Học Tiếng Anh / Ngoại ngữ

Học tiếng Hoa có khó không? (nhờ Mod vài ngày nhen, cám ơn Mod :)

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 5.41K Lượt đọc
  • 19 Trả lời

0 Người đang theo dõi

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 2,058 Bài viết

• 3,054 Được cảm ơn

Mình muốn học tiếng Quảng Đông để làm việc. Các bạn giới thiệu giúp mình thầy / cô dạy kèm (nhà mình ở quận 2, hoặc ở cty là trung tâm quận 1) nhé.

Và để giao tiếp đơn giản thì sẽ học trong bao lâu là được? Học phí khoảng bao nhiêu một tháng? Mình thấy chữ viết là muốn nản lòng chiến sĩ roài, hihiiii....
    FACEBOOK của tôi, ghé thăm và cùng chia sẻ....http://www.facebook.com/thailengocdiep

• 1,364 Bài viết

• 359 Được cảm ơn

Chị ơi chị muốn học tiếng Hoa-tiếng phổ thông hay là tiếng Quảng Đông? Vì tiếng Quảng Đông là ngôn ngữ địa phương nó khác nhiều với tiếng phổ thông, không biết trong Nam thế nào chứ ngoài Bắc tìm đc thầy dạy tiếng QD khó lắm.
    Em ở HN, học tiếng Trung, đc tiếp xúc với nhiều thầy cô dạy ngôn ngữ này nhưng rất ít người biết nói tiếng QD. Cả các bạn TQ của em cũng thế.
    Em nghĩ ở HCM chị hỏi trong quận 5 chắc dễ vì có nhiều người Hoa sống ở đây.
    Học nói thì dễ còn học viết thì hơi khó chút, đòi hỏi sự kiên trì.
    Chúc chị thành công nhé.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi hayhien; 30/06/2010 vào lúc 09:29 AM.
    "Mẹ đi chơi đi!"
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 1,817 Bài viết

• 1,591 Được cảm ơn

Học nói thì dễ chứ học viết chữ Hán thì khó đấy .E Học được vài tháng chạy luôn ,cuối cùng lại gặp tiếng Nhật xương xẩu hơn.

• 1,364 Bài viết

• 359 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi memelon Xem bài viết
    Học nói thì dễ chứ học viết chữ Hán thì khó đấy .E Học được vài tháng chạy luôn ,cuối cùng lại gặp tiếng Nhật xương xẩu hơn.
    Chả là chồng em là dân tiếng Nhật, e tưởng giống tiếng Trung dễ học năn nỉ chồng sắm cho đủ giáo trình băng đĩa, đc vài tuần nghỉ luôn vì hic hic khó quá. Cơ bản là mình già rồi đâm lười nữa.
    "Mẹ đi chơi đi!"

• 1,883 Bài viết

• 4,463 Được cảm ơn

Học theo cách phát triển từng kỹ năng một, tập trung vào nói trước hoặc viết trước từng thứ một thôi, không được tham. Khi tuỳ theo cv mà phát triển theo hướng đó, lúc mới học đừng lan man ham tất cả mọi lĩnh vực
    Living one day at a time
    Moon Bright
    Dark of night
    Take of wish
    And set things right

• 2,058 Bài viết

• 3,054 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hayhien Xem bài viết
    Chị ơi chị muốn học tiếng Hoa-tiếng phổ thông hay là tiếng Quảng Đông? Vì tiếng Quảng Đông là ngôn ngữ địa phương nó khác nhiều với tiếng phổ thông, không biết trong Nam thế nào chứ ngoài Bắc tìm đc thầy dạy tiếng QD khó lắm.
    Em ở HN, học tiếng Trung, đc tiếp xúc với nhiều thầy cô dạy ngôn ngữ này nhưng rất ít người biết nói tiếng QD. Cả các bạn TQ của em cũng thế.
    Em nghĩ ở HCM chị hỏi trong quận 5 chắc dễ vì có nhiều người Hoa sống ở đây.
    Học nói thì dễ còn học viết thì hơi khó chút, đòi hỏi sự kiên trì.
    Chúc chị thành công nhé.
    Chị học để qua Quảng Châu nói chuyện đó mà. Đúng là Quảng Châu họ nói tiếng Quảng Đông không em? Chứ chị điếc cái vụ này lắm lun, mà họ thì tiếng Anh là... dứt khoát không nói, hihiii...
    FACEBOOK của tôi, ghé thăm và cùng chia sẻ....http://www.facebook.com/thailengocdiep

• 1,364 Bài viết

• 359 Được cảm ơn

Đại đa số dân Quảng Châu nói tiếng Quảng Đông, cứ mở miệng ra là nói, tuy nhiên nếu chị không nói được tiếng đó mà chỉ nói đc tiếng phổ thông thì khi nói chuyện với chị họ sẽ chuyển qua nói bằng tiếng phổ thông.
    Nhưng có điều này chị cần chú ý phần đông những người trên 40t ở QT hầu như chỉ biết nói 1 thứ ngôn ngữ là tiếng Quảng Đông.
    Nên tốt nhất vẫn là học đc tiếng QD. nhưng nếu khó tìm thầy quá thì tiếng Hoa cũng được chị ạ.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi hayhien; 30/06/2010 vào lúc 09:47 AM.
    "Mẹ đi chơi đi!"

• 478 Bài viết

• 156 Được cảm ơn

hầu hết người Quảng Đông đều nói được tiếng phổ thông, nhất là những người cần phải giao dịch làm ăn. theo mình thì tiếng phổ thông dễ nghe hơn và thông dụng hơn. nếu chỉ học nghe nói thôi thì nhanh, nhưng học thêm đọc viết nữa thì mất nhiều thời gian và cần sự kiên trì.

• 2,058 Bài viết

• 3,054 Được cảm ơn

thế là mình nên học tiếng Phổ Thông hay Quảng Đông đây?

• 642 Bài viết

• 239 Được cảm ơn

học tiếng phổ thông đi chị , mất công đi học rùi mờ em đi quảng châu nói tiếng phổ thông họ hiểu hết hà , à chị mờ đi l àm ăn nên học các ra hiệu con số bằng tay . Mặc cả mà giơ mấy cái chiêu bằng tay ra là ok rùi chị.
    Trúc xinh trúc mọc đầu đình , em xinh em đứng một mình vẫn xinh:Rose::Rose::Rose::Rose::Rose:

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2