Học Tiếng Anh / Ngoại ngữ

Dạy Tiếng việt cho người nước ngoài

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 20.9K Lượt đọc
  • 40 Trả lời

4 Người đang theo dõi

• Trang 3/5

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3
  • 4
  • ...
  • 5
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

mình thì tìm người đang cần dạy tiếng việt.Mình cũng có chút ít kinh nghiệm trong việc dạy. Nếu bạn của bạn hay bạn cần tìm người dạy tiếng việt thì liên lạc với mình nhé. mail mình là : sarahpham.ha@gmail.com

• 110 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nhp123 Xem bài viết
    xin lỗi bạn nếu mình nói linh tinh, nhưng mà mình nghe dạy tiếng Việt cho người Hàn mà mình cứ thấy ớn ớn, bạn nhớ cẩn thận nhé, hik...
    Bạn ơi, ớn ớn là sao ạ, có thể giải thíc dc ko ạ, m nộp hồ sơ đi làm thông dịch viên tiếng Anh cho sếp người Hàn, hix, tự nhiên nge nói vậy thấy cũng ớn ớn

• 8 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Dạy tiếng việt cho người nước ngoài thì bạn qua trung tâm anh ngữ Lesh ở 31 Giải Phóng, hà nội để học hỏi nhé! Ở đây có cả một câu lạc bộ dạy tiếng việt cho người nước ngoài. Dạy tiếng việt cho ngừoi nước ngoài vừa được nâng cao kĩ năng tiếng anh lại vui nữa chứ.Các bạn dạy rồi sẽ truyền lại kinh nghiêm cho người dạy tiếp theo. Hay lắm, hoàn toàn miễn phí nữa các bạn ạ!

• 8 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

bạn ơi,giáo trình của bạn là giáo trình j ? cho thể mua hộ cho mình đc k0 ? Nếu k bán rộng rãi thì cho mình mượn và photo đc k? Thanks bạn rất nhiều
    Trích dẫn Nguyên văn bởi The_open_hands Xem bài viết
    Chị ơi, em có hỏi lại rồi. Quyển giáo trình mà em đọc hiện là sách lưu hành nội bộ dùng trong trung tâm dạy TV cho người NN của khoa em. Theo như thông tin em biết thì nó chưa được lưu hành rộng trên thị trường.
    Nó là sách in màu trên nền giấy bóng cứng, khá là lớn cơ.
    Hiện trên thị trường cũng có nhiều sách ngành này, chị đọc nhiều và chọn cho mình cuốn mình phù hợp nhất là được. cách dạy của mình rất quan trọng.
    Dạy tiếng Việt thực sự rất khó vì từ đồng âm khác nghĩa và việc sử dụng ẩn dụ hoán dụ trong tiếng Việt phức tạp quá. Nhưng về cơ bản thì chú ý đến:
    - Ngữ pháp: Cách dùng thời, một số cấu trúc câu cố định (nếu thì, tuy nhưng..., nhất là cái nếu.. thì vì họ hay nhầm lắm.)
    - Từ vựng: Cách kết hợp từ theo phong cách bản ngữ
    - Đọc: dạy kỹ về thanh điệu.
    Ngoài ra chị có thể tìm hiểu trên google một số lỗi mà người NN hay gặp khi học TV cũng rất tốt trong quá trình dạy.
    Giáo trình thì nếu c muốn đầu tư thì đến hiệu sách thư viện trường Nhân Văn 336 Nguyễn Trãi, hoặc hiệu sách gần trường (bên cạnh trung tâm ngoại ngữ quốc gia, gần bến xe bus gần trường hướng đi từ Ngã Tư Sở đến ấy ạ.) Tốt nhất là chị vào thư viện trường, đầu sách sẽ đủ hơn.

• 37 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Minh nghĩ cứ dạy như kiểu dạy bọn lớp 1 là ổn

• 296 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cuong205a Xem bài viết

for further info, please visit : www.vinala.com
    Em ơi sách này ở đâu bán vậy, chị muốn mua gửi cho cháu ở nước ngoài. Cám ơn em

• 125 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

cho mình xin contact để hôm nào dẫn mình đi mua sách đó với bạn nhé Thanks trc nhiều nhiều
    Trích dẫn Nguyên văn bởi The_open_hands Xem bài viết
    Chị ơi có sách dạy tiếng Việt cho người nước ngoài các trình độ đấy chị ạ.
    Sách song ngữ Anh - Việt.
    Chị tìm mua ở nhà sách trường ĐH Khoa Học xã hội và Nhân Văn xem nhé (nhà sách tầng I thư viện trường) ở 336 Nguyễn Trãi.
    Em là sinh viên Ngôn Ngữ nên có học về dạy TV cho người NN. Em đã đọc giáo trình. Nó khá chi tiết.
    Cách dạy còn tùy thuộc vào mục đích của người học, học để du lịch dạy 1 kiểu (thường dạy theo chủ đề), dạy để làm việc, sinh sống thì sẽ dạy theo kiểu khác (theo giáo trình).
    Nếu học phí đc đc thì chị đầu tư dạy trực quan sinh động bên ngoài môi trường sẽ rất tốt để học viên tiếp thu bài.
    Quan trọng là chị biết rõ học viên cần gì, nên học những gì và chọn được phương pháp phù hợp.
    Chúc chị thành công!

• 1,315 Bài viết

• 3,026 Được cảm ơn

Các bạn vào fb này tham khảo thêm, vì họ dạy tiếng Việt online cho người nước ngoai. Hiện đang có ch trình Free 1 week và còn có CLB nói tiếng Việt cho nguoi nước ngoai. Có gì các bạn tham gia cho vui nhé

http://www.facebook.com/learningviet...etnamese082012

• 212 Bài viết

• 279 Được cảm ơn

Nhiều người thích dạy tiếng việt cho người nước ngoài nhỉ ? Mình cũng có tí kinh nghiệm chia sẻ, vì cũng có 1 thời gian mình đi dạy tiếng việt cho ng` nước ngoài mà. Lúc đầu cứ nghĩ đơn giản là dạy nói dạy viết như kiểu "Xin chào, tên bạn là gì?" nên mình cũng chả nghĩ ngợi nhiều. Vừa có tiền, vừa có cơ hội nói tiếng A, đi dạy free mình cũng tình nguyện nữa là. Học trò đầu tiên của mình là 1 anh ng` Malay, gốc Hoa nhé, làm giám đốc của 1 cty có chi nhánh ở VN, sáng sủa, vui tính, nói chung ấn tượng đầu tiên khá tốt. Tuy nhiên mình chỉ dạy đc 1 tháng là stop Người thứ 2, là 1 chị việt kiều, đã biết nói tiếng V nhưng ko biết viết, cũng chỉ dạy đc 3 tuần =.=
    Lí do có thể khách quan & chủ quan từ cả 2 bên, nhưng trong trường hợp của mình thì
    - Tiếng V thật sự ko đơn giản. Nó chỉ đơn giản khi mình là ng` Việt Nam, từ lúc sinh ra là sống và làm quen với nó. Nếu bạn dạy ở cấp vỡ lòng, tức là bảng chứ cái, xin chào hoặc tạm biệt thì ko có vấn đề. Nhưng một khi đã lên cao hơn 1 chút, bắt đầu chuyển sang ngữ pháp và học nhiều từ vựng thì sẽ rất phức tạp. Phức tạp nhất là mình phải giải thích sao cho hv hiểu vì sao nó lại như thế này mà ko như thế kia Cái này tiếng A, tiếng P ngữ pháp nó đều có quy luật chặt chẽ, tiếng V thì ko chặt chẽ như vậy mà rất ... tùy hứng. Ng` nước ngoài ko phải là những sv thụ động, họ luôn luôn hỏi và mình phải biết cách giải thích để họ hiểu. Từ vựng cũng vậy, đồng âm khác nghĩa - từ láy - từ ghép những cái này ai đi học chắc đã hiểu nó rắc rối như thế nào. Phát âm và accent cũng là 1 thứ rất đau đầu. Anh học trò ng` Malay của mình từng học tiếng V 1 khoảng thời gian dài với 1 anh người Bắc. Đến lúc học với mình anh ấy rất sốc vì cách mình phát âm và dạy anh ấy đọc. Lúc đó cũng cảm thấy mệt vì chẳng biết phải như thế nào, rõ ràng mình ko phát âm sai nhưng accent Nam và Bắc khiến cho ng nước ngoài khó hiểu. Nó làm biểu cảm "ko tin nổi" vì sao cùng 1 từ mà phát âm chẳng giống nhau tí nào. Đấy là chỉ Nam & Bắc thôi đấy chứ sang Trung thì chỉ khóc thét thôi.
    - Đối tượng giảng dạy cũng cần phải xem xét kỹ để soạn chương trình dạy cho thích hợp. Ko phải cứ dạy tiếng V là bê 1 cái giáo trình và apply cho tất cả. Sẽ bị phản ứng đấy Một số ng học tiếng V để giao tiếp, 1 số khác thì học để phục vụ cho mục đích công việc, sẽ phải có những bài soạn riêng, mình phải tự soạn, mệt mỏi và đầu tư nhiều chất xám lắm chứ ko đùa vì giáo trình dạy tiếng V ko nhiều như tiếng A, search cái là ra.
    - Văn hóa khác nhau nên đôi khi sẽ có những trường hợp ko thích ứng đc. Trường hợp của mình là đến ngày nhận lương, anh chàng học trò móc ví ra, đếm tiền xoen xoe't rồi chìa ra cho mình "Tiền của mày đây" - Mình khá là sốc vì ko hiểu anh ta bất lịch sự hay là China người ta như thế. Cảm thấy bị rẻ rúng lắm, vì mình cũng từng làm gia sư rất nhiều năm khi còn sinh viên, chưa bao giờ gặp kiểu như vậy hết. Nhiều năm trôi qua nghĩ lại vẫn thấy bực, hay là mình nhỏ nhen?
    Tóm lại là nhìn dạy tiếng V tưởng đơn giản như ko đơn giản 1 tí nào, cần kiên trì, năng khiếu, yêu thích và sự hiểu biết vững chắc về ngôn ngữ.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 3 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Hi cả nhà.

Mình có bạn sắp sang VN và muốn ở lại 1 thời gian nên muốn học tiếng Việt, chỉ là học chơi để nắm sơ giao tiếp cơ bản thôi. Bạn ấy là người Canada, nói được cả tiếng Anh và tiếng Pháp nhé.
    Mình muốn hỏi là ở Sài Gòn nên đăng ký đi học ở đây? Chi phí như thế nào? Bạn mình là sinh viên mới ra trường nên muốn tìm theo tiêu chí ngon-bổ-rẻ ấy ạ.
    Em nghe nhiều người nói là người nước ngoài ở Sg có thể kiếm được việc làm thêm như giáo viên ở các trung tâm dạy ngoại ngữ. Bạn em cũng muốn kiếm việc làm thêm, mà em thì cũng mới về nước không biết gì. Em google mà loạn quá, thấy fake sao í, hix. Có ai biết thông tin về tuyển dụng ở các trung tâm đó như thế nào không ạ?

Cảm ơn cả nhà trước nhen :*
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Selenax; 09/01/2013 vào lúc 02:36 PM.

• Trang 3/5

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3
  • 4
  • ...
  • 5