Học Tiếng Anh / Ngoại ngữ

Nên học TIẾNG TRUNG hay TIẾNG NHẬT???

Đến trả lời mới nhất
  • 21 Lượt chia sẻ
  • 8.26K Lượt đọc
  • 19 Trả lời

1 Người đang theo dõi

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 21 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Em đang băn khoăn giữa việc họa Tiếng Trung hoặc Tiếng Nhật quá các mẹ ơi. Các mẹ nào có kinh nghiệm học và đi làm rồi thì cho em lời khuyên với nhé. Em đang cần học thêm 1 ngoại ngữ nữa để sau này đi làm thì mình biết 2 ngôn ngữ. Bây giờ Tiếng Anh của em tốt rồi nên muốn học thêm 1 ngoại ngữ nữa ạ. Em biết cái nào cũng có cái hay của nó, Tiếng Trung thì sẽ giúp ích cho công việc vì mình làm ăn buôn bán với bên TQ khá nhiều, nhưng cái cách phát âm của nó em nghe chẳng lọt tai Còn tiếng Nhật em có học đc 2 buổi thì thấy hay, giọng nói trong trẻo cao vút nhưng viết thì cũng khá khó và nhiều mặt chữ kinh khủng.

Các mẹ cho em ý kiến đi ạ E chả biết thế nào nữa Nếu có mẹ nào biết các Trung tâm Tiếng Trung hay Tiêng Nhật nào hay ho thì chỉ em luôn với ạ E cám ơn <3

• 13 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Nhật cũng làm ăn buôn bán nhiều với mình mà bạn! Mà làm việc với người Nhật tuy vất vả nhưng họ còn đối đãi vs mình tốt chán cho vs bọn tàu khựa. Biết tiếng Nhật thì sẽ có nhiều cơ hội làm việc ở các công ty của Nhật Bản hơn. Vs lại phải thích thì học mới vào đc!

• 145 Bài viết

• 334 Được cảm ơn

Chớ có dại học tiếng Trung, lương phọt phẹt lắm, mà người học thì đông như cún. Tiếng Nhật khó học hơn, nhưng kiếm tiền dễ hơn, quan trọng là người giỏi tiếng Nhật không nhiều. Mình đây, đỗ ĐH cả tiếng Trung & Nhật, chọn tiếng Trung. Giờ thấy hối hận ghê gớm.

• 93 Bài viết

• 48 Được cảm ơn

sai lầm lớn nhất trong đời mình là học cái tiếng tàu này đây, bạn lại động vào lỗi đau của mình rồi.
    Gặp đúng người, đúng thời điểm, là HẠNH PHÚC
    Gặp đúng người, sai thời điểm, là BI THƯƠNG
    Gặp sai người, đúng thời điểm, là BẤT LỰC
    Gặp sai người, sai thời điểm là THÊ LƯƠNG.

• 174 Bài viết

• 33 Được cảm ơn

tiếng Trung nghe k đến nỗi mà, thực tế e tháy còn dễ nghe hơn ý, nhưng tùy tiếng từng vùng. e nghĩ c nên học tiếng Nhật vì nó đc đánh giá cao và cơ hội nghề nghiệp và lương bổng cũng thuận lợi hơn.

• 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi quynhanh1408 Xem bài viết
    Còn tiếng Nhật em có học đc 2 buổi thì thấy hay, giọng nói trong trẻo cao vút nhưng viết thì cũng khá khó và nhiều mặt chữ kinh khủng.

Các mẹ cho em ý kiến đi ạ E chả biết thế nào nữa Nếu có mẹ nào biết các Trung tâm Tiếng Trung hay Tiêng Nhật nào hay ho thì chỉ em luôn với ạ E cám ơn <3
    Bạn nói thế nào ấy chứ, tiếng Nhật sử dụng bộ chữ Kanji lấy từ chữ Hán của Trung Quốc, nếu xét về mặt viết thì tiếng Nhật cũng viết chữ Hán đấy thôi, còn hai bộ hiragana và katakana thì chỉ cần 2 tuần là bạn thuộc hết rồi.
    Cho nên nói viết tiếng Nhật khó thì chưa hẳn, tiếng Trung viết còn khó hơn đấy.

• 628 Bài viết

• 188 Được cảm ơn

Mình nghĩ "nhất nghệ tinh nhất thân vinh" bạn ạ.
    Thích học, muốn học nhưng nếu bạn không theo được, không làm tốt được thì nó cũng chẳng giúp ích cho bạn được đâu.
    Trước tiên bạn phải biết bạn thích gì, muốn gì.
    Bạn đã tốt EN, tốt ở mức độ nào?
    Ngoài EN bạn có nghiệp vụ nào chưa?
    Nếu không có nghiệp vụ thì EN không cũng chưa đủ.
    Còn nếu muốn nghiêng về Biên phiên dịch Trung hay Nhật thì bạn nên xác định cho rõ để có hướng tốt cho tương lai.

Ngôn ngữ nào cũng có cái hay của nó, và chẳng có cái gì là dễ dàng cả. Hãy xác định kỹ. Mình thích JP nhưng chưa chắc bạn đã thích JP nên không thể khuyên rằng mình thích ...nên bạn hãy....

Chúc bạn tìm được con đường phù hợp.
    Cám ơn đời mỗi sớm mai thức dậy
    Ta có thêm ngày nữa để yêu thương:Rose:

• 286 Bài viết

• 106 Được cảm ơn

mình cũng đnag băn khoăn không biết nên học tiếng Nhật hay tiếng Hàn? Mình cũng muốn học thêm 1 ngoại ngữ nữa. Tranh thủ lúc này đang rỗi rãi để đi học. theo mọi người học tiếng nào nhiều cơ hội hơn nhỉ, và dễ hơn nữa? hihi

• 9 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

bạn bachyenvu ơi, tiếng hàn dễ hơn tiếng nhật nhiều, tiếng hàn chữ nó ghép vần giống chữ mình nữa nên dễ học lắm, tiếng nhật thì thôi rồi khó lắm luôn, tiếng hàn hiếm người học hơn, hay bạn thử học tiếng hàn xem sao
    Chỉnh sửa lần cuối bởi danmymy; 23/08/2013 vào lúc 10:10 AM.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 9 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi quynhanh1408 Xem bài viết
    Em đang băn khoăn giữa việc họa Tiếng Trung hoặc Tiếng Nhật quá các mẹ ơi. Các mẹ nào có kinh nghiệm học và đi làm rồi thì cho em lời khuyên với nhé. Em đang cần học thêm 1 ngoại ngữ nữa để sau này đi làm thì mình biết 2 ngôn ngữ. Bây giờ Tiếng Anh của em tốt rồi nên muốn học thêm 1 ngoại ngữ nữa ạ. Em biết cái nào cũng có cái hay của nó, Tiếng Trung thì sẽ giúp ích cho công việc vì mình làm ăn buôn bán với bên TQ khá nhiều, nhưng cái cách phát âm của nó em nghe chẳng lọt tai Còn tiếng Nhật em có học đc 2 buổi thì thấy hay, giọng nói trong trẻo cao vút nhưng viết thì cũng khá khó và nhiều mặt chữ kinh khủng.

mình thấy tiếng trung học hay hơn tiếng nhật, mình đã từng học 2 thứ tiếng đó rồi nên biết ^^, tuy tiếng nhật nói hay hơn nhưng ngữ nghĩa rối tung lên à, khó học lắm, còn tiếng trung gần gũi với từ hán việt mình nên dễ học hơn, mỗi từ cũng có từng ý nghĩa nữa, học với ý nghĩa thì nhanh nhớ lắm mà học tiếng trung đâu chỉ nói với TQ đâu, có thể nói đc ở đài loan, hồng kông, nói đc ở sing, tiếng nhật thì 90 % chữ của nó lấy từ chữ hán ( nó gọi là kanji) rồi ^^, tùy bạn quyết định thôi nhưng bạn mình có đứa bạn học tiếng nhật 2 năm sau đó phải bỏ dở vì chẳng đâu vào đâu ^^, học tiếng nhật phải kiên trì ghê lắm bạn à ^^ quan trọng bạn nên học master TA đã rồi mới nghĩ đến mấy thứ khác. nếu học để làm lương cao cơ hội nghề nghiệp thì bạn nên học tiếng nhật, nhưng công ty nhật cũng có công ty tốt công ty xấu, nếu bạn thích học vì ý nghĩa hay nền văn hóa của nó thì mình khuyên bạn nên học tiếng trung, học rất hay ^^
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2