Học Thiết Kế - Thêu Thùa - May Vá

cho e hỏi về ngành quản lí du lịch -khách sạn của các mẹ có kn ạ :)

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 11.2K Lượt đọc
  • 22 Trả lời

3 Người đang theo dõi

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3
    • 34 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

e hiện nay đang học ở đh Mở, nhưng mà hình như em thường thấy làm việc trong khách sạn, vè 1 số vị trí quản lí thì nó yêu cầu kinh nghiệm là chính thôi đúng hôk ạ, còn bằng cấp thực sự có quan trọng với nghề này hôk vì e thấy học đại học 4 năm rồi ra trường làm việc là quá lâu và quá phí vì mất toi 1 năm rưỡi đại cương mà học đại cương thì chả đc tích sự j, theo các sis thì thường những người làm ở ksạn bi h có cần bằng cấp nhiều hôk và sau khi ra trường người ta thường apply ở vị trí nào ( chắc là ko phải quản lí lun vì nó yêu cầu kinh nghiệm quản lí đúng hôk ạ ). Và có sis nào ở sì gòn thì tiện cho e hỏi lun , các sis có biết trường này hôk ạ và chấtlượng đào tạo của nó thế nào, e mún tìm 1 chỗ học khoảng 1 - 1 năm rưỡi thôi mà cung cấp đày đủ kiến thức cũng như ngoại ngữ cho mình có thẻ làm đc việc lun, trang web của trường nó đây ạ
    http://www.eittourist.com/
    thanks các sis nhìu nhìu
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• LỚP HỌC CẮT MAY GIA ĐÌNH ( tại Hà Nội)

Cắt may thật đơn giản: chỉ cần 400k cho 8 buổi là bạn có thể may được quần, áo, váy liền, chân váy...

• Cần Bán Gấp Bức Tranh Thêu Chữ Thập Thành Phẩm Giá Rẻ

Em có bức tranh thêu cần bán vì rất thích thêu nhưng nhà không có chỗ treo, em bán lại để anh chị...

• Cho em hỏi về xin visa đi du lịch Đức và Anh

Tình hình là tháng 12 năm nay em muốn sang Đức chơi 3-4 hôm thăm bạn em (người Đức) rồi sau đấy bay sang Anh ở thêm 2 tuần để thăm bạn trai (bạn trai em tháng 9 này là sang Anh du học) Em đang băn khoăn là nếu xin visa đi Đức thì bạn em dân local có thể viết thư mời được nên chắc cũng không khó...

• Ăn gì & Ở đâu tháng 7

Chương trình khuyến mại tại gian Hàng Quán Ăn Ngon B2-R4-47-48 - Vincom Mega Mall Royal City Áp...

• Cho em hỏi về kinh nghiệm đi du lịch bụi Đà Nẵng

Hi các mẹ. Dự định sắp tới em rất muốn đi xa, đi du lịch xa 1 mình hoặc có thể là cùng với 1 bà chị. 2 chị em muốn vào Đà Nẵng vì chưa vào Đà Nẵng bao giờ. Nên em muốn hỏi ý kiến các mẹ đã từng có kinh nghiệm đi du lịch bụi Đà Nẵng. Đó là về: kinh phí phải có là bao nhiêu? Đến ĐN thì nên ở đâu...

• 52 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Hiện nay nhân lực trong ngành nầy đang thiếu trầm trọng, đặc biệt là những vị trí quản lý. Ngành nầy đòi hỏi chủ yếu là kinh nghiệm hơn bằng cấp và trường mà bạn chọn theo như trên web thì cũng khá đầy đủ đấy. Thông thường thì học những trường như vậy thì khi ra trường bạn chỉ có thể được tuyển dụng vào khách sạn với chức danh cao nhất là Sup mà thôi rồi sao đó đi dần lên trưởng bộ phận cũng được. Còn nếu bạn học ở nước ngoài thì khả năng tìm kiếm những vị trí cao hơn là có thể như cũng còn tùy thuộc vào bạn thôi.
    src="http://b3.lilypie.com/UQMFm7.png" alt="Lilypie 3rd Birthday
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 34 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

tjế ở việt nam liệu học ở đâu là tốt ạ , thường thì 1 người học nghề chắc chắn ra cộng với tiếng anh cực tốt so với 1 người có = cử nhân đại học thì ai đc ưu tiên hơn ạ , e théc méc vì e thấy tuyển dụng ở 1 số ksạn toàn đòi bằng đại học thui
    • 1,084 Bài viết

• 1,721 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hisokafox Xem bài viết
    tjế ở việt nam liệu học ở đâu là tốt ạ , thường thì 1 người học nghề chắc chắn ra cộng với tiếng anh cực tốt so với 1 người có = cử nhân đại học thì ai đc ưu tiên hơn ạ , e théc méc vì e thấy tuyển dụng ở 1 số ksạn toàn đòi bằng đại học thui
    Như tớ đây 10 năm làm KS 5 sao, đã kinh qua 4 KS Nikko, Sofitel, Melia, Sheraton rôì, tớ biêt chắc chắn là dân mới ra trường thì chỉ có thế bắt đầu từ nhân viên thôi, kể cả tiếng Anh của bạn tốt đến đâu đi nữa. Kinh nghiệm là quan trọng nhất, bằng cấp nếu có thì tốt, không thì cũng chả anhr hưởng gì. Tớ biết có Revenue Director còn chưa học ĐH ngày nào, trưởng thành từ một nhân viên Public area (ng­ười chuyên lau dọn các khu vực công cộng. Cá biệt tớ chứng kiến một trường hợp duy nhất là 1 cậu học xong Master ngành KS ở Thụy Sỹ về được mời làm Club Manager (một bộ phận nhỏ của Front Office), còn các em mới ra trường thì cứ phải làm ít nhất vài năm nhân viên quèn đã, lấy kinh nghiệm và quan trọng nhất là học tính kiên nhẫn, chờ thời cơ. Tốt nghiệp ĐH chuyên nghành KS ở Thụy Sỹ về thì cũng chỉ làm nhân viên thôi, ở các KS trước tớ làm nhiều em như vậy lắm. Làm KS muốn thăng tiến là phải có đủ 3 yếu tố: thiên thời, địa lơị, nhân hoà, mà quan trọng nhất là "nhân hòa", vì nhân sự trong nghành KS là cực kỳ phức tạp, bon chen nhau kinh khủng khiếp lắm. Bây giờ đã ra khỏi ngành rồi mà nghĩ lại vẫn thấy haĩ, nhiều lúc tớ muốn viết 1 cuốn sách về những hỉ nộ ái ố trong nghề KS, nhưng sợ đụng chạm đế bạn bè cũ lại thôi. Tớ cũng bắt đầu từ chân lễ tân thôi, cũng qua nhiều bộ phận trong KS, rồi cũng leo dần lên, nhưng cũng nhọc nhằn lắm bạn ơi. Thôi tớ chả muốn nói nưã, nghĩ lại thấy chán ngấy cái quãng thời gian âý. Nếu bạn quyết tâm muốn theo nghành KS thì chúc bạn thành công nhé.
    (Các bác đang trong nghành đừng mắng em nhá)
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 34 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

:Straightf: :Straightf: :Straightf:
    sự thật kinh dị đến thế hả sis,, sislàm 10 năm ở đấy rùi cơ ạ :Surprise: , thế mừ sao sis bỏ nghề zdậy:Worried: , nghề này trong thế mà bon chen kinh dị hix hix , thế tương lai của ngành du lịch -ksạn là như sis nói đấy ạ :Sad: :Sad: , e cũng nghĩ thế nhưng kô ngờ nó kòn phũ phàng đến khủng :Clown:
    ,hay sis nhắn tin cho e nik yahoo đi , có j` e cũng mún đc học hỏi thêm sis ạ , gặp đc người có kn để hỏi han là em mừng rùi í :Battin ey:
    • 506 Bài viết

• 100 Được cảm ơn

Hehe, mình cũng trong ngành khách sạn đây, cũng đã từng làm ở Nikko Hà Nội đây.
    Tuanbong nói dúng đấy, cái nghề này đỏi hòi kinh nghiệm nhiều lắm. Mà mình nghĩ cũng đúng. Mà đã làm về ngành này là vất vả lắm, phải thực sự yêu nghề mới làm được, nhưng cũng không đến mức kinh dị đâu, nếu mình quyết tâm và phải có bản lĩnh cạnh tranh. Ở chỗ mình có chị làm Resident Manager (mình cũng không biết tiếng việt gọi là gỉ, có phải Giám đốc thường trực không nhỉ) mà cũng không có bằng cấp gì đâu, nhưng chị này đã hơn 10 năm trong nghề, kinh nghiệm đầy mình, xuất phát điểm của chị ấy là nhân viên chạy bàn, không biết tiếng anh, bây giờ thì khỏi phải chê.
    Nhưng mình nghĩ không có nghĩa là không cần bằng cấp, nếu bạn có bằng cấp, và bạn làm việc tốt, cơ hội sẽ đến với bạn nhanh hơn những người không có bằng cấp.
    • 1,084 Bài viết

• 1,721 Được cảm ơn

:Straightf: :Straightf: :Straightf:
    sự thật kinh dị đến thế hả sis,, sislàm 10 năm ở đấy rùi cơ ạ :Surprise: , thế mừ sao sis bỏ nghề zdậy:Worried: , nghề này trong thế mà bon chen kinh dị hix hix , thế tương lai của ngành du lịch -ksạn là như sis nói đấy ạ :Sad: :Sad: , e cũng nghĩ thế nhưng kô ngờ nó kòn phũ phàng đến khủng :Clown:
    ,hay sis nhắn tin cho e nik yahoo đi , có j` e cũng mún đc học hỏi thêm sis ạ , gặp đc người có kn để hỏi han là em mừng rùi í :Battin ey:
    Tớ mới nói có mỗi thế thôi mà banj đã thấy kinh di rồi cơ á? Thực tế còn sinh động hơn nhiêù, khi vào nghề bạn sẽ biết. Làm KS cũng có nhiều cái rất hay, ví dụ như nó rèn luyện cho ta biết nhịn nhục naỳ, biết vượt qua khó khăn naỳ, tác phong làm việc khẩn trương này (không nhanh thì làm sao mà về đúng giờ được:Sad: ), attention to details naỳ, kể cả các thủ đoạn mánh lới kiếm tiền nhanh naỳ, mặt trái của các quan chức và giới văn nghệ sỹ naỳ...vv...vv. Như bạn autumn77 nói cũng đúng, nhưng chưa đủ (có lẽ vì bạn không làm lâu năm như tớ) "... cũng không đến mức kinh dị đâu, nếu mình quyết tâm và phải có bản lĩnh cạnh tranh". Cạnh tranh trong KS thì khốc liệt rôì, nhiều khi ranh giới giữa "bản lĩnh cạnh tranh" và "giẫm đạp lên nhau để mà ngoi lên" nó vô cùng mỏng manh. Có một số (hơi bị nhìu) thường chọn cách đi lên bằng đầu gối, vì đó là cách ngắn nhất, tốn ít kiến thức nhất.
    Quay trở lại với câu hỏi của hisokafox là tại sao tớ lại bỏ nghề, he he, nếu đem câu này đi hỏi các bác đang làm trong KS là bác có muốn chuyển nghề không, thì chắc là 70% trả lời là muốn lắm lắm. Tại vì ngán đến tận cổ chứ còn sao nữa, làm dâu trăm họ mà, thêm phận làm đày tớ cho xếp nưã, kiêm nhiều chức năng lắm bạn ơi. Tớ mới ngoi ra ngoài được có 1 năm mà đã giúp được mấy bạn bỏ nghề KS theo mình, công hơi bị to đấy
    Dạo này tớ hơi bị bận nên không thường xuyên online trên yahoo, hẹn tháng sau tớ đỡ bận sẽ tâm sự với bạn nhiều hơn nhé
    • 34 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

thế tưc là làm nghề ksạn tính cho cùng chỉ là mình sẽ có kn để chuyển sang nghề khác đúng hôk ạ , thế này thì phí 4 năm học đh quá nhờ :mad:
    ^^ sis tuanbong ơi, có rì sis pm cho em nik yahoo nhá, khi nào sis rảnh thì sis online em vào hỏi có busy hôk e mới dám bon chen ^^ kòn kô thì e cũng kô làm phiền sis đâu ạ ,
    thế thông thường học mảng du lịch -ksạn thì làm ở vị trí nào là ổn định nhất ạ, chắc cũng phải có rì liên quan đến du lịch chứ ạ
    • 52 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

thế tưc là làm nghề ksạn tính cho cùng chỉ là mình sẽ có kn để chuyển sang nghề khác đúng hôk ạ , thế này thì phí 4 năm học đh quá nhờ :mad:
    ^^ sis tuanbong ơi, có rì sis pm cho em nik yahoo nhá, khi nào sis rảnh thì sis online em vào hỏi có busy hôk e mới dám bon chen ^^ kòn kô thì e cũng kô làm phiền sis đâu ạ ,
    thế thông thường học mảng du lịch -ksạn thì làm ở vị trí nào là ổn định nhất ạ, chắc cũng phải có rì liên quan đến du lịch chứ ạ
    nếu nói vị trí ổn định nhất thì chỉ có thể là nhân viên Housekeeping mà thôi ( nhân viên phòng giặt là ). Đúng như các bác trên nói làm trong ngành nầy coi vậy chứ không đơn giản đâu. Áp lực cự kỳ cao, nhiều khi về tới nhà mà vẫn còn bị áp lực không biết trong KS có xảy ra việc gì không? ngoài ra chưa kể nếu GM là những người trầm tính thì cũng không đến nỗi nào , còn xui gặp những GM nóng tính thì thường xuyên bị quát mắng, chửi thề (bull hay ...) thậm chí còn đem bạn ra trước các TBP khác mà chửi nữa đó. Tuy nhiên cũng nhờ những GM như vậy mà mình rèn được tính cách nhẫn nhịn cực kỳ tốt. Nếu con tớ mà có ý định vào ngành nầy thì tớ send cái link nầy cho nó coi trước khi nó quyết định.
    src="http://b3.lilypie.com/UQMFm7.png" alt="Lilypie 3rd Birthday
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cho em hỏi về ngành quản lí khách sạn. Cụ thể là học những cái gì và cần những điều kiện gì.
    Em nghe nhiều người nói rằng ngành đó nếu không có yếu tố ngoại hình thì sẽ rất khó khăn. Vì em khá là thấp người ( chỉ cao 1.5m). Chiều cao khiêm tốn nên liệu có học ngành này được ko?
    Xin cảm ơn.
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3