• 11 Lượt chia sẻ
  • 7.55K Lượt đọc
  • 6 Trả lời

0 Người đang theo dõi

• 2,254 Bài viết

• 646 Được cảm ơn

Lần đầu tiên con trai bị nhiễm con virút quái quỷ này làm mình sốt hết cả ruột. Hôm nay thấy con đỡ hơn một tí mới dám lên chia sẻ ít kinh nghiệm cho những bé nào có triệu chứng giống con mình thì đừng vội chạy chữa theo cảm tính.
    Thứ nhất nghe đến tiêu chảy thì ai cũng nghĩ phải đi nhiều lần/ ngày và mất nước. do đó biểu hiện nặng hơn của Rota như đi nhiều lần, mệt lả thiếu nước... thì ai cũng dễ nhận rồi, nhưng con mình thì không, bé chỉ đi đúng có 1 lần 1 ngày. vẫn chơi đùa bình thường, chỉ uống nhiều nước hơn và ăn ít. Tóm lại triệu chứng không rõ. suýt nữa bà nội cho bé một liều biseptol, hic hic!

Quá trình theo dõi mình thấy những biểu hiện của con mình khi nhiễm Rota là:
    Đầu tiên con nôn nhiều, thậm chí ăn gì vào là nôn hết ra. Điển hình cu nhà mình nôn 6 lần từ chiều đến tối. mọi người đoán già đoán non là ngộ độc.
    Đến khi con bắt đầu có hiện tượng đi ngoài là dần hết nôn ( Bác sĩ giải thích là do virút đã chạy xuống đường ruột)
    Lúc này nếu mẹ không biết, cho con uống thuốc cầm ị thì rất không nên vì tháo ra bé mới hết trướng bụng.
    Bệnh kéo dài từ 5-7 ngày, có khi nhiều hơn. Con cứ ăn được một chút là trướng bụng. phân kém.
    Mấy ngày con không chịu uống oresol nên mẹ chỉ ép con uống thêm nước, ăn cháo thịt gà cà rốt( có thể xay thêm ít chuối xanh - chỉ lấy phần sát vỏ chuối). Uống men tiêu hóa Enterogenmina ngày hai ống vì con mình gần 2 t rồi.
    Kháng sinh trong trường hợp này hầu như vô tác dụng, có khi còn làm con rối loạn tiêu hóa thêm.
    Thêm một điều nữa là mình phải tìm ra căn nguyên lây bệnh. Quanh nhà không có bé nào bị nhiễm, theo đó không phải do dịch. Cuối cùng mình mới tìm ra là do thằng bé con em chồng mới vào viện về do bị viêm phế quản rồi chắc do bệnh viện vệ sinh kém nên lây Rota mà mẹ nó không biết, cứ bảo con đi phân sống rồi đi mua thuốc chữa phân sống. uống mãi chẳng đỡ.
    Nghe nói Virut rota này có văc xin phòng bệnh, nhưng chỉ có tác dụng với bé dưới 6 tháng tuổi. Các mẹ nhớ giữ vệ sinh và nếu có dịch thì nên phòng tránh cẩn thận.
    Bé nhà mình sau đợt bị này giảm mất 1kg! gầy nhom, thương lắm!
    Chỉnh sửa lần cuối bởi mebebi_tn; 28/09/2010 vào lúc 03:50 PM.
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 60 Bài viết

• 76 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mebebi_tn Xem bài viết
    Mấy ngày con không chịu uống oresol nên mẹ chỉ ép con uống thêm nước, ăn cháo thịt gà cà rốt( có thể xay thêm ít chuối xanh - chỉ lấy phần sát vỏ chuối). Uống men tiêu hóa Enterogenmina ngày hai ống vì con mình gần 2 t rồi.
    Mẹ bebi_tn ơi như vậy là ko uống thuốc gì ngoài cách trên thôi à
    • 1,262 Bài viết

• 646 Được cảm ơn

Theo e nghĩ nó là loại virut, giống như sốt virut, chỉ có truyền và uống giảm sốt. Nên bệnh này cũng vậy, qua giai đoạn là trở lại bình thường. Ăn kiêng và uống nhiều nc, men tiêu hoá thôi là ok.
    Bếp nhà Bình: http://baobinhbep.wordpress.com/

Kim Bảo Bình

Kim Bảo Tường Nghi

• 250 Bài viết

• 227 Được cảm ơn

Loại bệnh này thường có những biểu hiện bất thường hoặc thậm chí là bình thường như của bé Bi, nên các mẹ cần đặc biệt chú ý cho con nếu không sẽ gây ra hậu quả khá nghiêm trọng đấy. Nhà mình có cô em gái làm BS khoa Nhi nên hầu như mọi chứng bệnh, nguyên nhân, cách phòng ngừa mình đều nắm khá rõ, xin chia sẻ với các mẹ một chút về loại Virus này như sau:
    Rotavirus là tác nhân gây bệnh tiêu chảy cấp thường gặp nhất trong mùa đông, chủ yếu lây lan qua đường phân - miệng. Tiêu chảy cấp do rotavirus dễ lây lan vì lượng virus thải ra trong phân rất lớn, hơn nữa rotavirus lại sống được trong môi trường tự nhiên như trên các bề mặt tiếp xúc của đồ chơi, mặt bàn ghế, trong nước và trên da...
    Ai dễ mắc bệnh?
    Mọi lứa tuổi đều có thể nhiễm rotavirus, tuy nhiên bệnh thường xảy ra ở trẻ từ 6 tháng đến 2 tuổi. Khi mắc bệnh lần đầu trẻ thường bị rất nặng và nhẹ dần ở các lần sau. Trong năm năm đầu đời, tất cả trẻ đều bị nhiễm virus này.Theo các nhà chuyên môn, hiện nay bệnh tiêu chảy do rotavirus đang "vào mùa".
    Những triệu chứng chính:
    Trẻ mắc bệnh tiêu chảy trong thời gian này thường bị nôn, sau đó tiêu chảy, sốt vừa phải. Trẻ nôn rất nhiều vào ngày đầu và giảm bớt khi bắt đầu đi tiêu lỏng. Phân lúc đó sẽ toàn nước, có thể có màu xanh, đờm nhớt nhưng không có máu. Do bị nôn và đi tiêu lỏng nhiều (có thể đi tiêu phân lỏng hơn 20 lần trong ngày) nên trẻ rất dễ bị mất nước, nhanh chóng khô kiệt nếu không được chăm sóc kịp thời.
    Đa số trẻ sẽ hết tiêu chảy sau 4 - 8 ngày, tuy nhiên vẫn có trẻ kéo dài tiêu lỏng đến hai tuần dù đã chơi và ăn trở lại. Biến chứng nguy hiểm của bệnh tiêu chảy là gây mất nước, nặng nhất là tử vong.
    Điều trị khó:
    Bù nước là phương pháp điều trị cơ bản cho các bệnh nhân mắc bệnh tiêu chảy. Trong đó bù nước bằng đường miệng vẫn là biện pháp an toàn và hiệu quả nhất (vì truyền dịch thì trẻ phải nhập viện và có nguy cơ sốc do truyền dịch). Tổ chức Y tế thế giới (WHO) đã chứng minh bù nước bằng đường miệng và truyền dịch đều có hiệu quả như nhau.
    Tiêu chảy do rotavirus thường gây nôn, vì vậy việc điều trị cho trẻ gặp khó khăn hơn các loại bệnh tiêu chảy khác. Di chứng thường gặp sau thời gian mắc bệnh là trẻ sẽ bị suy dinh dưỡng. Vì vậy, khi trẻ nôn, các mẹ cần bình tĩnh và kiên trì cho trẻ uống nước, ăn các thức ăn loãng, chia làm nhiều bữa nhỏ trong ngày. Tuy nhiên, trước khi cho trẻ ăn uống cần thay đồ mới, lau sạch các vết bẩn cho trẻ vì những vết bẩn bám trên người, quần áo trẻ cũng có thể làm trẻ ngửi thấy mùi, nôn tiếp. Cho trẻ nằm đầu cao hoặc ngồi, sau đó đút từng thìa tránh cho trẻ bị nôn. Nếu trẻ vẫn tiếp tục nôn thì đút chậm hơn. Sau khi trẻ khỏi bệnh, các mẹ nên cho trẻ ăn thêm bữa để trẻ tăng cân và phát triển đầy đủ.
    Theo các nhà chuyên môn, biện pháp hữu hiệu nhất để phòng ngừa bệnh tiêu chảy cấp do rotavirus là uống vaccin.
    Bệnh tiêu chảy do nhiều tác nhân gây ra, do vậy uống vaccin chỉ phòng được rotavirus nhưng vẫn có thể mắc các bệnh tiêu chảy do các tác nhân khác. Vì vậy, dù trẻ đã được uống loại vaccin này, các mẹ vẫn cần tuân thủ các nguyên tắc vệ sinh cho trẻ (ăn chín, uống sôi, rửa tay trước khi ăn, sau khi đi vệ sinh...), riêng người lớn cần duy trì thói quen rửa tay trước khi chế biến món ăn cho trẻ...
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,254 Bài viết

• 646 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi congminh Xem bài viết
    Mẹ bebi_tn ơi như vậy là ko uống thuốc gì ngoài cách trên thôi à
    đây là trường hợp con mình bị nhẹ đấy! đúng như mẹ gấu nói là bệnh này nếu diễn biễn nặng bé có thể mất nước trầm trọng do nôn rồi đi ngoài nhiều! Bé uống được oresol là tốt nhất, nếu không quấy cháo loãng cho con ăn . Bi nhà mình nôn xong vẫn tiếp tục ăn, tiếp tục nôn. Cứ hồi hồi một tí mình cho ăn cháo loãng và uống nước. men tiêu hóa thì uống theo hướng dẫn trong toa.
    trường hợp không bù nước kịp, cảm thấy bé yếu sức quá thì phải đưa bé đến viện ngay để kịp thời truyền dịch.
    Đến khi con đỡ thì đường tiêu hóa cũng còn yếu lắm nên cháo thịt gà cà rốt là tốt nhất! dễ tiêu và đủ dinh dưỡng.
    • 172 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Cảm ơn mẹ nó đã viết bài này, con em cũng nhiễm rota viút và cho nhập viện được 3 ngày, bệnh này gầy người rất nhanh. Lúc đầu con em nôn, đi ỉa, nhà cũng cứ tưởng ngộ độc thức ăn or cảm lạnh. Để con nằm ở nhà cả buổi sáng đến tối muộn em mới cho nhập viện. Bệnh này lây lan rất nhanh, nên các mẹ cần đề phòng
    • 172 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Bệnh này ko có thuốc khánh sinh điều trị, chỉ truyền nước, điện giải và uống men tiêu hóa. Có trẻ nặng thì bị tận 2 tuần mới khỏi.
    Nhiều mẹ cứ nghĩ cho con uống sữa nhưng thực tế uống loại sữa bt mọi khi con uống là vẫn bị tiêu chảy, các mẹ mua sữa của Enfa dành cho trẻ ỉa chảy và cho uống nhiều nước dừa or xay hồng xiêm cho con uống nước
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)