong chuyen thun; sap Loan o cho Ben Thanh chuyen thun, sap Thao Vang cho Ben Thanh chuyen lua, sap Kim Lan o cho An Dong chuyen vai quan tay, sap Yen Phuong cho Ben Thanh chuyen vai ni, gia da; sap Thuy Duoc cho Ben Thanh chuyen linen, cotton,...Cac chi em nho chu y gia ca.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,432 Bài viết

• 1,258 Được cảm ơn

Mẹ Mẹ Bill & Bống thân mến ! Ko biết bạn học bao lâu rùi mới may dc như thế ? Bạn biết may quần tây chưa ?
    Mình muốn học may lắm nhưng mình cần học cấp tốc . Thấy bạn bảo ở NVHPN học phí giá cũng rẻ nhưng ko biết ở đây mình phải tự mua vài học hay sao ?

Mình hỏi trên tổng đài thì có chỉ 1 chỗ học gần nhà là cơ sở Thiên Thanh . Học phí chỉ 5,5tr / khóa ra nghề luôn và bao vải . Nhưng cũng lo vì giá thể kia mà bao nhìu quá ko biết dạy có ổn ko ? Bạn nào học ớ đó rùi alo cho mình biết với .

Còn mua máy may thì nên mua hiệu gì là tốt các mẹ nhỉ ?

18,5M : 13,5kg , 92cm
    Bé Moon * NB : 3,45kg , 55cm . 1M : 4,8kg , 57cm . 2M : 6kg , 60cm . 3M : 6,6kg:Crying: , 65cm . 4M : 7,4kg, 67cm . 5M : 7,9kg , 69cm . 6M : 8,6kg , 71cm . 7M : 9,2kg , 73cm . 8M : 9,6kg , 74cm . 9M : 9,8kg , 76cm . 10M : 10,4 kg , 78cm. . 11M : 10,8kg , 79cm . 12M 11,5kg , 80 cm
    • 16 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Mình thì học may năm 2006 ở Trung tâm dạy nghề quận 3, trong cư xá Lữ Gia, đường số 1. Lớp căn bản mất 1 tháng giá 300k, sau đó đăng ký lớp nâng cao dạy tổng hợp từ sơ mi, váy, đầm... nhưng chỉ của nữ thôi. Lớp này hết 1,5 triệu, thời gian đào tạo là 6 tháng. Nhưng vì bận việc nên chỉ học được 3 tháng là nghỉ rồi.
    Vải thì mình thường mua vải khúc, vải lẻ ở khu vải gần chợ Tân Định hoặc ở chợ bàn cờ. Từ khi học tời giờ chỉ may được 1 quần tây, 1 áo sơ mi và một áo khoác thôi (của người lớn), còn phải học hỏi thêm nữa vì thời gian đi học và đi làm nhiều, không có nhiều thời để may vá.
    Hồi trước thì mình xài máy gia đình bộ có bàn may luôn, sau đó máy hư mất nên ngưng 1 thời gian. Gần đây bà chị có mua 1 em Trung Quốc nên cho mình mượn xài đỡ. Nhìn chung máy xài rất ổn, không bị hư hỏng gì, nhưng tội nỗi 1 chuyện là không biết mua chân vịt của máy ở đâu để sử dụng vì hiệu máy quá hiếm. Bạn nào có biết thì chỉ mình với nha, mình rất cảm ơn. Hiệu máy là OPTI500, trông vẻ ngoài thì nó giống y chang máy singer librety.
    Mà mấy hôm nay có lên mạng xem máy, thấy máy brother mà ham nhưng không dám mua vì sợ má mì la phung phí (vì đã có máy của chị rồi). Ham hố lắm mà vẫn không dám, nhất là bộ chân vịt của brother
    • 32 Bài viết

• 117 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi songanhsam Xem bài viết
    Mẹ Bill& Bống : Mình cũng thích may vá lắm nhưng chỉ học lóm, chủ yếu lá tự nghiên cứu thôi Mình cũng là GV nè . Hiện giờ thì đang bận chăm con gái 2 tháng nên chỉ lót dép coi sản phẩm của mọi người. Sắp tới rảnh rang hơn hi vọng sẽ có sản phẩm trình làng .
    Doatramy : máy của bạn là máy Janome mã số nào vậy ? Tìh hình máy chạy thế nào ? Mình cũng đang định tậu một cái .
    Máy mình hiệu 639, có bán thêm chân vịt may vai thun nữa. Ban vào trang : [url]http://www.jano*******.vn tham khao them, co nhiều máy nhiều chức năng lắm mà mình thì khả năng có hạn (cả tiền cả tài). Hihi.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi doatramy; 28/07/2011 vào lúc 04:02 PM.
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Hi, chào cả nhà, em cũng mới bon chen mua máy may!
    Hiện đã may được 1 bộ rèm cửa, gối bông và áo gối.
    Em đang muốn học cách may gra trải giường và có tham vọng tự may cho mình những mẫu váy đẹp!
    Rất hân hạnh được làm quen với cả nhà, mọi người cứ gọi em là Katherine, em sinh năm 87 nhé!:LoveStruc::LoveStruc:
    • 286 Bài viết

• 707 Được cảm ơn

Chào mọi người, mình cũng là dân ghiền may vá, nhưng ít thời gian rỗi quá nên chưa may gì nhiều được.
    Mình SN 81, nhà ở Bình Tân nhé.
    Mình xài cái máy gia đình đạp motor cũ kĩ nên đường chỉ không đẹp lắm, vắt sổ, cuốn biên, làm khuy thì ra tiệm cho khỏe.
    Show vài cái áo mới may làm quen nhé:

Chỉnh sửa lần cuối bởi me_cuvi; 29/07/2011 vào lúc 11:07 AM.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 7,680 Bài viết

• 2,830 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi UiiiDzaaa Xem bài viết
    Mẹ Mẹ Bill & Bống thân mến ! Ko biết bạn học bao lâu rùi mới may dc như thế ? Bạn biết may quần tây chưa ?
    Mình muốn học may lắm nhưng mình cần học cấp tốc . Thấy bạn bảo ở NVHPN học phí giá cũng rẻ nhưng ko biết ở đây mình phải tự mua vài học hay sao ?

Mình hỏi trên tổng đài thì có chỉ 1 chỗ học gần nhà là cơ sở Thiên Thanh . Học phí chỉ 5,5tr / khóa ra nghề luôn và bao vải . Nhưng cũng lo vì giá thể kia mà bao nhìu quá ko biết dạy có ổn ko ? Bạn nào học ớ đó rùi alo cho mình biết với .

Còn mua máy may thì nên mua hiệu gì là tốt các mẹ nhỉ ?
    Bạn ơi, mấy cái đầm mình up lên, hầu như là những cái mình may khá lâu rồi, ngay sau khi học xong lớp cắt may căn bản đó. Học xong 3 kiểu may đồ bộ, mình mày mò may thử mấy kiểu này, vậy nên sp vẫn còn nhiều lỗi lắm đó.

Mức học phí như ở NVH PN mình thấy không đắt, chủ yếu mình sẽ tốn tiền mua vải bạn ạ. Hoc lớp căn bản thì chưa tốn nhiều đâu. Nhưng hình như biết may đôi chút lại bị mắc bệnh....cuồng vải, hì hì, giờ mà có tí tiền trong túi là thế nào cũng nghĩ đến chuyện đi mua vải, bây giờ vải nhà mình chất hơi bị nhiều rồi, vậy mà chưa có thời gian để xử lý hết, lại đang ham hố đến những mẫu vải khác rồi, hix...
    • 7,680 Bài viết

• 2,830 Được cảm ơn

Me_cuvi: Mình bằng tuổi nè, có thể ở khá gần nhau đó. Bạn ở đường nào?

All: Mình thấy nếu có thể, chúng ta có thể thỉnh thoảng gặp nhau để chia sẻ vài kinh nghiệm trong việc may vá, mọi người thấy thế nào?
    • 2,432 Bài viết

• 1,258 Được cảm ơn

Hic... Máy may ??? Mình cần thông tin về máy may lắm . Các mẹ giúp mình với nha .

18,5M : 13,5kg , 92cm
    Bé Moon * NB : 3,45kg , 55cm . 1M : 4,8kg , 57cm . 2M : 6kg , 60cm . 3M : 6,6kg:Crying: , 65cm . 4M : 7,4kg, 67cm . 5M : 7,9kg , 69cm . 6M : 8,6kg , 71cm . 7M : 9,2kg , 73cm . 8M : 9,6kg , 74cm . 9M : 9,8kg , 76cm . 10M : 10,4 kg , 78cm. . 11M : 10,8kg , 79cm . 12M 11,5kg , 80 cm
    • 286 Bài viết

• 707 Được cảm ơn

Mình thấy bên blog HN có để chổ bán này:

+ TPHCM:
    - Kim Thư: http://www.homemadevn.com/home/ Tân Hoá quận 11, 08.36081175
    - Cửa hàng Thuận Phát - Hoàng Văn Thụ
    hoặc bạn ra Chợ Tân Bình, máy cũ mới đều có.

Còn về máy may thì có mấy dạng sau (theo mình biết):
    - Máy gia đình: loại máy này là loại cổ xưa, có bàn đạp chân, nhưng không tiện dụng nữa, nếu gia đình đã có thì mua motor gắn vô chạy nhanh hơn. Tuy nhiên đường chỉ không sắc sảo lắm. (mình đang xài cái này)
    -Máy công nghiệp: máy dùng trong các công ty, xí nghiệp, thích hợp với các chị em may hàng gia công, nhận hàng về nhà ráp công đoạn.
    _ máy công nghiệp xài trong gd: máy này mình mới nghe qua, có rất nhiều chị em đang chuộng lắm, giá thường thường khoảng trên 1tr. Mình cũng đang mộng rước em ni về nhà nè.
    • 286 Bài viết

• 707 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Bill & Bống Xem bài viết
    Me_cuvi: Mình bằng tuổi nè, có thể ở khá gần nhau đó. Bạn ở đường nào?

All: Mình thấy nếu có thể, chúng ta có thể thỉnh thoảng gặp nhau để chia sẻ vài kinh nghiệm trong việc may vá, mọi người thấy thế nào?
    Mình ở Lê Văn Quới í, hihi. Còn bạn ở đâu thế?
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• lượng thức ăn cho trẻ 11 tháng tuổi

bé nhà mình 11 thang ăn cháo ngày 4 chở, không uống sữa ngoài , bú sữa mẹ thôi,bé được 10,5kg....

• hội các chị em xa chồng hoặc chồng đi công tác!!!

em chào các chị! các chị ơi các chị cho em lời khuyên với . em sn 1980 em lấy chồng được 2 năm rùi . nhưng đôi khi em cảm thấy rất cô đơn và buồn chán. mang tiếng là lấy nhau được 2 năm rùi nhưng em chỉ được ở bên chồng em 6 đêm. anh ấy làm xây dựng lên đi công tác suốt ngày. em không thể ngăn cản...

• LỚP HỌC CẮT MAY GIA ĐÌNH ( tại Hà Nội)

Cắt may thật đơn giản: chỉ cần 400k cho 8 buổi là bạn có thể may được quần, áo, váy liền, chân váy...

• hội các chị em xa chồng hoặc chồng đi công tác!!!

em chào các chị! các chị ơi các chị cho em lời khuyên với . em sn 1980 em lấy chồng được 2 năm rùi . nhưng đôi khi em cảm thấy rất cô đơn và buồn chán. mang tiếng là lấy nhau được 2 năm rùi nhưng em chỉ được ở bên chồng em 6 đêm. anh ấy làm xây dựng lên đi công tác suốt ngày. em không thể ngăn cản...

• Ôn thi VB2- Đại học Kinh tế Tp. HCM

Mình dự định thi để học VB2 ở ĐH Kinh tế Tp. HCM, nhưng thực sự ko có thời gian để đi ôn thi ở...

• 7,680 Bài viết

• 2,830 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi me_cuvi Xem bài viết
    Mình ở Lê Văn Quới í, hihi. Còn bạn ở đâu thế?
    :Sad:
    Từ nhà mình qua LVQ khoảng 20p. Mình đi dạy ở An Lạc, từ đó thì qua LVQ gần hơn nhỉ?