• 5 Lượt chia sẻ
  • 88.5K Lượt đọc
  • 417 Trả lời

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành
f | Chia sẻ bài viết
    • 888 Bài viết

• 669 Được cảm ơn

Hihi, tình hình là em thích học đàn tranh lắm, nhưng mà em cũng ngoai 30 rùi, đi ra lớp thì ngượng, mà lại chả biết mình có năng khiếu không. Có mẹ nào giúp được em không ạ?
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 1,669 Bài viết

• 1,637 Được cảm ơn

trời, đi học mà ngượng gì, đi học đi chị, em ủng hộ, khu Nguyễn Thiện Thuật Q3 có bán đàn tranh 16 dây đó, 600k, loại tốt hơn thì đắt hơn. Học cái gì mà mình thích thì mau vô lắm, không có năng khiếu thì cũng đánh được vài bài chứ, chăm chỉ là ngon hết à.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 523 Bài viết

• 1,264 Được cảm ơn

chị Bicua ơi, đàn tranh ko khó lắm đâu chị.Em cũng có học đàn tranh rồi, trong lớp em có nhiều cô con cái lớn hết rồi mới có thời đi học, học bù lại cho thời trẻ đam mê mà chưa có điều kiện học hi hi
    chị thích học thì em cho chị mượn đàn học thử vài bữa, nếu qua giai đoạn "vạn sự khởi đầu nan" mà vẫn còn thích thì chị hay mua đàn.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 523 Bài viết

• 1,264 Được cảm ơn

ui trời, em vừa xem profile chị bicua mới biết chị ở HN, em ở SG cơ hic hic
    Chị thích thì cứ vào Nhạc viện ở đường Hào Nam hỏi xem, em nghĩ trong đấy có dậy ngoài giờ đấy.Chị có thể tìm sinh viên học Đàn tranh để về nhà dậy cho đỡ mất thời gian đi đi về về cũng đc.Mấy bài căn bản SV dậy cũng được, không cần phải học giáo viên giỏi đâu ^^
    • 888 Bài viết

• 669 Được cảm ơn

hihi, đúng là tớ thích lắm, nhưng sợ tay cứng, không có năng khiếu, nên cũng hơi ngại, thú thật là tớ định đi học lén lút thôi, sợ mọi người cười mà, nhất là mẹ chồng và chồng, hihi, nên tớ định hỏi trên này có mẹ nào dạy giá hữu nghị một tý thì tớ lén đi học.:Battin ey:
    • 888 Bài viết

• 669 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi linhcana Xem bài viết
    chị Bicua ơi, đàn tranh ko khó lắm đâu chị.Em cũng có học đàn tranh rồi, trong lớp em có nhiều cô con cái lớn hết rồi mới có thời đi học, học bù lại cho thời trẻ đam mê mà chưa có điều kiện học hi hi
    chị thích học thì em cho chị mượn đàn học thử vài bữa, nếu qua giai đoạn "vạn sự khởi đầu nan" mà vẫn còn thích thì chị hay mua đàn.
    hihi, mà mẹ nó ở đâu? mua đàn có đắt lắm không mẹ nó nhỉ? hồi xưa mẹ nó học ở đâu? học phí có đắt không mẹ nó?
    • 620 Bài viết

• 137 Được cảm ơn

đàn tranh được xếp vào dạng khó học nhất các mẹ ơi, nhưng mà học đc cũng thích lắm. Đàn tranh thì rất rẻ (so với 1 số loại đàn khác ), tầm 1 triệu là có đàn ngon rồi. Ko cần mua đàn trc đâu, đi học nhờ cô giáo mua đàn hộ cho, chất lượng tốt giá rẻ, sắm thêm bộ móng đồi mồi khoảng 200k nữa, nửan ăm là bđ oánh đc bài đơn giản. Đàn này khó nhất ở chỗ ko tự học đc đâu
    • 1,669 Bài viết

• 1,637 Được cảm ơn

em cũng muốn học đàn tranh, nhưng hiện tại đang học piano, vác cây đàn tranh về chắc bị chửi chết, mình học mà không mua đàn rồi ở lại lớp để tập thêm được không nhỉ? nhà em nhỏ quá kô có chỗ để chứ không phải em không muốn mua.
    Ở SG có 2 chỗ dạy đàn tranh nè:
    - CVHLĐ, 8h sáng CN thì phải
    - Câu lạc bộ Kiến Thức Kỹ năng TTVHQ5 Thứ 3.5 / 17:30 -18:30 300.000/ tháng - Số 2 Trần Xuân Hòa P7. Q5
    Chỉnh sửa lần cuối bởi lanntm; 30/03/2010 vào lúc 11:21 AM.
    • 620 Bài viết

• 137 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lanntm Xem bài viết
    em cũng muốn học đàn tranh, nhưng hiện tại đang học piano, vác cây đàn tranh về chắc bị chửi chết, mình học mà không mua đàn rồi ở lại lớp để tập thêm được không nhỉ? nhà em nhỏ quá kô có chỗ để chứ không phải em không muốn mua.
    Ở SG có 2 chỗ dạy đàn tranh nè:
    - CVHLĐ, 8h sáng CN thì phải
    - Câu lạc bộ Kiến Thức Kỹ năng TTVHQ5 Thứ 3.5 / 17:30 -18:30 300.000/ tháng - Số 2 Trần Xuân Hòa P7. Q5
    nhà bạn để đc hẳn piano thì đàn tranh là gì đâu, treo đc ở trên tường mà :d
    • 541 Bài viết

• 1,352 Được cảm ơn

Mình ở Hà Nội đây. Trước đây mình cũng đã học đàn tranh. Mình học tại nhà cô giáo. Chị ấy là giảng viên Nhạc viện Hà Nội. Chị ấy nhiệt tình lắm. Hồi mình học thì chị ấy còn đến tận nhà dạy nữa cơ. Học sinh của chị ấy cũng nhiều người lớn, có gia đình và con cái lớn cả rồi. Nếu bạn cần thì mình sẽ hỏi chị ấy cho. Không biết bây giờ chị ấy có nhận dạy như thế không vì chị ấy đang nuôi con nhỏ. Còn mua đàn thì mình nhờ người mua hộ ở đường Hào Nam, gần Nhạc viện Hà Nội. Bộ móng đồi mồi thì cô giáo mua hộ. Mình mua lâu rồi nên không biết giờ giá cả thế nào. Bạn muốn mua đàn thì tốt nhất nhờ người biết về đàn mua cho để chọn được đàn tốt, âm thanh hay.
    CLIP dạy may:
    http://www.webtretho.com/forum/f231/...ay-may-424385/
    CLIP hướng dẫn sử dụng chân vịt cho máy khâu Brother:
    http://www.webtretho.com/forum/f231/...a-dinh-501054/
    • 1,669 Bài viết

• 1,637 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi J'aimeOngmap Xem bài viết
    nhà bạn để đc hẳn piano thì đàn tranh là gì đâu, treo đc ở trên tường mà :d
    cái piano em để muốn chấn cái cửa ra vào luôn :Laughing: học chưa thành tài nên vác thêm 1 cây đàn tranh về thể nào cũng bị la, thôi để học piano thêm vài tháng cho ngon rồi học thêm em này, nhìn chị Hải Phượng đánh đàn thiệt là đẹp, nhìn phát mê.
    • 78 Bài viết

• 81 Được cảm ơn

Hồi xưa mình có tập tọe ít đàn tranh. Một phần là vì thích, phần vì đợt đấy chuẩn bị đi du học nên tập vài bài tủ cho các bạn Tây trầm trồ :cool: Mình nhờ một bạn học sinh khiếm thị bên trường Nguyễn Đình Chiểu hướng dẫn thích lắm. Cái hay là hầu hết các kỹ năng đều dựa vào nhạc cảm và cảm nhận độ rung của mỗi nốt nhấn, nốt luyến...

Giờ mình vẫn còn cây đàn tranh ngày ấy nhưng lâu rồi không dùng đến. Không phải là đàn xịn nhưng chắc thay dây, chỉnh thang lại là ổn. Bạn nào thích tập đàn tranh mà chưa có đàn, PM cho mình, mình sẵn sàng tặng lại. Mình ở HN nhé.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,669 Bài viết

• 1,637 Được cảm ơn

hehe em ở SG nhưng em vẫn thank caudat, chị có sách dạy đàn tranh không, post dùm em vài trang để em đọc thử xem có khó không? mình có thể dùng đàn tranh để đánh mấy bài giai diệu Nhật hay tàu không? em không thích kiểu réo rắt như Lý con cua, Bắc Kim Thang ...
    • 131 Bài viết

• 63 Được cảm ơn

Hehe! Mình cũng đang học đàn tranh ở Hà Nội. Nhưng mấy tháng vừa rồi mình bận đi công tác nên không tiếp tục học được. Hic hic. Sự nghiệp đàn tranh đang bỏ lửng đây. Học đàn tranh khó lắm, phải chăm chỉ và kiên trì cơ. Bây giờ mình cũng đang cố gắng luyện tập. Các bạn cũng đi học đi lên đây chúng ta cùng chia sẽ những bàn đàn để luyện tập. Mình học ở cô Nội. Trước cô dạy ở Nhạc Viện giờ về hưu rồi. Cô giáo dạy tận tình lắm!
    • 78 Bài viết

• 81 Được cảm ơn

Công nhận học đàn tranh không đơn giản, nhất là mấy kỹ thuật nhún, nhấn, rung, miết sao cho mượt mà. Nên có người hướng dẫn thời gian đầu chứ khó mà có thể đọc sách rồi tự mày mò như đàn organ, guitar được.

Lanntm ơi, đàn tranh có thể dùng để đánh nhiều bản nhạc và tham gia hòa tấu nhiều thể loại nhạc lắm. Nhất là Trung, Nhật nữa thì quá được. Vì 2 nước đấy đều có loại đàn tương tự mà. Nhưng mà phải có bản nhạc soạn cho đàn tranh (cũng như các bản soạn riêng cho từng loại đàn piano, sáo, violon v.v). Bạn tham khảo qua mấy bản nhạc thánh ca được NS Minh Châu chuyển soạn cho đàn tranh để dễ hình dung nhé: http://www.simonhoadalat.com/thanhnh...nDanTranh.html

Hồi xưa mình có mua 1 quyển sách học đàn tranh ở Nhạc viện HN nhưng là bản photo thôi. Lâu rồi cũng chả biết để đâu nữa.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi caudat; 07/04/2010 vào lúc 10:44 PM.
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi microwave95 Xem bài viết
    Hehe! Mình cũng đang học đàn tranh ở Hà Nội. Nhưng mấy tháng vừa rồi mình bận đi công tác nên không tiếp tục học được. Hic hic. Sự nghiệp đàn tranh đang bỏ lửng đây. Học đàn tranh khó lắm, phải chăm chỉ và kiên trì cơ. Bây giờ mình cũng đang cố gắng luyện tập. Các bạn cũng đi học đi lên đây chúng ta cùng chia sẽ những bàn đàn để luyện tập. Mình học ở cô Nội. Trước cô dạy ở Nhạc Viện giờ về hưu rồi. Cô giáo dạy tận tình lắm!
    Chị Microwave 95 ơi, chị cho em thêm thông tin về lớp cô Nội dc ko? Như về học phí (em là sv, nên phải quan tâm cái này nhiều lắm ), cô nhận dạy 1:1 hay lớp nhiều người, địa chỉ của cô nữa ạ! Em mê đàn tranh lắm, lúc đầu tính tự học, nhưng biết là ko thể, nên bây giờ phải tìm lớp học đấy. Thank chị nhiều!!
    • 541 Bài viết

• 1,352 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi maisonhai3 Xem bài viết
    Chị Microwave 95 ơi, chị cho em thêm thông tin về lớp cô Nội dc ko? Như về học phí (em là sv, nên phải quan tâm cái này nhiều lắm ), cô nhận dạy 1:1 hay lớp nhiều người, địa chỉ của cô nữa ạ! Em mê đàn tranh lắm, lúc đầu tính tự học, nhưng biết là ko thể, nên bây giờ phải tìm lớp học đấy. Thank chị nhiều!!
    Chị cho em số điện thoại của cô Nội, em tự liên lạc nhé: 38357202. Hồi trước chị học chị An là con gái cô Nội, thi thoảng chi An bận, cô Nội cũng dạy chị. Cô tốt tính và tận tình lắm. Nhà cô ở khu Thành công. Lâu rồi chị không gặp lại cô nên không biết giá cả thế nào. Học đàn này phải học 1:1 em ạ. Tất nhiên là cũng có những chỗ ng ta dạy mấy ng 1 lúc, giá có thể rẻ hơn nhưng không chất lượng.
    CLIP dạy may:
    http://www.webtretho.com/forum/f231/...ay-may-424385/
    CLIP hướng dẫn sử dụng chân vịt cho máy khâu Brother:
    http://www.webtretho.com/forum/f231/...a-dinh-501054/
    • 40 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Chị ở quận mấy vậy? Nếu ở khu vực quận Bình Thanh thì có cô Hồng Hạnh nhà ở đường Lê Quang Định,ở khu vực quận 7 thì có cô Thu Thủy,quận 10 thì học cô Dung ở nhà hát Hòa Bình.Những cô này là dạy giỏi có tiếng đấy chị. Bài này chị post lâu rồi chắc bây giờ chị đã học đàn được rồi phải không?Kinh nghiệm của em là khi mới học nên chọn mua đàn cũ thì âm thanh nghe sẽ ấm và vang hơn những cây đàn mới.Vả lại còn tiết kiệm được hơn so với mua đàn mới nữa.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 200 Bài viết

• 38 Được cảm ơn

Bạn cho mình địa chỉ cô Hạnh ở Bình Thạnh được không?
    • 40 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Mình không nhớ địa chỉ nhà cô. mà có số đt nè .Cô Hồng Hạnh 0932732718 . Bạn gọi cô thử xem. Nhưng mà chỉ dạy được buổi tối thôi đó.