• 0 Lượt chia sẻ
  • 3.89K Lượt đọc
  • 12 Trả lời

2 Người đang theo dõi

• 493 Bài viết

• 414 Được cảm ơn

Bé nhà mình gần 4 tuổi, so với tiêu chuẩn thì thiếu gần 2kg. Nhìn còi lắm! :Sad: nhưng được cái ít có bệnh vặt: hôm rồi có người bạn về VN chơi, bà ngoại có nhờ đem sang cho cháu ít sữa ong chúa và nhân sâm (dạng viên nang). bà bào sữa ong chúa tốt cho trẻ chậm lớn, kém ăn,.. Nhưng mình thì chưa nghe ai nói sữa ong chúa dùng cho trẻ con cả, và dùng liều lượng ntn??? chỉ nghe nói dùng cho PN thôi, pk CM ?
    Nếu có mẹ nào đã dùng cho con rồi thì cho mình biết với nhé, sợ dùng ko đúng cách lại chắng ích gì!
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 7,032 Bài viết

• 5,636 Được cảm ơn

Mình thì thấy sữa ong tốt rất tốt cho sức khỏe của người bệnh cũng như bổ sung thêm chất dinh dưỡng cho người bị suy dinh dưỡng. Nhưng nếu uống lâu dài có lẽ không tốt. Vì hiện nay, sữa ong chúa không được tinh luyện có bổ sung một lượng đường nhất định, nếu trẻ dùng đường quá nhiều trong thời gian dài rất có hại. Vì thế, mẹ Chip_kr nên cho trẻ dùng sữa ong chúa có thời lượng

Mình trích bài trả lời của bác sĩ như sau để cho mẹ Chip_kr tham khảo nhé!

Tùy theo mục đích sử dụng, tính chất bệnh lý và đặc điểm cơ thể mà người ta lựa chọn cách dùng và liều dùng khác nhau. Liều thường dùng là: dưới 4 tuổi mỗi ngày uống 5mg, từ 5-10 tuổi mỗi ngày uống 10mg, trên 10 tuổi ngày uống 20mg, chia 2 lần sáng và chiều. Người lớn mỗi ngày có thể uống từ 100-400mg, chia 2 lần trong ngày, lúc đầu mỗi ngày uống 100mg, sau 7 ngày thì tăng dần liều lượng.

Sữa ong chúa thường sau khi uống được 3-4 tuần là bắt đầu có hiệu quả, bởi vậy phải uống liên tục với liệu trình ít nhất là 20 ngày, có thể uống kéo dài liên tục trong 6-10 tuần. Vì sữa ong chúa có tác dụng thúc đẩy quá trình sinh trưởng và phát dục của cơ thể, nên trẻ em và thanh thiếu niên có sự phát triển bình thường không nên dùng.

Còn nhân sâm thì cũng là loại dược liệu quý hiếm và bổ dưỡng của đông y.Tuy nhiên, nếu dùng không đúng cách sẽ rất nguy hiểm. Có 2 điều cấm kỵ ở nhân sâm như sau:

1. Không dùng quá nhiều

Do nghĩ rằng nhân sâm là thuốc bổ, dùng càng nhiều càng tốt nên một số người đã hãm nhân sâm trong phích nước, dùng thay nước uống quanh năm. Có người lại ăn nhân sâm như nhai kẹo cao su... Việc lạm dụng nhân sâm như trên có thể đưa đến nhiều hậu quả nguy hiểm.

2. Sau khi uống sâm, không nên ăn củ cải và đồ biển

Tất cả các loại củ cải (đỏ, trắng, xanh...) và hải sản đều là cấm kỵ sau khi bạn uống nhân sâm. Theo y học cổ truyền, củ cải và đồ biển đại hạ khí, còn nhân sâm đại bổ khí, hai thứ triệt tiêu lẫn nhau, gây hại cho người sử dụng.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 713 Bài viết

• 527 Được cảm ơn

Cảm ơn mẹ muctieu về thông tin mẹ cho nhé, nhà mình cũng có một ít sữa ong chúa mẹ mình gửi khi mình sinh con để bồi dưỡng nhưng chưa dùng tới, định để cho thằng cu uống cho khỏe. Đang phân vân chưa biết khi nào thì nên cho con uống đây, vì thằng cu mới hơn 11 tháng. Chắc phải đợi lớn chút nữa mẹ muctieu nhỉ?
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 7,032 Bài viết

• 5,636 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi VAPHAM Xem bài viết
    Cảm ơn mẹ muctieu về thông tin mẹ cho nhé, nhà mình cũng có một ít sữa ong chúa mẹ mình gửi khi mình sinh con để bồi dưỡng nhưng chưa dùng tới, định để cho thằng cu uống cho khỏe. Đang phân vân chưa biết khi nào thì nên cho con uống đây, vì thằng cu mới hơn 11 tháng. Chắc phải đợi lớn chút nữa mẹ muctieu nhỉ?
    Mẹ VAPHAM xem con có bị suy dinh dưỡng hay thiếu chất ko? Nếu ko có không cần uống cũng được, nhưng lâu lâu mẹ pha mật ong với nước cam cho bé uống cũng được, nhưng pha vừa đủ ngọt thôi nhé!

Chúc bé của mẹ VAPHAM chóng lớn!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,519 Bài viết

• 1,547 Được cảm ơn

theo mình thì không nên cho trẻ nhỏ dùng 2 loại đó vì như muctieu nêu trả lời của bác sĩ là trẻ nhỏ phát triển bình thường không nên dùng vì sữa ong chúa có tác dụng thúc đẩy quá trình sinh trưởng và phát dục của trẻ.không chỉ có sữa ong chúa mà nhân sâm cũng là thứ cấm kị với trẻ nhỏ dưới 15 tuổi.theo mình vì an toàn của con thì không nên dùng và nếu muốn nên hỏi ý kiến bác sĩ trước nhé
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,866 Bài viết

• 1,334 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lamdong Xem bài viết
    theo mình thì không nên cho trẻ nhỏ dùng 2 loại đó vì như muctieu nêu trả lời của bác sĩ là trẻ nhỏ phát triển bình thường không nên dùng vì sữa ong chúa có tác dụng thúc đẩy quá trình sinh trưởng và phát dục của trẻ.không chỉ có sữa ong chúa mà nhân sâm cũng là thứ cấm kị với trẻ nhỏ dưới 15 tuổi.theo mình vì an toàn của con thì không nên dùng và nếu muốn nên hỏi ý kiến bác sĩ trước nhé
    Bạn này nói đúng nè, trẻ con mà cho dùng sữa ong chúa nhiều dễ bị phát dục sớm, người mọc lông và phì nhũ sớm đó....
    Nhân sâm thì mình ko sure lắm, vì bạn mình cả gia đình hắn ở Hàn quốc nói rằng có loại nhân sâm cho em bé, song họ không xuất khẩu nên đâu biết mẫu mã ra sao, chỉ có hàng nội địa thôi. Hiện nay thị trường nhân sâm ở VN mình loạn hàng china lộn vào hàng Korea, nếu có mua thì nên tìm đúng cửa hàng có uy tín nhé.
    Nếu em bé 4 tuổi tớ nghĩ mẹ nó xem lại chế độ ăn của con xem ra sao, có thể cho con dùng sữa non (GH, ausome hoặc sữa non viên...) hoặc một số vitamin kích thích ăn uống và phát triển chiều cao (như cháu nhà tớ đang dùng Incremin của ÚC, tác dụng tốt lắm) xem thế nào.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,519 Bài viết

• 1,547 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi fudo Xem bài viết
    Bạn này nói đúng nè, trẻ con mà cho dùng sữa ong chúa nhiều dễ bị phát dục sớm, người mọc lông và phì nhũ sớm đó....
    Nhân sâm thì mình ko sure lắm, vì bạn mình cả gia đình hắn ở Hàn quốc nói rằng có loại nhân sâm cho em bé, song họ không xuất khẩu nên đâu biết mẫu mã ra sao, chỉ có hàng nội địa thôi. Hiện nay thị trường nhân sâm ở VN mình loạn hàng china lộn vào hàng Korea, nếu có mua thì nên tìm đúng cửa hàng có uy tín nhé.
    Nếu em bé 4 tuổi tớ nghĩ mẹ nó xem lại chế độ ăn của con xem ra sao, có thể cho con dùng sữa non (GH, ausome hoặc sữa non viên...) hoặc một số vitamin kích thích ăn uống và phát triển chiều cao (như cháu nhà tớ đang dùng Incremin của ÚC, tác dụng tốt lắm) xem thế nào.
    sâm mà cho trẻ nhỏ dùng gọi là hồng sâm chị ạ,còn nhân sâm em thấy nói là không dùng cho trẻ dưới 15 tuổi
    • 217 Bài viết

• 112 Được cảm ơn

sâm mà cho trẻ nhỏ dùng gọi là hồng sâm chị ạ,còn nhân sâm em thấy nói là không dùng cho trẻ dưới 15 tuổi
    Mẹ mình cũng gửi cho thằng cu vài hộp Hồng Sâm đấy. Dạng viên con nhộng màu nâu nâu. Thấy ghi là của hàn Quốc, tốt cho mọi lứa tuổi.
    Thề ko biết có dùng được ko nhỉ??? bà ngoại sợ thằng cu đi học sẽ cần nhiều chất bổ não đấy mà.
    • 1,519 Bài viết

• 1,547 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi muctieu Xem bài viết
    Mẹ VAPHAM xem con có bị suy dinh dưỡng hay thiếu chất ko? Nếu ko có không cần uống cũng được, nhưng lâu lâu mẹ pha mật ong với nước cam cho bé uống cũng được, nhưng pha vừa đủ ngọt thôi nhé!

Chúc bé của mẹ VAPHAM chóng lớn!
    nhưng sách nói là không nên cho trẻ nhỏ dưới 1 tuổi ăn mật ong muctieu ạ
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,519 Bài viết

• 1,547 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Nghecon-kr Xem bài viết
    Mẹ mình cũng gửi cho thằng cu vài hộp Hồng Sâm đấy. Dạng viên con nhộng màu nâu nâu. Thấy ghi là của hàn Quốc, tốt cho mọi lứa tuổi.
    Thề ko biết có dùng được ko nhỉ??? bà ngoại sợ thằng cu đi học sẽ cần nhiều chất bổ não đấy mà.
    theo em được biết thì hồng sâm dùng được cho trẻ nhỏ,nhưng cẩn thận vẫn hơn chị ạ,mình mất công 1 chút mang đi hỏi bác sĩ xem con mình ở độ tuổi đó thì dung liều lượng ra sao?dùng trong bao lâu?nên hỏi bác sĩ chị nhé chứ em nghĩ dược sĩ họ chẳng biết đâu!ai muốn mua thuốc gì thì họ bán thôi,chúc bé mạnh khỏe
    • 7,032 Bài viết

• 5,636 Được cảm ơn

nhưng sách nói là không nên cho trẻ nhỏ dưới 1 tuổi ăn mật ong muctieu ạ
    Bé nhà VAPHAM được 11 tháng rồi mẹ lamdong ạ! Mình cũng đồng ý với mẹ ấy là đợi lớn 1 chút cho bé dùng và mình nghĩ khoảng 2 tuần cho bé uống nước cam với 1 muỗng cà phê mật ong chắc không có vấn đề gì đâu!
    Chỉnh sửa lần cuối bởi muctieu; 31/08/2010 vào lúc 03:20 PM.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 217 Bài viết

• 112 Được cảm ơn

theo em được biết thì hồng sâm dùng được cho trẻ nhỏ,nhưng cẩn thận vẫn hơn chị ạ,mình mất công 1 chút mang đi hỏi bác sĩ xem con mình ở độ tuổi đó thì dung liều lượng ra sao?dùng trong bao lâu?nên hỏi bác sĩ chị nhé chứ em nghĩ dược sĩ họ chẳng biết đâu!ai muốn mua thuốc gì thì họ bán thôi,chúc bé mạnh khỏe
    Cảm ơn mẹ nó nhé, để hôm nào đi bs khám định kỳ cho con mình hỏi xem sao. Nếu ko được thì mẹ uống vậy.
    • 1,866 Bài viết

• 1,334 Được cảm ơn

Mình thấy có sản phẩm nước yến sào A1 của Malaysia (loại có đường phèn nhân sâm và có đường phèn không nhân sâm) dùng cho em bé được đấy. Các bé nhà mình đã dùng thử, có vẻ thích thú.