• 2 Lượt chia sẻ
  • 2.53K Lượt đọc
  • 12 Trả lời

• 9 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Có hai hạt lúa nọ được giữ lại để làm hạt giống cho vụ sau vì cả hai đều là những hạt lúa tốt, đều to khỏe và chắc mẩy.
    Một hôm, người chủ định đem chúng gieo trên cánh đồng gần đó. Hạt thứ nhất nhủ thầm: “ Dại gì ta phải theo ông chủ ra đồng. Ta không muốn cả thân mình phải nát tan trong đất. Tốt nhất ta hãy giữ lại tất cả chất dinh dưỡng trong lớp vỏ này và tìm một nơi lý tưởng để trú ngụ.” Thế là nó chọn một góc khuất trong kho lúa để lăn vào đó.

Còn hạt lúa thứ hai thì ngày đêm mong được ông chủ mang gieo xuống đất. Nó thật sự sung sướng khi được bắt đầu một cuộc đời mới.
    Thời gian trôi qua, hạt lúa thứ nhất bị héo khô nơi góc nhà bởi vì nó chẳng nhận được nước và ánh sáng. Lúc này chất dinh dưỡng chẳng giúp ích được gì- nó chết dần chết mòn. Trong khi đó, hạt lúa thứ hai dù nát tan trong đất nhưng từ thân nó lại mọc lên cây lúa vàng óng, trĩu hạt. Nó lại mang đến cho đời những hạt lúa mới...

Đừng bao giờ tự khép mình trong lớp vỏ chắc chắn để cố giữ sự nguyên vẹn vô nghĩa của bản thân mà hãy can đảm bước đi, âm thầm chịu nát tan để góp cho cánh đồng cuộc đời một cây lúa nhỏ - đó là sự chọn lựa của hạt giống thứ hai.

Tôi hy vọng đó cũng sẽ là sự lựa chọn của bạn và tôi khi đứng trước cánh đồng cuộc đời bao la này...
    Chỉnh sửa lần cuối bởi vnson2010; 21/02/2011 vào lúc 05:45 PM.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Cách dạy con của người Hàn Quốc

Người Hàn Quốc nổi tiếng về cách giáo dục con cái. Hãy thử tìm hiểu phương pháp giáo dục con cái...

• Câu Chuyện Về Con Lừa

http://dacnhantam.com.vn/wp-content/uploads/2012/06/bac-nong-dan-va-con-lua-1.png - Một ngày kia, con lừa của một ông chủ trang trại sảy chân rơi xuống một cái giếng. Con vật kêu la hàng giờ liền. Người chủ trang trại cố gắng nghĩ xem bây giờ nên làm gì. Cuối cùng thì ông ta quyết định: con lừa...

• Câu chuyện về thai nhi

Câu chuyện về bé khi ở trong bụng mẹ http://www.catholic.org.tw/vntaiwan/thainhi/thainhi11.htm Con sẽ sinh ra http://www.catholic.org.tw/vntaiwan/thainhi/thainhi13.htm

• Điểm danh tuyệt chiêu cho tóc đẹp “chuẩn salon”

Không nhất thiết phải xuất hiện trong những bữa tiệc xa hoa, chỉ cần cho những lần đến công sở,...

• Những phương pháp luyện cho bé bú bình

Mong các mẹ vào đây chia sẻ những kinh nghiệm, phuơng pháp cai sữa và giúp các bé có thể bú bình...

• 9 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Cố gắng lên tôi nhé
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

đọc xong bài này chợt ngẫm nghĩ mình là hạt lúa nào! ^^
    • 545 Bài viết

• 410 Được cảm ơn

còn mình là hạt lúa thứ 2, tan nát , nát tan rồi cảm thấy hận đời chứ yêu đời cái nỗi gì
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

ai cũng mong muốn làm hạt lúa thứ nhất, nhưng có ai đủ dũng cảm và kiên trì như nó không?
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

tôi muốn làm hạt lúa thứ hai
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

tan nát nhưng có cái giá của tan nát
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Truoc khi lua chon hay quyet dinh hay suy nghi that thau dao de khong phai noi loi hoi tiec...Tât ca deu co chi phi co hoi cua no......
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

tuy voa hoan canh ma minh se muon minh la hat lua nao
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

tùy vào tính cách của mỗi người chứ nhỉ, có người sống đầy đủ nhưng vẫn muốn tự khẳng định mình, những người lớn lên trong sự thiếu thốn lại càng muốn khẳng định mình hơn chứ nhỉ
    • 22 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

mình là hạt lúa thứ 2 rồi hì hì
    • 8 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Một câu chuyện rất ý nghĩa, nhưng con người, trong cuộc đời có rất nhiều ngã ba để lựa chọn trên con đường mình đi. Mỗi ngã ba lại phải xem mình nên là hạt lúa nào. Không phải lúc nào lựa chọn dũng cảm cũng tốt, và không phải lúc nào trốn chạy cũng là sai lầm. Đây chỉ là 1 câu chuyện ngắn. Mình đọc, hiểu và vận dụng như thế nào, mới là người sáng suốt phải không nhỉ? Nhưng trước tiên, một bài học sơ khai mình sẽ dạy cho con sẽ là câu chuyện này, để bé biết sự lựa chọn quan trọng hơn hết thảy. Cảm ơn bạn đã đưa ra một câu chuyện hay và ý nghĩa, rất hữu ích cho mình, vì sự nghiệp chơi 1 biết 2. Hi hi
    • 9 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Cảm ơn tất cả mọi người, cảm ơn đời mỗi sớm mai thức giấc cho ta thêm ngày mới để yêu thương