• 2 Lượt chia sẻ
  • 4.48K Lượt đọc
  • 16 Trả lời

2 Người đang theo dõi

• 83 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Chả hiểu sao, con mình năng động hết sức, bé rất nhiều năng lượng, đến tối gần 12h mới chịu ngủ. Mình đi làm về mệt không bằng chơi với bé 1 buổi tối. Có dụ dỗ, tắt đèn, bắt đi ngủ bé vẫn không ngủ.
    Mình phải làm sao đây, các mẹ ơi!
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 2,878 Bài viết

• 3,548 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi phongthi Xem bài viết
    Chả hiểu sao, con mình năng động hết sức, bé rất nhiều năng lượng, đến tối gần 12h mới chịu ngủ. Mình đi làm về mệt không bằng chơi với bé 1 buổi tối. Có dụ dỗ, tắt đèn, bắt đi ngủ bé vẫn không ngủ.
    Mình phải làm sao đây, các mẹ ơi!
    Chắc là phải chịu thôi. Con mình cũng vậy, ngủ rất ít. Mình chả biết làm sao.

• 57 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ_nhóc_con Xem bài viết
    Chắc là phải chịu thôi. Con mình cũng vậy, ngủ rất ít. Mình chả biết làm sao.
    Ngay từ đầu các mẹ nên tập cho bé thói quen ngủ sớm, sau này có bắt bé thức thì bé cũng buồn ngủ mà chịu không nổi đâu. Các mẹ thử tập lại cho bé xem thế nào? Còn em thì đau đầu vì bé nói nhiều, hay làm phiền, không tự chơi, không có khả năng tự tạo niềm vui, bé toàn phải bắt ít nhất 1 người chơi với bé.
    Hic.
    • 7,032 Bài viết

• 5,636 Được cảm ơn

7h30 tối, chị cho bé uống 1 ly sữa 180ml, sau đó làm vệ sinh răng miệng cho bé và lau mát cho bé bằng nước ấm, thay đồ ngủ (pijama) cho bé. Đúng 08h00 tối cho bé lên giường, tắt đèn huỳnh quang, mở đèn ngủ màu xanh hoặc tím, nếu được thì mở một loại nhạc "ru ngủ" âm thanh nho nhỏ và ba mẹ không được nói chuyện với bé. Tự nhiên bé sẽ buồn và ngủ thôi! Lúc đầu, bé sẽ hơi khó chịu và phản ứng, ba hoặc mẹ bé cứ ôm bé vào lòng đu đưa cho bé ngủ theo điệu nhạc. Dần dà bé sẽ quen giấc cứ 08h00 tối là sẽ muốn "lên chuồng" thôi!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,878 Bài viết

• 3,548 Được cảm ơn

Vấn đề thường nó lại nằm ở 2 chỗ: Bé khó ngủ + khó ăn kèm theo. Bé đi học về là 5h30, ngồi vào bàn ăn lúc 6h30, ăn được 1/2 bát cơm thì 8h tối mới xong. Uống sữa cũng vậy, chầy bửa i như thế. Nếu ngủ từ 8h bé sẽ chả có gì bỏ bụng. Mà bé học trường công lập, nên chế độ ăn hạn chế hơn. Chưa kể sáng ra vội vội vàng vàng bé chả ăn được gì, lại thêm ngái ngủ nữa!!!!!!!!!!!

• 7,032 Bài viết

• 5,636 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ_nhóc_con Xem bài viết
    Vấn đề thường nó lại nằm ở 2 chỗ: Bé khó ngủ + khó ăn kèm theo. Bé đi học về là 5h30, ngồi vào bàn ăn lúc 6h30, ăn được 1/2 bát cơm thì 8h tối mới xong. Uống sữa cũng vậy, chầy bửa i như thế. Nếu ngủ từ 8h bé sẽ chả có gì bỏ bụng. Mà bé học trường công lập, nên chế độ ăn hạn chế hơn. Chưa kể sáng ra vội vội vàng vàng bé chả ăn được gì, lại thêm ngái ngủ nữa!!!!!!!!!!!
    Trời! Bé ăn cơm những 1h30', mà mới hết 1/2 bát. Vậy là chị phải tăng giờ ăn lên lúc 06h00, chứ 06h30 thì hơi muộn đấy! Nếu bé ăn chậm, mình chị chị phải chịu khó ngồi đút cơn cho bé thôi, cố gắng cho bé ăn trong vòng 30 phút là phải xong bữa. Bé nhà mình cũng hay ngậm cơm trong miệng lắm, bị như vậy mình lấy cái roi mây ra để kế bên là bé tự nhiên nhai thôi! Nhưng để bé ăn nhanh, trước khi đi chợ chị nên hỏi bé: "hôm nay con muốn ăn gì?" hoặc "mẹ nấu món đó con thấy được ko?", để bé tự chọn món ăn bé sẽ thích ăn hơn!
    • 16 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Chào các mẹ! con nhà mình còn không chịu ngủ trưa nữa cơ. Con mới đi lớp mẫu giáo bé, cô bảo ăn ít, ngủ ít (mình nghĩ có khi không ngủ), hôm nào ở nhà với mẹ thì...đến tăng huyết áp mất vì dùng đủ các bài mà con vẫn cứ "luôn mồm", dọa nạt đủ kiểu rồi con hứa "con ngủ đây, con ngủ đây!" đc một lúc lại quay trở lại từ đầu. Mình thấy bất lực quá, các mẹ có cách nào chỉ giúp mẹ Bống với!!!!:Crying:
    • 198 Bài viết

• 124 Được cảm ơn

Bé nhà chị mấy tuổi rồi chị ? Nghĩa là cháu không chịu ngủ trưa thôi chứ còn buổi tối vẫn ngủ ngon lành chứ ạ?
    • 493 Bài viết

• 414 Được cảm ơn

Chuyện ăn, ngủ của con CM phải tập cho bé có nề nếp từ lúc mới sinh thì sau này mới dễ được, chứ lớn chút bé biết thì rất khó.
    Bé ăn chậm: Mẹ chịu khó đổi món cho con thường xuyên. Như con mình ko thích ăn cơm, thích những món nước như cháo, mỳ , hũ tíu, .. những món con thích con sẽ ăn nhanh hơn CM ạ. Cho con ăn đúng bữa, đúng giờ và ko cho ăn vặt.
    Bé ko chịu ngủ trưa hay ngủ tối muộn: Thường thì khi con ăn no 30p hay 1 tiếng sau con sẽ buồn ngủ. lúc này CM hãy cho con lên giường, tắt TV, cát sét,... thật yên tĩnh. Nếu tối thì tắt đèn, mở đèn ngủ, .... cho bé quen với những hành động đó, khi nhìn thấy bé sẽ biết là tới giờ đi ngủ rồi. mỗi bé có 1 thói quen trước khi ngủ. như bé nhà mình thì nằm với mẹ mẹ phải vỗ mông bé mới ngủ, quen như vậy rồi nên có hôm mẹ mỏi tay ko vỗ mông bé nắm tay mẹ để vào mông bé!! cháu mình thì tới giờ là cho lên giường, nằm lăn qua lăn lại là ngủ.
    Nhưng CM phải để ý là trẻ con chỉ có vài phút buồn ngủ thôi, lúc đó mà bé ko ngủ được thì bé sẽ ko ngủ nữa, đừng có ép bé mà cho dậy chơi, khi nào bé mệt bé sẽ ngủ.
    Nếu ban ngày bé ngủ nhiều, tối sẽ ngủ ít và ngủ muộn. Làm sao cho con ngủ khoảng 12 tiếng 1 ngày là được CM ạ.
    Chúc các bé ăn ngoan ngủ ngoan nhé!
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Chip_kr; 18/07/2010 vào lúc 05:30 PM.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 13,146 Bài viết

• 9,410 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi BichNhat Xem bài viết
    Chào các mẹ! con nhà mình còn không chịu ngủ trưa nữa cơ. Con mới đi lớp mẫu giáo bé, cô bảo ăn ít, ngủ ít (mình nghĩ có khi không ngủ), hôm nào ở nhà với mẹ thì...đến tăng huyết áp mất vì dùng đủ các bài mà con vẫn cứ "luôn mồm", dọa nạt đủ kiểu rồi con hứa "con ngủ đây, con ngủ đây!" đc một lúc lại quay trở lại từ đầu. Mình thấy bất lực quá, các mẹ có cách nào chỉ giúp mẹ Bống với!!!!:Crying:
    Không cho con uống nước có gas, có đường nhe mẹ nó vì mấy thứ đó boost energy của con nhiều lắm đó.

Con mình cứ bắt lên giường dù con không buồn ngủ, nằm một hồi không ai nói chuyện tắt đèn hết là bé ngủ à. Bé nào khó ngủ thì mẹ chịu khó lên giường cùng con, tắt hết đèn trong phòng đóng cửa lại và mẹ nói hai mẹ con mình ngủ và im lặng bé nói gì mình cũng dứt khoát bảo bé ngủ, khoảng 1 tuần là bé có thể ngủ sớm được.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 16 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Tối bé ngủ vẫn bình thường, vỗ vỗ vài cái là ngủ. Nhưng điều băn khoăn của mình là con rất khó ngủ trưa, mà trẻ con không ngủ trưa là không tốt phải không các mẹ? Ở lớp cô làm sao quan tâm vỗ về như mẹ cháu ở nhà được, thế nên mình lo lắm vì chắc rằng con không được ngủ trưa. Các mẹ nhất là mẹ nào có con mới đi lớp xin chia sẻ với!
    • 2,443 Bài viết

• 2,300 Được cảm ơn

bé nhà em thì hôm nào mà ngủ trưa muộn (khoảng 13h gì đó) và dậy muộn (16h mới dậy) thì y như rằng buổi tối cô nàng phải 23h mới đi ngủ. Nhiều hôm đi làm về mệt mà nựng con mãi nó không ngủ em cũng tức lắm, biết ngay là cô nàg dậy muộn. Vì vậy em phải nhắc bà nội bé là cho bé ngủ trưa sớm hoặc nếu không thì bà gọi bé dậy sớm chút.
    • 3,024 Bài viết

• 3,232 Được cảm ơn

bé nhà mình hơn 2 tuổi và có nhiều hôm cũng rất ham chơi nên không chịu ngủ, mình đành phải dùng đến phương pháp là bé rất sợ con rắn phun nước( vòi hoa sen) nên bảo bé: con mà không chịu nhắm mắt lại ngủ là con rắn phun nước nó đến đấy, eo ôi mẹ sợ lắm. thôi mẹ đi ngủ đây, thế là mình tắt điện, bé còn hỏi là : con rắn phun nước nó không ngủ hả mẹ. Sao nó còn chưa ngủ...Suỵt, nó mà nghe tiếng của em bông là nó vào đấy.Im lặng, mình xoa lưng thế là ngủ.
    • 371 Bài viết

• 239 Được cảm ơn

Híc, ít nhất thì bé nhà bongmeo còn có con rắn phun nước mà sợ.

Bé nhà mình 21 mths rồi, không biết sợ thứ gì, hồi trước không ngủ, mình bảo "con ngủ đi nếu không mẹ gọi ông thạch sùng đến đấy!", nghe xong bé dáo dác tìm và hỏi "đâu, đâu?" với vẻ hào hứng. Thế là bó tay luôn.

Hiện tại bé nhà mình đang đi mẫu giáo, cô giáo bảo bé ngủ trưa ít lắm. Thế nên tối đến về nhà thì đi ngủ rất ngoan, rất dễ và ngủ sớm, từ khoảng 8h tối. Thế nhưng mấy hôm nay, tự dưng cứ đến đêm là bé thức dậy và làm đủ trò, khóc đòi mẹ bế đứng lên, đi đi lại lại. Mình thấy mắt bé vẫn nhắm tịt, nhưng hễ mẹ đứng lại là khóc toáng lên. Thường mình cứ phải chờ tới lúc bé tỉnh hẳn thì mới bắt đầu "đàm phán" với bé được. Tuy nhiên, lúc này bé lại rất tỉnh táo, nhất định không chịu thỏa thuận để nằm xuống giường. Hoặc nếu bị đặt nằm xuống thì lại vòi đi vào toilet để tiểu tiện, xong thì không chịu cho mẹ bế đi vào phòng trở lại vì sợ phải nằm ngủ.

Tình trạng này kéo dài đến khoảng hơn 2 tiếng mỗi tối. Sáng nào mẹ cũng không dậy nổi, toàn đi làm trễ. Mẹ nào có biện pháp gì không, giúp mình với!!!:Worried:
    Chỉnh sửa lần cuối bởi trahoanu08; 28/07/2010 vào lúc 11:19 AM.
    • 240 Bài viết

• 50 Được cảm ơn

Bé nhà em ban ngày ngủ nằm võng( không chịu nằm giường ạ) nhưng đêm thì chịu nằm dưới sàn ạ, hix bé chẳng chịu nằm nệm gì cả, nệm nhà em cao 10 phân bé cứ lăn xuống sàn chỗ cạnh nệm với màn ấy ạ, làm em phải dùng mền gấp lại lót cho bé tạo thành 1 chỗ nằm ở đó.ngoài cạnh màn em dùng gối ôm tấn để muỗi khỏi đốt( thế mà nhìu lần vẫn bị sưng cả tay chân lên ạ vì bé ôm gối mà) thỉnh thảng quay vô ôm nệm, thế mà lại ngủ ngon lành. Em sợ muỗi đốt sợ con lạnh bế lên nệm nằm thì lăn tứ phía rùi bò qua người về vị trí cũ( hix, bó tay luôn). Em bắt bé đi ngủ lúc gần 9h tối tắt hết đèn , gãi lưng gãi đầu , bé nằm ôm gối thế là ngủ thôi cũng có hôm bé không ngủ liền mà cứ 1 mình ê a( chưa nói ạ) rồi bò dậy, mẹ lại ôm bắt nằm xuống không nói chuyện bé mới chịu ngủ.Về khoản ngủ buổi tối thì ok ạ nhưng cho em hỏi làm sao cai võng cho bé ạ em sợ mai mốt cho đi học không có võng bé chẳng ngủ được thì tội quá
    • 2,512 Bài viết

• 2,436 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi trahoanu08 Xem bài viết
    Híc, ít nhất thì bé nhà bongmeo còn có con rắn phun nước mà sợ.

Bé nhà mình 21 mths rồi, không biết sợ thứ gì, hồi trước không ngủ, mình bảo "con ngủ đi nếu không mẹ gọi ông thạch sùng đến đấy!", nghe xong bé dáo dác tìm và hỏi "đâu, đâu?" với vẻ hào hứng. Thế là bó tay luôn.

Hiện tại bé nhà mình đang đi mẫu giáo, cô giáo bảo bé ngủ trưa ít lắm. Thế nên tối đến về nhà thì đi ngủ rất ngoan, rất dễ và ngủ sớm, từ khoảng 8h tối. Thế nhưng mấy hôm nay, tự dưng cứ đến đêm là bé thức dậy và làm đủ trò, khóc đòi mẹ bế đứng lên, đi đi lại lại. Mình thấy mắt bé vẫn nhắm tịt, nhưng hễ mẹ đứng lại là khóc toáng lên. Thường mình cứ phải chờ tới lúc bé tỉnh hẳn thì mới bắt đầu "đàm phán" với bé được. Tuy nhiên, lúc này bé lại rất tỉnh táo, nhất định không chịu thỏa thuận để nằm xuống giường. Hoặc nếu bị đặt nằm xuống thì lại vòi đi vào toilet để tiểu tiện, xong thì không chịu cho mẹ bế đi vào phòng trở lại vì sợ phải nằm ngủ.

Tình trạng này kéo dài đến khoảng hơn 2 tiếng mỗi tối. Sáng nào mẹ cũng không dậy nổi, toàn đi làm trễ. Mẹ nào có biện pháp gì không, giúp mình với!!!:Worried:
    Bé nhà bạn có phải mới đi mẫu giáo ko?
    Nhóc nhà mình từ hồi 5 tháng đã được mẹ rèn nếp ngủ, 9h ngủ, giường riêng, không bế ru mà cứ đặt bé vào giường và tự ngủ. Phương pháp cũng tương tự như của các mẹ ở đây, tức là cho vào giường, tắt điện, tắt TV, im lặng. Hôm nào bé mệt thì hơi nhõng nhẽo, mình vỗ mông hoặc xoa lưng, hát nho nhỏ, còn bình thường thì kệ, bé phản ứng bằng cách gọi mẹ, hoặc tự cười đùa nói chuyện với mẹ để mẹ cũng chơi cùng, nhưng ko nhận được phản hồi gì từ mẹ nên khoảng 15 phút là chán, ngủ luôn. Đến khi bé được 19 tháng mình cho đi lớp. Mất hơn 1 tuần, Nhóc cứ đêm là dậy mấy lần, gào khóc thảm thiết, chỉ cho mẹ bế, mà bế rồi cũng ko yên. Đây là phản ứng tâm lý thông thường đối với những bé mới đi học. Dạng như bé sợ bị bỏ rơi, sợ mẹ đi mất, nên cứ về nhà là bám mẹ kinh khủng. Ăn uống, sinh hoạt khác cũng bị xáo trộn theo. Khi bé đã quen với việc đi học rồi (1 tuần đến 1 tháng, tùy từng bé), mọi thứ sẽ trở lại gần như bình thường.
    Khi bé đi học rồi mình nghĩ phải thay đổi sinh hoạt ở nhà 1 chút, ví dụ như giờ ngủ, thay đổi thế nào để ở trường bé vẫn ngủ trưa, sáng vẫn dậy sớm để đi học nhưng ko làm giảm tổng thời gian bé ngủ.
    Nhóc nhà mình may mà 9h tối ngủ, sáng 7h dậy từ trước khi đi học, trưa 11h30, 12h ngủ đến 2h, 2h30, cũng gần giống với lịch ở lớp: 8h vào học, 11h trưa bắt đầu ngủ, nên ko cần phải xáo trộn nhiều.
    Chúc bé nhà mẹ sớm ngủ ngoan trở lại nhé!
    • 1,136 Bài viết

• 1,006 Được cảm ơn

Bé nhà mình chiều dậy lúc 4 giờ, đến hơn 7 giờ tối là cu cậu dụi dụi mắt rồi nhưng mình cố chơi đùa với con kéo dài thời gian đến 8h mình tắt hết đèn, cho ty một bình sữa. Vừa ty vừa hát ru cho cu cậu nghe. Ty xong mình đặt nằm xuống giường cho ốm cái gối mà cu cậu rất kết rồi xoa lưng, vỗ mông, lăn qua lăn lại khoảng 5 phút là mắt nhắm tịt đến 7 giờ sáng. Tuyệt đối trong lúc mình ru ngủ cả nhà phải im lặng, nó mà nghe có tiếng người nói chuyện là nó nhỏm dậy liền, "tám" ghê lắm.:Laughing::Laughing::Laughing: