Học Tiếng Anh / Ngoại ngữ

Nên học tiếng Nhật hay tiếng Tây Ban Nha, bên cạnh tiếng Anh ạ? [ Em nhờ mod vài ngày thôi ạ ]

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 9.48K Lượt đọc
  • 39 Trả lời

4 Người đang theo dõi

• Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4
    • 40 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Em xin phép mở topic này ở đây, để xin ý kiến của các mẹ, vì ở bên box ngoại ngữ có vẻ như chỉ những topic liên quan đến tiếng Anh mới đông người xem thôi ạ, mà em thì lại cần gấp, vì sắp vào mùa tuyển sinh các trung tâm rồi mà :Smiling:

Như ở title đã nói, các mẹ khuyên em nên học tiếng Nhật hay tiếng Tây Ban Nha ạ? Em đang học chuyên ngành tài chính - ngân hàng, tiếng Anh cũng gọi là tạm ổn, nên muốn học thêm một tiếng nữa, vừa gọi là lận lưng, vừa gọi là mở mang đầu óc.

Em thích cả hai thứ tiếng này, nên rất rất phân vân không biết nên học loại nào để có lợi hơn cho tương lai sau này. Tiếng Nhật bây giờ phổ thông hơn, nhưng lại quá đông người học. Trong lớp em đã có khoảng chục bạn chọn tiếng Nhật rồi. Tiếng Tây Ban Nha thì hay, nhưng có vẻ các công ty nước này chưa mở rộng vào thị trường Việt Nam.

Em mong các mẹ cho em lời khuyên. Cảm ơn các mẹ rất nhiều ạ

• 246 Bài viết

• 92 Được cảm ơn

Tiếng Nhật đi bạn!:Smiling:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 4 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Mình thì nghĩ bạn nên chọn một ngoại ngữ thông dụng mà học, khi đó khả năng vận dụng sẽ cao hơn. Hồi học ĐH có nhiều bạn của mình đi học tiếng Pháp, Đức,... xong ra đi làm không sử dung tới, rất phí, lâu rồi không đung tới sẽ quên mất.
    Trước hết bạn nên xác định học cho vui hay học để có cơ hội tìm kiếm việc làm tốt trong tuơng lai. Nếu vì công việc, bạn nên chọn tiếng Nhật hoặc tiếng Hoa, vì ở VN hiện nay, bên cạnh tiếng Anh thì đó là 2 ngôn ngữ khá phổ biến và có khá nhiều doanh nghiệp nước này tại VN.
    Nhưng cũng nói trước, học tiếng Nhật khá khó, cần chăm chỉ và ôn luyện thường xuyên (bỏ là quên ngay). Đồng thời làm cho các công ty Nhật cũng rất vất vả, có thể luơng của ban sẽ cao nhưng ban phải làm thực sự và đúng với những gì họ trả cho bạn.
    Suy nghĩ kỹ đi nhé, không rồi học xong không dùng thì vừa phí tiền, vừa phí thời gian!
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 447 Bài viết

• 325 Được cảm ơn

Tiếng trung :d , mình học ngành ngoại ngữ và cả lớp dẫn nhau họ tiếng trung vì trường đòi ngoại ngữ 2 mới cho ra trường :P .

Cả thầy trưởng khoa bên mình cũng khuyên học tiếng trung vì dễ học và ra dễ làm . Còn bạn học tiếng nhật thì khó lắm đó , nhiều bạn của mình bên banking học và bỏ dở vì chịu không thấu T_T. Tiếng tây ban nha thì ko thịnh hành , học mốt ko ra làm thì uổng :P .
    19 Forever

• 1,787 Bài viết

• 359 Được cảm ơn

em cũng đang chọn ngoại ngữ 2,thế tiếng trung nên học ở đâu ạ?em mún thực hành nhìu tý và học theo kiủ thực hành chứ tập vở chán chết.

chủ top nữa chốt hạ ngoại ngữ 2 nếu 2 đứa giống nhau thì có mún đi chung với mih k?
    Chỉnh sửa lần cuối bởi pe_niky; 05/09/2010 vào lúc 04:25 PM.

• 85 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

Chị hồi học đại học cũng học thêm tiếng Nhật vì thích, học được hơn 3 năm mà sau đi làm ko dùng, giờ quên gần hết rồi, tiếng Nhật là thứ tiếng rất khó và học để giao tiếp đơn giản thành thạo thôi cũng mất thời gian hơn các thứ tiếng khác nhiều. Chị cũng mê cả tiếng TBN giống em nữa :"> nhưng ko biết bao giờ mới có cơ hội đi học tiếng TBN được. Nếu học để phục vụ công việc tại VN thì đúng là lựa chọn 1 là tiếng Trung thôi
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 39 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

ngành của chủ top là TCNH, theo quan điểm của Đa Đa thì nên chọn tiếng Nhật.

tiếng TBN khá thông dụng trên thế giới nhưng ở VN thì rất hiếm cơ hội sử dụng ngôn ngữ này.
    "chưa lúc nào anh không nghĩ về em"

• 22 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

TBN thì hay hơn đó. Nhưng do môi trường Việt Nam ta giao du với khối các nước này chưa sâu, mà các nước này cũng chuyển qua nói tiếng Anh khi ra thế giới nên tớ nghĩ là Nhật thì học đáng hơn. Có cái là môn này cực khó. Bạn tớ học xong 1 năm kết lại chỉ là chào hỏi, nghề nghiệp, ăn gì, ở đâu.

• 31 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

thế này ạ, con bạn e sống bên us thì bảo là bên đấy học tiếng anh thì phải kèm theo tiếng tây bạn nha, vì vốn dĩ tiếng anh cũng có kèm tiếng tây ban nha ạ, nếu đã khá tiếng anh sao bạn không thử học thêm tiếng tây ban nha để trau dồi tiếng anh cho tốt để có ngoại ngữ chuyên ngành tốt hơn, còn tiếng nhật thì nghe có vẻ ít thông dụng hơn nhỉ, chủ yếu mọi người trau dồi ngoại ngữ là vì yêu cầu công việc cả mà

• 447 Bài viết

• 325 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi pe_niky Xem bài viết
    em cũng đang chọn ngoại ngữ 2,thế tiếng trung nên học ở đâu ạ?em mún thực hành nhìu tý và học theo kiủ thực hành chứ tập vở chán chết.

chủ top nữa chốt hạ ngoại ngữ 2 nếu 2 đứa giống nhau thì có mún đi chung với mih k?
    mua đĩa về học đi bạn , với cuốn 301 câu giao tiếp , đi học thì dạy i chang sách thôi , học chi cho tốn xiền :d
    19 Forever

• Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4