• 0 Lượt chia sẻ
  • 11.3K Lượt đọc
  • 18 Trả lời

• 713 Bài viết

• 527 Được cảm ơn

Con mình 10 tháng, từ tháng thứ 6 mình để ý thấy con hay bị nôn khan vào buổi sáng sớm!! bé thức dậy khoảng 15p là bắt đầu nôn nhưng chẳng có cái gì cả. Lúc đầu tưởng con nuốt cái gì đó rồI mắc trong họng, đưa đi BS soi may là ko có cái gì, họng bình thường, tiêu hoá bình thường nhưng triệu chứng thì ko hết. Vậy nên sáng bé thức dậy mình chỉ dám cho uống nước rồi đợi qua cơn nôn mới cho con uống sữa, hay ăn cháo. vây nên con mình thức 7h sáng chứ tới 9h mình mới cho con ăn được, ăn sớm bé sẽ nôn ra hết.
    Mong CM có cách gì thì chỉ dùm mình với, cảm ơn CM nhiều!
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Bé bị viêm lưỡi bản đồ- Chuyên gia đã trả lời

Xin chào BTC, Con trai tôi hiện đã 18 tháng tuổi. Cháu bị viêm lưỡi bản đồ từ khi được 3 tháng. Cháu rất lười ăn, có lẽ do lưỡi bị đau. Chưa bao giờ cháu tự nguyện ăn cả, bố mẹ toàn phải ép, đúng hơn là đổ cháo vào miệng. Tôi không biết có loại thức ăn hay phương pháp nào giúp giảm viêm lưỡi...

• Chữa ho cho trẻ bằng các món ăn

Các món ăn đơn giản chữa ho cho bé nè Công thức 1. Nấu tan 50 g đường phèn trong một bát nước,...

• Tư vấn ứng dụng gọi điện miễn phí trên smartphone

Họ hàng bên chồng em định cư ở nước ngoài cũng nhiều nên nhà em thường xài mấy ứng dụng nhắn tin...

• Bé bị nôn ói bất thường -Chuyên gia đã trả lời

Gửi Bác sĩ, bé nhà em 23 tháng tuổi, hôm trước bị nôn ói rât nhiều, người mệt lả và ngủ thiếp, cứ hơi tỉnh là lại bắt đầu ói, không rõ có phải do bé ăn quá no hay bị ngộ độc thực phẩm, trong trường hợp này phải làm thế nào ạ. Mong nhận được tư vấn sớm của bác sĩ ạ. Em xin cảm ơn!

• Cách chống muỗi đơn giản cho bé

Ko nói thì Cm ai cũng biết con muỗi nó đốt thì sẽ dễ gây ra bệnh gì cho bé rồi. Có những cách phòng...

• 10 lý do nên dùng tã giấy Bambo Nature

Nếu như bạn ưa thích sự tiện lợi của tã giấy dùng một lần và muốn chọn cho bé một sản phẩm tốt...

• 7,032 Bài viết

• 5,636 Được cảm ơn

Mẹ VAPHAM có lưỡi cho bé mỗi sáng không? Mình nghĩ đôi khi lưỡi dơ cũng gây cảm giác khó chịu ở cổ họng của bé đấy!

Bé nhà mình gần 12 tháng nhưng sáng nào (khoảng 06h00 - Bé nhà mình thức sớm lắm) mình cũng dùng gạc (xỏ ngón tay) thấm ít dung dịch rơ lưỡi (bán tại các nhà thuốc) để chùi răng, miệng và lưỡi của bé đấy. Giống như đánh răng buổi sáng ấy mà! Sau đó cho bé tắm mát, rồi ăn cháo.

Mẹ VAPHAM đừng để bé ăn trễ quá, bé dễ bị "hư" bao tử lắm đấy! Bé có nôn khan cũng không sao, cứ cho ăn sớm đi nhé! Chúc bé ăn khỏe và không còn nôn nữa!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 668 Bài viết

• 890 Được cảm ơn

Con mình 5 tuổi rồi và mới đây cũng hay nôn khan như vậy.Sáng nào cho uống sữa là khoảng 15' là xuống dưới bếp ói cho bằng hết còn không cho uống sữa thì cũng ói như vậy. Cuối cùng cũng phải bỏ cữ sữa sáng để vào nhà trẻ cho ăn sáng, mình nghĩ nhiều khi do tâm lý nữa chả hiểu sao , cũng may là bé cũng bình thường chẳng sút cân nên kệ.
    • 234 Bài viết

• 76 Được cảm ơn

Thường những bé hay nôn khan là do lưỡi bị dơ hay bị vướng đàm trong họng vì từ đêm đến sáng dịch đàm tiết ra nhiều. Bé bị vậy thì cử tối của bé mẹ nên cho ăn hay uống trước khoảng 30 phút đến 1h để bé được tiêu hóa hết và khi ngủ cho bé nằm đầu cao hơn ( dịch đàm không bị ứ ngay cổ họng). Mẹ cho bé uống thêm thốc giọt neopeptin thử xem sao. Chúc bé nhà mẹ mau hết bệnh nhé .
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 7,032 Bài viết

• 5,636 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi BAGIAQUAY Xem bài viết
    Con mình 5 tuổi rồi và mới đây cũng hay nôn khan như vậy.Sáng nào cho uống sữa là khoảng 15' là xuống dưới bếp ói cho bằng hết còn không cho uống sữa thì cũng ói như vậy. Cuối cùng cũng phải bỏ cữ sữa sáng để vào nhà trẻ cho ăn sáng, mình nghĩ nhiều khi do tâm lý nữa chả hiểu sao , cũng may là bé cũng bình thường chẳng sút cân nên kệ.
    Bé bỏ cữ sữa sáng ko sao đâu! Vì vào trường ăn sáng cũng có khẩu phần sữa rồi, ko sợ sút cân đâu! đúng như bạn Crazylife77 nói, bé bị ứ đàm hoặc dịch tiết trong miệng nên dễ bị nôn đấy. Vệ sinh răng miệng sạch sẽ là ko bị nữa đâu, bé 5 tuổi chị cho bé cạo lưỡi buổi sáng được rồi!

Và sáng ko nên cho uống sữa liền sau khi súc miệng. Sau khi vệ sinh răng miệng, chị cho bé uống một ly nước lọc khoảng 50ml để bao tử bé được trung hòa, sau đó bé sẽ vào trường ăn sáng. Nếu thứ 7, chủ nhật bé ở nhà thì chị cho bé uống nước, chờ khoảng 15" sau mới cho bé ăn sáng, sau đó mới uống sữa!

Thuốc Neopeptin là thuốc lợi tiêu hó, chị dùng cho bé cũng được nhưng thời gian dùng kéo dài từ 7 - 10 ngày thôi, rồi ngưng sử dụng 30 ngày. Nếu cần dùng dài hạn, chị phải hỏi ý kiến bác sĩ nhé!
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 713 Bài viết

• 527 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Crazylife77 Xem bài viết
    Thường những bé hay nôn khan là do lưỡi bị dơ hay bị vướng đàm trong họng vì từ đêm đến sáng dịch đàm tiết ra nhiều. Bé bị vậy thì cử tối của bé mẹ nên cho ăn hay uống trước khoảng 30 phút đến 1h để bé được tiêu hóa hết và khi ngủ cho bé nằm đầu cao hơn ( dịch đàm không bị ứ ngay cổ họng). Mẹ cho bé uống thêm thốc giọt neopeptin thử xem sao. Chúc bé nhà mẹ mau hết bệnh nhé .
    Cảm ơn mẹ nó nhé. Tối mình cho con uống sữa xong rổi uống nước mới đi ngủ. Tuy nhiên mình ko cho bé nằm gối mà nằm thẳng xuống nệm luôn. Như vậy có được ko nhỉ? vì mình nghe có người bảo gối đầu cho bé ko tốt cho cổ của bé!!!
    Chỉnh sửa lần cuối bởi VAPHAM; 17/07/2010 vào lúc 06:32 PM.
    • 713 Bài viết

• 527 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi muctieu Xem bài viết
    Mẹ VAPHAM có lưỡi cho bé mỗi sáng không? Mình nghĩ đôi khi lưỡi dơ cũng gây cảm giác khó chịu ở cổ họng của bé đấy!

Bé nhà mình gần 12 tháng nhưng sáng nào (khoảng 06h00 - Bé nhà mình thức sớm lắm) mình cũng dùng gạc (xỏ ngón tay) thấm ít dung dịch rơ lưỡi (bán tại các nhà thuốc) để chùi răng, miệng và lưỡi của bé đấy. Giống như đánh răng buổi sáng ấy mà! Sau đó cho bé tắm mát, rồi ăn cháo.

Mẹ VAPHAM đừng để bé ăn trễ quá, bé dễ bị "hư" bao tử lắm đấy! Bé có nôn khan cũng không sao, cứ cho ăn sớm đi nhé! Chúc bé ăn khỏe và không còn nôn nữa!
    Nhóc nhà mình được 8 cái răng rồi nhg mình ko sao thò tay vào miệng mà rơ lưỡi chà răng cho bé được!! bé ngậm miệng và khóc om lên. Mình sẽ cố xem ntn, chứ mình cũng biết sáng cho con ăn muộn quá ko tốt nhưng ăn vào lại nôn ra thì quá hại bao tử mẹ muctieu ạ!
    • 234 Bài viết

• 76 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi VAPHAM Xem bài viết
    Cảm ơn mẹ nó nhé. Tối mình cho con uống sữa xong rổi uống nước mới đi ngủ. Tuy nhiên mình ko cho bé nằm gối mà nằm thẳng xuống nệm luôn. Như vậy có được ko nhỉ? vì mình nghe có người bảo gối đầu cho bé ko tốt cho cổ của bé!!!
    Mẹ nên cho bé nằm gối ngủ đi vì không biết con mẹ VAPHAM trong thời gian đó đã tiêu hết sữa chưa. Mẹ cho bé nằm đầu cao, bé dễ thở hơn và sữa sẽ xuống bao tử chứ không ứ lại vùng họng. Mẹ cho bé gối mềm thôi không ảnh hưởng gì cổ cháu đâu. Bé mình từng bị cả năm trời nên mình nghiên cứu kỹ lắm Mà mẹ trong Tp hay ngoài Bắc vậy ?
    • 713 Bài viết

• 527 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Crazylife77 Xem bài viết
    Mẹ nên cho bé nằm gối ngủ đi vì không biết con mẹ VAPHAM trong thời gian đó đã tiêu hết sữa chưa. Mẹ cho bé nằm đầu cao, bé dễ thở hơn và sữa sẽ xuống bao tử chứ không ứ lại vùng họng. Mẹ cho bé gối mềm thôi không ảnh hưởng gì cổ cháu đâu. Bé mình từng bị cả năm trời nên mình nghiên cứu kỹ lắm Mà mẹ trong Tp hay ngoài Bắc vậy ?
    Mấy hôm nay mình cũng đang tập cho bé nằm gối. Bé chưa quen nên hơi trằn trọc khó ngủ nhưng sáng có vẻ bớt nôn, vẫn còn nôn khan nhưng cơn ko liên tục như trước nữa! mừng quá CM ơi, nhưng còn việc sáng rơ lưỡi thì mình thử 1 lần rồi thôi luôn :Sad: vì rơ lưỡi bé nên luôn ra ngoài chứ chẳng nôn khan nữa ạ.
    Cũng vì ăn muộn nên tính ra bé thiếu mất một bữa lúc 7h sáng, chắc vì thề mà con mình so với con CM bị thiếu cân và chiều cao? thế mà mình đi khám BS (mình đang ở nn), bs bảo là ko sao, lớn lên bé sẽ ăn nhiều hơn??!!!
    • 493 Bài viết

• 414 Được cảm ơn

Bé bỏ cữ sữa sáng ko sao đâu! Vì vào trường ăn sáng cũng có khẩu phần sữa rồi, ko sợ sút cân đâu! đúng như bạn Crazylife77 nói, bé bị ứ đàm hoặc dịch tiết trong miệng nên dễ bị nôn đấy. Vệ sinh răng miệng sạch sẽ là ko bị nữa đâu, bé 5 tuổi chị cho bé cạo lưỡi buổi sáng được rồi!

Và sáng ko nên cho uống sữa liền sau khi súc miệng. Sau khi vệ sinh răng miệng, chị cho bé uống một ly nước lọc khoảng 50ml để bao tử bé được trung hòa, sau đó bé sẽ vào trường ăn sáng. Nếu thứ 7, chủ nhật bé ở nhà thì chị cho bé uống nước, chờ khoảng 15" sau mới cho bé ăn sáng, sau đó mới uống sữa!

Thuốc Neopeptin là thuốc lợi tiêu hó, chị dùng cho bé cũng được nhưng thời gian dùng kéo dài từ 7 - 10 ngày thôi, rồi ngưng sử dụng 30 ngày. Nếu cần dùng dài hạn, chị phải hỏi ý kiến bác sĩ nhé!
    Mẹ muctieu hay quá! mẹ nhiều kinh nghiệm ghê :Rose:
    Con gái mình cũng hay bị tình trạng nôn khan như các bé, học tập mẹ muctieu mình cũng cho con đánh răng rồi uống 1 ly nước sau đó ăn sáng, thấy bé hết ngay. Chắc như mẹ nó nói là để bao tử trung hòa!! chắc cũng giống như người lớn tụi mình nếu bị đau bao tử thì sáng ra thấy trong bụng cồn cào, buồn nôn CM nhỉ? các bé thì chưa kìm được cơn nôn nên cứ nôn ra nước miếng thôi à.
    vậy bé nhỏ dưới 1 tuồi như con mẹ VAPHAM thì chắc cũng cho uống nước trước khi ăn sáng hả mẹ muctieu?
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Chip_kr; 24/07/2010 vào lúc 03:03 PM.
    • 1,591 Bài viết

• 581 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, con mình cũng vậy, nhưng mới vừa mở mắt ra buổi sáng là ho và ói liền, đàm nhớt cũng khá nhiều, mình chỉ có thể đánh răng chứ bi giờ già rồi (3 tuổi) bé không cho rơ lưỡi nữa, nhiều lúc sót ruột quá mà cũng chẳng biết phải làm sao, bé ăn buổi sáng rất dễ ói, đang ăn mà ho 1 phát là ói hết!

Neopeptin mình mua ngoài nhà thuốc hở các mẹ???
    • 234 Bài viết

• 76 Được cảm ơn

Mấy hôm nay mình cũng đang tập cho bé nằm gối. Bé chưa quen nên hơi trằn trọc khó ngủ nhưng sáng có vẻ bớt nôn, vẫn còn nôn khan nhưng cơn ko liên tục như trước nữa! mừng quá CM ơi, nhưng còn việc sáng rơ lưỡi thì mình thử 1 lần rồi thôi luôn :Sad: vì rơ lưỡi bé nên luôn ra ngoài chứ chẳng nôn khan nữa ạ.
    Cũng vì ăn muộn nên tính ra bé thiếu mất một bữa lúc 7h sáng, chắc vì thề mà con mình so với con CM bị thiếu cân và chiều cao? thế mà mình đi khám BS (mình đang ở nn), bs bảo là ko sao, lớn lên bé sẽ ăn nhiều hơn??!!!
    Quên nữa sáng trước khi ngủ dậy bạn cho bé uống nước nhé, rơ lưỡi xong rồi hãy uống sữa. Hay bạn cho bé ăn bột buổi sáng có trộn sữa thử xem. Bé nhà mình lúc 1 tuổi gầy lắm mình đọc 1 bài báo nói sau bữa ăn khoảng 1h bé có thể uống thêm 1 bình sữa nữa vì trong thức ăn có khi không cung cấp đủ chất và uống thêm sữa nữa thì 1 bữa của bé sẽ được cung cấp đủ hơn. Mình chăm theo cách đó bé lên cân đều đều hằng tháng.
    • 234 Bài viết

• 76 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nttcat Xem bài viết
    Các mẹ ơi, con mình cũng vậy, nhưng mới vừa mở mắt ra buổi sáng là ho và ói liền, đàm nhớt cũng khá nhiều, mình chỉ có thể đánh răng chứ bi giờ già rồi (3 tuổi) bé không cho rơ lưỡi nữa, nhiều lúc sót ruột quá mà cũng chẳng biết phải làm sao, bé ăn buổi sáng rất dễ ói, đang ăn mà ho 1 phát là ói hết!

Neopeptin mình mua ngoài nhà thuốc hở các mẹ???
    3 tuổi mà rơ không chừng bị bé cắn nữa mẹ mua ở ngoài nhà thuốc là có ah. Trong khi ăn là mẹ cho bé uống luôn nhé.
    • 7,032 Bài viết

• 5,636 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Chip_kr Xem bài viết
    Mẹ muctieu hay quá! mẹ nhiều kinh nghiệm ghê :Rose:
    Con gái mình cũng hay bị tình trạng nôn khan như các bé, học tập mẹ muctieu mình cũng cho con đánh răng rồi uống 1 ly nước sau đó ăn sáng, thấy bé hết ngay. Chắc như mẹ nó nói là để bao tử trung hòa!! chắc cũng giống như người lớn tụi mình nếu bị đau bao tử thì sáng ra thấy trong bụng cồn cào, buồn nôn CM nhỉ? các bé thì chưa kìm được cơn nôn nên cứ nôn ra nước miếng thôi à.
    vậy bé nhỏ dưới 1 tuồi như con mẹ VAPHAM thì chắc cũng cho uống nước trước khi ăn sáng hả mẹ muctieu?
    Bé dưới 1 tuổi. Buổi sáng sau khi rơ răng lưỡi xong, có thể cho uống vài muỗng ca phe nước trước rồi mới cho ăn sáng.....

Lâu quá ko vào đây xem, hôm nay có thông tin của Chuyên gia rùi! Các mẹ xem chuyên gia tư vấn đi nhé!
    • 713 Bài viết

• 527 Được cảm ơn

Bé dưới 1 tuổi. Buổi sáng sau khi rơ răng lưỡi xong, có thể cho uống vài muỗng ca phe nước trước rồi mới cho ăn sáng.....

Lâu quá ko vào đây xem, hôm nay có thông tin của Chuyên gia rùi! Các mẹ xem chuyên gia tư vấn đi nhé!
    Bệnh của con mình chưa được Chuyên gia trả lời mẹ muctieu ơi!
    • 1,136 Bài viết

• 1,006 Được cảm ơn

Bé nhà mình cũng chẳng bao giờ nằm gối, mình cứ đặt thẳng bé xuống giường. Nếu mẹ muốn gối cho con thì tìm loại gối mỏng, nhỏ thôi, đừng gối cao đầu con, mỏi cổ, đau đầu con lắm.
    • 20 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi trunghieu@ Xem bài viết
    Bé nhà mình cũng chẳng bao giờ nằm gối, mình cứ đặt thẳng bé xuống giường. Nếu mẹ muốn gối cho con thì tìm loại gối mỏng, nhỏ thôi, đừng gối cao đầu con, mỏi cổ, đau đầu con lắm.
    Mẹ nó ơi nếu cho bé nằm gối mềm thì yên tâm không ảnh hưởng gì đến cổ bé đâu.
    • 713 Bài viết

• 527 Được cảm ơn

Mình cho bé nắm gối thử như CM bảo nhưng chập tối thì bé gối, sáng ra gối đi đằng gối :Sad: vì đêm ngủ bé lăm ra khỏi gối rồi ko lăn vào nữa.
    Hôm trước có người bảo bé như thế coi chừng bị bao tử????!!!! bé mới hơn 10 tháng làm sao bị bao tử được CM nhỉ?
    • 206 Bài viết

• 752 Được cảm ơn

Con mình 10 tháng, từ tháng thứ 6 mình để ý thấy con hay bị nôn khan vào buổi sáng sớm!! bé thức dậy khoảng 15p là bắt đầu nôn nhưng chẳng có cái gì cả. Lúc đầu tưởng con nuốt cái gì đó rồI mắc trong họng, đưa đi BS soi may là ko có cái gì, họng bình thường, tiêu hoá bình thường nhưng triệu chứng thì ko hết. Vậy nên sáng bé thức dậy mình chỉ dám cho uống nước rồi đợi qua cơn nôn mới cho con uống sữa, hay ăn cháo. vây nên con mình thức 7h sáng chứ tới 9h mình mới cho con ăn được, ăn sớm bé sẽ nôn ra hết.
    Mong CM có cách gì thì chỉ dùm mình với, cảm ơn CM nhiều!
    Sau khi nhận được phản hồi từ chuyên gia dinh dưỡng Đỗ Thị Kim Liên, BTC chia sẻ với mẹ VAPHAM về câu trả lời của tình huống này nhen:

Bé hay bị nôn thường là do bé bị viêm họng làm vướng đờm rãi kích thích bé gây nôn. Bạn đã đưa bé đi khám bệnh và bác sỹ kết luận là bé bình thường. Một khả năng nữa là bé khi bạn lau răng miệng cho bé cũng kích thích bé gây nôn. Các mẹ chú ý không nên lau răng miệng hay đánh răng cho bé sau khi ăn vì khi cho tay hay bàn chải vào miệng trẻ sẽ gây kích thích làm bé bị nôn hết thức ăn vừa ăn xong.
    - Mỗi sáng khi bé ngủ dậy các mẹ nên lau rửa mặt và vệ sinh răng miệng cho bé. Tùy theo tuổi của bé các mẹ có thể dùng khăn mỏng mềm hay gạc xỏ ngón tay để lau răng miệng cho bé. Đối với bé lớn hơn thì hãy giúp bé đánh răng xúc miệng nước muối.
    Sau khi làm vệ sinh răng miệng cho bé uống ít nước và sau đó khoảng 30 phút, khi bé đã hoàn toàn tỉnh táo hãy cho bé ăn. Khi đó bé sẽ ăn ngon miệng và tránh được hiện tượng nôn trớ của trẻ.

Chúc bạn thành công,
    BS. Đỗ Thị Kim Liên

BTC chúc mẹ VAPHAM cùng bé yêu luôn khỏe mạnh và đáng yêu nhen :Rose:
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)