• 0 Lượt chia sẻ
  • 54.6K Lượt đọc
  • 16 Trả lời

• 24 Bài viết

• 78 Được cảm ơn

Huyết trắng sinh lý hay khí hư

Huyết trắng sinh lý được sinh ra như thế nào?

Bình thường trong cơ thể người phụ nữ sẽ có một loại dịch màu trắng sữa, hoặc trong suốt chảy ra, lượng có lúc nhiều có lúc ít, do dịch của nhiều tổ chức tuyến tiết ra tạo thành có tác dụng giữ ẩm cho niêm mạc âm đạo. Trước đây mọi người quen gọi là khí hư, tuy nhiên theo thông tin y học chính thức thì chất dịch trên được gọi là huyết trắng sinh lý.

Huyết trắng sinh lý như thế nào là không bình thường ?

Huyết trắng sinh lý bình thường phải có màu trắng sữa hoặc trong suốt, không màu, hơi có vị tanh hoặc không có mùi gì. Lượng và chất tiết ra bị ảnh hưởng bởi mức oestrogen, protein trong cơ thể cao hay thấp và thay đổi cùng với chu kỳ kinh nguyệt: thường nhiều vào thời kỳ rụng trứng do mức oestrogen trong cơ thể lên cao, huyết trắng sinh lý thường tăng nhiều, chất loãng, màu trắng, trong, trông bề ngoài giống như lòng trắng trứng gà, có thể kéo dài thành sợi. Sau thời kỳ này mức oestrogen giảm xuống làm cho huyết trắng sinh lý trở nên dày đặc, trắng sữa, có thể kéo dài và nhỏ ra, dễ kéo thành sợi dễ đứt.

Nguyên nhân huyết trắng sinh lý biến đổi về màu sắc, chất và mùi thì mới gọi là khí hư, thường gặp có là:

o Khí hư trong (dịch trong, trắng, nhày dính, có khi loãng như nước, không hôi): dấu hiệu của u xơ tử cung, polyp cổ tử cung, lộ tuyến cổ tử cung, quá sản nội mạc tử cung do cường Estrogen.

o Khí hư loãng, đục, hôi, màu vàng nhạt và có bọt hoặc khí hư như bột, có vảy nhỏ hoặc khí hư màu trắng, xanh đục: dấu hiệu viêm âm đạo.

o Khí hư nhiều đặc, dính như hồ, có màu đục: dấu hiệu viêm cổ tử cung

o Khí hư loãng như nước: dấu hiệu viêm tử cung

o Khí hư giống như mủ (vàng hoặc xanh): Viêm phần phụ (vòi trứng), nhiễm nấm.

o Khí hư xuất hiện sau giao hợp vài ngày, ra nhiều, như mủ, đặc, màu xanh: dấu hiệu viêm nội mạc tử cung

o Khí hư vàng, dịch trong, trắng, loãng, có váng như sữa : dấu hiệu rối loạn tâm lý, rối loạn thần kinh thực vật.

o Khí hư lẫn máu, ra máu bất thường: dấu hiệu của ung thư tử cung.

o Khí hư ra nhiều, ngứa ngáy: nhiễm nấm Chlamydia và trùng roi gây ngứa.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 54 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Hu hu đọc mà sợ quá. không biết mình bị ở thể loại nào đây , cũng hơi ngứa, ra cái chất gì đó ngà ngà nhưng không có mùi khó chịu, ngửi kỹ mới thấy hơi tanh tanh. Mà sao chỉ được vài ngày trong tháng là khô ráo, còn lại là thường xuyên có khí ra (ít thui). Các mẹ có thế không ạ? Ngần này tuổi rồi mà chẳng xác định được gì cả
    Happiness :559:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 278 Bài viết

• 36 Được cảm ơn

hic, sao ko thấy comment của BTC nhỉ? aloooooooo
    Em cũng có 1 số điều cần hỏi về vấn đề này đây. Gần đến chu kỳ là em bị ra nhiều huyết trắng ( trắng sữa ko mùi j cả, ko bị ngứa lun í, dạng lỏng chứ ko kéo dài thành sợi, hơi lợn cợn giống như chất sữa em bé nhỏ bị nôn ra :Sad hicc, ko biết như thế là bình thường hay có bệnh lí j ko? Rất mong nhận được comment của BTC_DaHuong. Có mẹ nào biết về vấn đề này ko ạ?e cũng mong được comment lun!
    • 1,509 Bài viết

• 383 Được cảm ơn

Sao đọc cái này thấy huyết trắng ra kiểu gì cũng giống bị bệnh thế :Straightf:
    :LoveStruc::Rose:

Gọi mình là Su nhé:Smug:
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 450 Bài viết

• 236 Được cảm ơn

Nếu không mầu ko mùi gì thì không sao đâu các nàng ạ, hiện tượng sinh lý thôi. Khi gần đến ngày rụng trứng thỉ có huyết trắng ở âm đạo
    - Sau khi sạch kinh 3-4 ngày: âm đạo khô
    - Tiếp đến thời kỳ ẩm: âm đạo nhờn, dẻo
    - Càng đến ngày rụng trứng, dịch âm đạo càng nhiều và càng lỏng ra, đến ngày rụng trứng là nhiều nhất.
    - Khi trứng rụng rồi, dịch nhờn đặc dần lại và 24 h sau hết
    - Sau đó chuyển sang thời kỳ khô.
    Nên mỗi CK chúng ta thường có hiện tượng huyết trắng trong vài ngày là do sinh lý thôi ko có gì phải lo lắng cả.
    Còn huyết trắng như các nàng nói là gây ngứa, khó chịu.... thì cần phải đi khám phụ khoa.
    • 24 Bài viết

• 78 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi gaunho86 Xem bài viết
    hic, sao ko thấy comment của BTC nhỉ? aloooooooo
    Em cũng có 1 số điều cần hỏi về vấn đề này đây. Gần đến chu kỳ là em bị ra nhiều huyết trắng ( trắng sữa ko mùi j cả, ko bị ngứa lun í, dạng lỏng chứ ko kéo dài thành sợi, hơi lợn cợn giống như chất sữa em bé nhỏ bị nôn ra :Sad hicc, ko biết như thế là bình thường hay có bệnh lí j ko? Rất mong nhận được comment của BTC_DaHuong. Có mẹ nào biết về vấn đề này ko ạ?e cũng mong được comment lun!
    Thông thường thì gần ngày rụng trứng, tính chất của huyết trắng sinh lý ở âm đạo người phụ nữ có sự thay đổi, lượng tiết ra nhiều hơn và sát ngày rụng trứng thì khí hư thường dẻo, dính, thường không lợn cợn như bạn miêu tả. Ngoài dấu hiệu trên bạn có bị ngứa không, khí hư có mùi khác không? Nếu có thì bạn nên đi khám vì dấu hiệu bị viêm nhiễm có trường hợp không biểu hiện rõ rệt bạn nhé.
    • 2,741 Bài viết

• 750 Được cảm ơn

Chào BTC ! Cho em hỏi vài thắc mắc,em thấy mình có nhiều khí huyết trắng,nó giống như bột,nếu để lâu sẽ có mùi chua và vàng nhạt,như vậy thì hình như bị nấm phải kg ạ,nhưng sao em kg thấy ngứa ngáy gì cả,vì hồi đó có đợt em bị nấm thì nó ngứa lắm,nhưng bây giờ kg có ngứa gì cả,như vậy có phải em bị nấm kg hay chỉ là huyết trắng bình thường?
    Cảm ơn BTC trước nhé.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 24 Bài viết

• 78 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi khi&heocon Xem bài viết
    Chào BTC ! Cho em hỏi vài thắc mắc,em thấy mình có nhiều khí huyết trắng,nó giống như bột,nếu để lâu sẽ có mùi chua và vàng nhạt,như vậy thì hình như bị nấm phải kg ạ,nhưng sao em kg thấy ngứa ngáy gì cả,vì hồi đó có đợt em bị nấm thì nó ngứa lắm,nhưng bây giờ kg có ngứa gì cả,như vậy có phải em bị nấm kg hay chỉ là huyết trắng bình thường?
    Cảm ơn BTC trước nhé.
    Với dấu hiệu của bạn, có thể bạn không nhiễm nấm nhưng lại nhiễm chủng vi khuẩn khác. Mặc dù ngứa là dấu hiệu đặc trưng của viêm vùng kín, tuy nhiên một vài trường hợp vẫn không ngứa. Bạn nên đi khám phụ khoa để được biết rõ hơn tình trạng của bệnh và có kết luận chính xác của bác sỹ nhé.

BTC
    • 22 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Hi DA Huong !! Cho em hỏi, một người bị viêm một trong các trường hợp trên, nếu giặt quần áo chung với họ mình có bị lây không ah ???
    • 2 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

mình nghĩ nếu nấm hay ngứa chủ yếu là ở cách bạn vệ sinh vùng kín và giặt giũ phơi phóng đồ chíp thôi , chứ khí hư đặc mình nghĩ là hiện tượng bt
    • 475 Bài viết

• 210 Được cảm ơn

hi Da Huong.

Mình thắc mắc không biết khí hư như thế nào được coi là nhiều. Mình thấy sau kì rụng trứng,khí hư đục và giai (nhưng kô loãng như lòng trắng trứng). Không hôi không ngứa, thỉnh thoảng ngứa ngoài tí tẹo. Mình đọc kiểu gì cũng nghĩ mình bệnh. Không biết tt của chồng có ảnh hưởng gì không nhỉ?

mặc dù mình đi siêu âm đầu dò mấy lần rồi nhưng vẫn không dám khám phụ khoa. Sợ quá đi mất.
    • 10 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

cách đây 2 tuần e đi tiểu xót và ngứa kinh khủng quá nên đi khám, bác sỉ bảo e bị viêm đường tiểu và viêm âm đạo, huyết trắng vàng, vậy mà uống thuốc có 1 tuần là hết, cung k nghiêm trọng đâu các mẹ àh
    Trái tim người mẹ là lớp học của con
    • 34 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Em vệ sinh và giặt đồ lót sạch sẽ lắm mà không hiểu sao khí hư của em nhiều khi hơi vàng, có mùi tanh nữa các mẹ ạ em lo quá không biết có bị làm sao không nữa
    • 278 Bài viết

• 36 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi khi&heocon Xem bài viết
    Cảm ơn BTC trước nhé.
    Chị này hiện tượng giống e, ko bị ngứa, nhưng chị cho e hỏi là huyết trắng giống như bột theo chị nói có phải là màu trắng đục, hơi lợn cợn và lỏng ko chị (theo e miêu tả thì nó gần giống với chất sữa mà e bé nôn ra ấy nhưng đặc hơn, hic, e diễn tả hơi ghê)? Có lẽ chị e mình nên đi khám sẽ tốt hơn í.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi gaunho86; 15/07/2011 vào lúc 10:06 PM.
    • 1,193 Bài viết

• 636 Được cảm ơn

Nhờ BTC giải đáp hộ em với. Em bị 1 số dấu hiệu ngứa khi gần đến ngày đèn đỏ.trước em có đi khám phụ khoa thì BS bảo em bị viêm và cho đặt thuốc + uống. Sau khi hết thuốc em bận quá ko đi tái khám được. Nhưng em vẫn cảm thấy hơi ngứa khi chuẩn bị đến ngày kinh.
    Em đang dùng thuốc TT, em có nghe thông tin là trong khi dùng TTT thì phụ nữ dẽw bị viêm nhiễm hơn.
    Em hay bị ra khí hư màu trắng tinh, có dạng bột bột. Nhiều khi ngứa quá em xả nước và cho tay vào vùng kín rửa thì ra nhiều chất bột đó hơn, rửa xong thấy đỡ hẳn.
    Về vấn đề Vệ sinh:
    1 ngày em rửa bằng ddvs Dạ Hương 1 lần và thay quần lót 2 lần 1 ngày: sáng/tối
    Còn bt khi đi tiểu hoặc đại tiện thì em rửa = nước sạch và lau khô bằng giấy.
    Quần lót thường là loại cotton, thoáng mát. Em vẫn VS hàng ngày sạch sẽ nhưng ko hiểu tại sao lại viêm nhiễm thế!
    Mong BS giải đáp và cho em lời khuyên. Thanks!
    Chỉnh sửa lần cuối bởi phuongtoan128; 21/07/2011 vào lúc 10:35 AM.
    Muốn thành công phải trải qua thất bại. Trên đường đời có dại mới có khôn.:Rose::Rose::Rose:

• 241 Bài viết

• 84 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi phuongtoan128 Xem bài viết
    Nhờ BTC giải đáp hộ em với. Em bị 1 số dấu hiệu ngứa khi gần đến ngày đèn đỏ.trước em có đi khám phụ khoa thì BS bảo em bị viêm và cho đặt thuốc + uống. Sau khi hết thuốc em bận quá ko đi tái khám được. Nhưng em vẫn cảm thấy hơi ngứa khi chuẩn bị đến ngày kinh.
    Em đang dùng thuốc TT, em có nghe thông tin là trong khi dùng TTT thì phụ nữ dẽw bị viêm nhiễm hơn.
    Em hay bị ra khí hư màu trắng tinh, có dạng bột bột. Nhiều khi ngứa quá em xả nước và cho tay vào vùng kín rửa thì ra nhiều chất bột đó hơn, rửa xong thấy đỡ hẳn.
    Về vấn đề Vệ sinh:
    1 ngày em rửa bằng ddvs Dạ Hương 1 lần và thay quần lót 2 lần 1 ngày: sáng/tối
    Còn bt khi đi tiểu hoặc đại tiện thì em rửa = nước sạch và lau khô bằng giấy.
    Quần lót thường là loại cotton, thoáng mát. Em vẫn VS hàng ngày sạch sẽ nhưng ko hiểu tại sao lại viêm nhiễm thế!
    Mong BS giải đáp và cho em lời khuyên. Thanks!
    Cho mình lanh chanh góp ý kiến ý cò với nhé, trường hợp bạn vệ sinh sạch sẽ mà vẫn bị viêm nhiễm thì có thể là từ ox của bạn đó. Hoặc là sau khi quan hệ vệ sinh ko kỹ hoặc là ox vệ sinh ko kỹ nên sẽ lây nhiễm cho mình.
    • 8 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Nhưng ra nhìu mà trắng ko cs mùi gì vẫn là
    bình thường hả , mình thì khó chịu lắm nó cứ ẩm ướt kỉu gì ý
    mỗi lần thế mình lại đi khám phụ khoa bs vẫn bảo bị viêm và đặt thuốc
    mẹ yêu trúc quỳnh-phương vy:LoveStruc::LoveStruc::Kiss::Kiss: