• 0 Lượt chia sẻ
  • 990 Lượt đọc
  • 1 Trả lời

0 Người đang theo dõi

• 493 Bài viết

• 414 Được cảm ơn

Nhóc nhà mình 16 tháng 9 tới là tròn 4 tuổi rồi. 4 tuổi bé đã làm được những việc này này:
    Tự thức dậy.
    Chuyện này nghe đơn giản nhưng cũng phải lâu lắm mới bỏ được cái tội mè nheo, ngủ nướng buổi sáng đấy. Nhưng giờ ngoan rồi. Sáng cứ nghe đồng hồ báo thức là dậy ngay, ko nắm thêm nữa. Cuối tuần ko phải đi học cũng đúng 7h là dậy, ko cần đồng hồ.:Kiss:

Tự đánh răng
    Việc này mình tập cho bé lúc con 14 tháng được 12 cái răng. Lúc đầu thì mẹ đánh cho, xong rồi chỉ và để con tự làm. Cũng chẳng có sạch đâu, nhg thôi mẹ " mắt nhắm, mắt mở" chứ kỹ quá thì tự mẹ làm, biết bao giờ con mới làm sạch được.

Tự lấy sữa uống
    Đánh răng rửa mặt xong là tự vào tủ lạnh lấy sữa, cho ra cái ly của con và uống. Nếu là mùa đông thì mẹ phải hâm nóng nhưng mùa hè khì khỏi cần. 1 ly sữa buồi sáng trước khi đến trường. phải tập thói quen này để sau này cao to hơn bố mẹ chứ!

Tự xúc cơm ăn
    Ôi! nghĩ lại mà còn thấy ớn. Lúc con 1 tuồi là mẹ đã tập cho con cầm thìa. Lúc con ăn cháo, mẹ đưa thêm 1 cái chén nhựa và 1 cái thìa cho con tập xúc. Phải cho thêm tí thức ăn vào chén con mới chịu, ko cứ chồm chồm vào chén cháo đòi xúc chứ ko chịu xúc chén ko!! bữa nào ăn xong hai mẹ con cũng phải đi tắm vì cháo văng khắp người. Bố bảo nhìn con như "con Heo". Bây giờ thì con ăn gọn gàng lắm rồi. Dùng thìa, đũa rất khéo, và ăn cơm ko có rơi vãi ra ngoài. Hic.. công mẹ tập cũng đáng lắm chứ. :Kiss:
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Một số kĩ năng bé cần có

Theo mình nghĩ, bé dưới 6 tuổi cần có một số kĩ năng cơ bản sau; _ Biết kêu khi sắp đi vệ sinh...

• bé 3 tháng đã biết làm gì?

các mẹ có con được 3 tháng vào đây cùng chia sẻ con đã biết làm gì nào..em mới có bé đầu nên cái gì cũng thấy lạ lẫm, thú vị lắm. mỗi ngày bé có thêm trò mới thật ngộ nghĩnh. em yêu nhất ku nhà em khi nó cong môi lên ê a hớt chuyện.hiii

• Xử trí khi bé hay đánh người

"Con không được mua siêu nhân nữa, ở nhà nhiều lắm rồi", nghe mẹ nói vậy cu Bi, hơn 4 tuổi ở Gia...

• Bé 1 tuổi chưa biết làm gì?

Lâu lắm rồi hôm nay em mới vào diễn đàn,buồn quá các mẹ ơi.cu tít nhà em chuẩn bị 1 tuổi rồi mà vẫn chưa ngồi vững, chỉ trườn thôi chưa bò được,bé vẫn chưa biết vỗ tay,chào tạm biệt,nói chung chưa biết làm gì cả,bé cao 76cm và nặng 12kg, bé ăn uống tốt.có phải bé như vậy là phát triền chậm về kỹ...

• Sự kiện hot Vinpearl Games Royal City - Thêm yêu con mỗi ngày

GIÁO DỤC SỚM là một bước ĐỘT PHÁ của khoa học giáo dục hiện đại, tập trung vào giai đoạn vàng từ 0...

• 493 Bài viết

• 414 Được cảm ơn

Tự rửa tay sau khi ăn và khi đi vệ sinh
    Đây là thói quen mẹ luôn nhắc nhở vì con làm chưa có tốt. Con hay quên nhất là hôm nào đói quá là chỉ nhúng nước cho tay "tươi" rồi vội vàng vào ăn cơm. Mẹ đã dạy con cách kỳ cọ, rửa từng ngón tay, bàn tay ntn cho sạch. Con chơi đồ hàng, chơi nặn đất, tô màu mà chỉ thấm nước thì làm sao cho sạch được. Nhưng có ý thức vệ sinh là tốt rồi, từ từ con sẽ làm tốt hơn nữa con nhỉ.

Tự thu dọn đồ chơi sau khi chơi xong
    Một lần mẹ hù đem hết đồ chơi cho từ thiện, thế là con ko vứt lung tung nữa (hù cũng có tác dụng tốt chứ nhỉ!!), chơi xong biết cất đi, đĩa ca nhạc xem xong biết bỏ vào đúng hộp. Chạy xe đạp xong biết để ra sau vườn ko dựng trước nhà cho bố phải cất giúp con :Kiss:

Bỏ rác đúng vào thùng
    Việc này thì con làm tốt từ khi con 2 tuổi. Con biết phân biệt thùng rác ăn, rác tái chế và rác giấy nhờ 3 cái thùng có 3 màu khác nhau. Cũng nhờ viêc này mà con biết 3 màu xanh, đen và vàng trước các màu khác :Kiss:

Thề còn các bé nhà Cm thì thế nào, bé đã làm được những gì rồi?? cùng khoe con đi CM ơi :Smiling:
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Chip_kr; 30/08/2010 vào lúc 10:54 PM.