Cho bé tự do khám phá thế giới bên ngoài

Con bị bỏng nước sôi, mẹ phải làm sao?

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 12.3K Lượt đọc
  • 15 Trả lời

1 Người đang theo dõi

• 206 Bài viết

• 752 Được cảm ơn

Trưa mẹ đang nấu ăn, nấu nhiều món nên để bớt nôì canh xuống sàn nhà. Con đi ngang qua đá vào nồi canh nóng, đổ nồi canh, con bị ngã và bị bỏng nặng.

Không biết tình huống thế này, bố mẹ làm sao nhỉ :Sad::Sad::Sad:
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 7,032 Bài viết

• 5,633 Được cảm ơn

Trước đây, lúc mình còn nhỏ. Có 1 lần em mình vô ý làm rớt bình thủy trên bàn xuống đất. Em ấy bị bỏng ở chân và khóc rất nhiều. Mình thấy ba mình làm như sau:

Bước 1: Mang em vào nhà vệ sinh, đưa vết thương vào vòi nước sạch, mở vòi nước xả trực tiếp nước lên vết thương cho sạch.
    Bước 2: Sử dụng kem trị phỏng bôi một lớp mỏng lên vết thương
    Bước 3: Dùng băng gạc quấn vết thương để tránh nhiễm trùng

Sau đó, ba và mẹ cùng đưa em ấy vào bệnh viện. Bây giờ, mình có gia đình và có hai bé. Bé nhà mình chưa từng bị bỏng vì mình cảnh báo con rất nhiều lần về tác hại của việc nghịch lửa, phỏng nước sôi, phỏng pô xe,... nên bé rất cẩn thận. Nhưng mình cũng sẽ học cách cấp cứu ấy của ba mình cho các cháu trong nhà.

Lưu ý:
    - Không nên dùng nước mắm, nước tương, kem đánh răng... để đổ lên vết thương (giống như mấy ông bà xưa chỉ dẫn). Điều này dễ làm vết thương nhiễm trùng, khó điều trị.
    - Trong tủ thuốc gia đình luôn luôn phải có 1 tuýp trị bỏng và băng gạc sẵn sàng cho việc cấp cứu
    - Vì da đã bị phỏng nghiêm trọng,vết thương ngoài da rất dễ bị nhiễm trùng nếu để lâu ngoài không khí. Vì thế, gia đình nhanh chóng đưa bé vào bệnh viện gần nhất để cứu chữa kịp thời.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 13,123 Bài viết

• 9,352 Được cảm ơn

Mình nhớ mãi ngày em mình biết bò, hắn đổ nguyên bình thủy nước vào giò và mọi người xúm lại dội nước cho em rồi tính dẫn em đi cấp cứu nhưng sau đó một bác cạnh nhà "tao có tuýp thuốc bên bển gửi về để tao cho" thế rồi bác chạy về lấy xức lên cho em và dặn dò bà nanny chăm em bao lâu thì xức lại. Một tuần sau thì em khỏi.

Và cũng đúng thôi nôi em thì một cu khác đi lò cò sao đó mà mà đặt nguyên cái bottom vào nồi cà ri, mọi người cũng lật đật cởi hết đồ ra dội nước lạnh vào và bắt cu ấy nằm úp xức thuốc vào. 1 tuần lễ cu ấy ở truồng không mặc quần đi trong nhà và rồi cũng khỏi.

Tuổi thơ của tui hãi hùng quá :Laughing:
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Liên ròm; 12/10/2010 vào lúc 04:12 PM.
    • 2,443 Bài viết

• 2,300 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi muctieu Xem bài viết
    Trước đây, lúc mình còn nhỏ. Có 1 lần em mình vô ý làm rớt bình thủy trên bàn xuống đất. Em ấy bị bỏng ở chân và khóc rất nhiều. Mình thấy ba mình làm như sau:

Bước 1: Mang em vào nhà vệ sinh, đưa vết thương vào vòi nước sạch, mở vòi nước xả trực tiếp nước lên vết thương cho sạch.
    Bước 2: Sử dụng kem trị phỏng bôi một lớp mỏng lên vết thương
    Bước 3: Dùng băng gạc quấn vết thương để tránh nhiễm trùng

Sau đó, ba và mẹ cùng đưa em ấy vào bệnh viện. Bây giờ, mình có gia đình và có hai bé. Bé nhà mình chưa từng bị bỏng vì mình cảnh báo con rất nhiều lần về tác hại của việc nghịch lửa, phỏng nước sôi, phỏng pô xe,... nên bé rất cẩn thận. Nhưng mình cũng sẽ học cách cấp cứu ấy của ba mình cho các cháu trong nhà.

Lưu ý:
    - Không nên dùng nước mắm, nước tương, kem đánh răng... để đổ lên vết thương (giống như mấy ông bà xưa chỉ dẫn). Điều này dễ làm vết thương nhiễm trùng, khó điều trị.
    - Trong tủ thuốc gia đình luôn luôn phải có 1 tuýp trị bỏng và băng gạc sẵn sàng cho việc cấp cứu
    - Vì da đã bị phỏng nghiêm trọng,vết thương ngoài da rất dễ bị nhiễm trùng nếu để lâu ngoài không khí. Vì thế, gia đình nhanh chóng đưa bé vào bệnh viện gần nhất để cứu chữa kịp thời.
    Cảm ơn mẹ muctieu về bài viết này nhé! Phải oánh dấu cái để chẳng may có ai đó bị bỏng còn biết cách mà sơ cứu chứ. Ôi, phủ phui cái mồm
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 468 Bài viết

• 119 Được cảm ơn

e vẫn chữa bỏng ở ông lang chỗ số 6 quang trung (có 1 cơ sở khác ở ngõ 20 trần duy hưng). mấy lần bị bỏng bô, bị ngã e toàn ra đó. thấy vết thương khô mau ạ
    Em yếu đuối nên cần che chở
    Em hay vấp nên cần nâng đỡ
    Em dại khờ nên chẳng biết lo toan
    • 204 Bài viết

• 132 Được cảm ơn

Em hay mặc váy và quần ngố đi ra đường, cũng rất hay bị bỏng bô, từ xe của người khác, kinh nghiệm là em tìm ngay cục nước đá sạch, chườm vào vết bỏng khoảng 20 phút hoặc hơn, sẽ không để lại sẹo. Càng sớm càng tốt trong vài ba phút, nếu để quá lâu, trên 15phút, nguy cơ sẹo càng cao. Dĩ nhiên, sau đó, nếu có thuốc bôi bỏng cũng tốt.
    • 4,614 Bài viết

• 9,911 Được cảm ơn

Tất cả những gì bạn muctieu nói đều chính xác trừ điểm này.
    Theo như mình đc biết thì nếu bạn xả trực tiếp nước vào vết bỏng thì có thể gây tróc da cho bé và vô tình làm vết bỏng thêm sâu. Bạn nên nhúng bé vào chậu đầy nước, như thế sẽ đỡ xót hơn cho bé mà cũng giống như việc cho vết bỏng tiếp xúc trực tiếp với nước.
    Để cuối tuần này mình vào viện Bỏng thăm các bé mình sẽ hỏi thăm bs xem nên sơ cứu bỏng thế nào nhé.
    Mà các mẹ nhớ cẩn thận vụ bỏng, mình vào viện Bỏng nhiều chứng kiến nhiều vụ thương tâm lắm, để lại di chứng suốt đời mà do người lớn ko cẩn thận khiến các bé chịu hậu quả.

Bước 1: Mang em vào nhà vệ sinh, đưa vết thương vào vòi nước sạch, mở vòi nước xả trực tiếp nước lên vết thương cho sạch
    Trái Tim Nhân Ái đồng hành với các bé Viện Bỏng Quốc gia.
    http://www.webtretho.com/forum/f479/.../#post19492556
    Ủng hộ suất ăn miễn phí cho bệnh nhi nghèo tại viện Nhi
    http://www.webtretho.com/forum/f479/...-uong-1267380/
    • 85 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Hồi bé nhà mình 9 tháng cũng bị đổ nguyên phích nước nóng vào người mình đã xử lý thế này:
    Nhẹ nhàng lột quần áo của con ra và cho vào chậu nước lạnh sạch, sau đó thấm khô người con bằng khăn một cách nhẹ nhàng rồi bôi thuốc trị bỏng lên chỗ bị bỏng, bôi nhiều lần(đó là một loại thuốc mẹ mình đi Trung Quốc đã mua, phải công nhận là thuốc đó tốt thật, bé nhà mình bị bỏng như vậy mà ko bị rộp lên, chỉ những kẽ chân mình không bôi thuốc thì mới bị rộp)
    • 2,020 Bài viết

• 2,102 Được cảm ơn

Lúc trước đi học tiền sản cũng được BS chỉ cho một số cách, em post lên chia sẻ nhé.

Khi bé bị bỏng điều cần thiết phải làm là:

- Phải giảm đau,làm mát vết bỏng bằng cách mở vòi nước chảy chầm chậm lên vết bỏng trước khi cởi bỏ quần áo của bé ra vì nó có thể sẽ dính vào vùng da bị phỏng. Không đem ngâm trẻ vào nước lạnh vì như vậy sẽ gây ra hiện tượng hạ thân nhiệt.

- Khi đã làm mát vết bỏng, hãy cởi bỏ quần áo ra khỏi vết bỏng. Dùng kéo cắt bỏ những chất liệu dính vào da. Cẩn thận cởi bỏ quần áo ra trước khi vết bỏng sưng, dộp lên.

- Đừng sờ vào vết bỏng hay làm vỡ các bọng nước, bọng nước bảo vệ vùng da bị bỏng bên dưới, trong khi da non đang mọc.

- Đắp lên vùng bỏng một miếng gạc sạch không tưa sợi để tránh nhiễm trùng.

- Tuyệt đối không thoa bất cứ dầu, mỡ hoặc thuốc mỡ, thuốc nước nào lên vùng da bị bỏng va đưa ngay bé đến bệnh viện.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi bameluonbencon; 12/10/2010 vào lúc 11:51 PM.
    • 7,032 Bài viết

• 5,633 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi 3012 Xem bài viết
    Tất cả những gì bạn muctieu nói đều chính xác trừ điểm này.
    Theo như mình đc biết thì nếu bạn xả trực tiếp nước vào vết bỏng thì có thể gây tróc da cho bé và vô tình làm vết bỏng thêm sâu. Bạn nên nhúng bé vào chậu đầy nước, như thế sẽ đỡ xót hơn cho bé mà cũng giống như việc cho vết bỏng tiếp xúc trực tiếp với nước.
    Để cuối tuần này mình vào viện Bỏng thăm các bé mình sẽ hỏi thăm bs xem nên sơ cứu bỏng thế nào nhé.
    Mà các mẹ nhớ cẩn thận vụ bỏng, mình vào viện Bỏng nhiều chứng kiến nhiều vụ thương tâm lắm, để lại di chứng suốt đời mà do người lớn ko cẩn thận khiến các bé chịu hậu quả.
    Bameluonbencon nói đúng đấy! Nếu theo ý của 3012 ngâm vết bỏng vào chậu nước, nếu vết bỏng quá sâu sẽ bị hạ thân nhiệt, khiến bé bị "hành" và nóng sốt ngay, vết bỏng nên được làm mát (xả dưới vòi nước nhẹ trực tiếp) ngay lập tức trong vòng 30 giây! Và thoa thuốc, quấn băng gạc ngay sẽ dễ điều trị hơn!
    • 2,818 Bài viết

• 1,317 Được cảm ơn

Bameluonbencon nói đúng đấy! Nếu theo ý của 3012 ngâm vết bỏng vào chậu nước, nếu vết bỏng quá sâu sẽ bị hạ thân nhiệt, khiến bé bị "hành" và nóng sốt ngay, vết bỏng nên được làm mát (xả dưới vòi nước nhẹ trực tiếp) ngay lập tức trong vòng 30 giây! Và thoa thuốc, quấn băng gạc ngay sẽ dễ điều trị hơn!
    Chị đồng ý với cách chữa bỏng của em. Chính xác là xả nước nhè nhẹ vào vết bỏng, trong trường hợp ko có vòi nước thì ngâm vào chậu (cốc) nước cũng được nhưng ngâm trong vòng 15 đến 20 phút nhé, và trong vòng 15 phút đầu ngay sau khi bị bỏng.
    Thực ra hị học được cách này khi đi thi cùng Chanh trong chương trình "Gia đình và sức khoẻ trẻ thơ" sau đó thì mẹ cũng có cơ hội áp dụng mấy lần (một lần bị bỏng bô xe máy và 1 lần bỏng nước sôi). Bỏng bô xe máy khi đi chợ do một mẹ vô ý vô tứ quệt vào, chị chạy ngay vào nhà gần đó, nhờ vòi nước trong vòng 15 phút. Bỏng nước sôi thì bị ở cơ quan can tội vừa rót nước vừa canh máy in, ở CQ mà cứ ngồi ở NVS đến 15 phút thì cũng kỳ nên chị làm một bình nước mang về phòng làm việc và ngâm tay vào đó 20 phút sau thì hết đỏ, chả cần bôi thuốc gì mà hôm sau cũng khỏi.
    Và đây là cách mà mình đã học được khi đi thi cùng bé Chanh (nhớ mang máng thôi, nhưng đúng quy trình là như vậy):
    - Khi bị bỏng nước sôi cần nhanh chóng cởi bỏ đồ trang sức tiếp giáp với phần bị bỏng, sau đó để phần da bị bỏng dưới vòi nước sạch (cho chảy chậm) hoặc ngâm vào chậu nước lạnh khoảng 15 đến 20 phút. Nước lạnh sẽ giúp làm mát vết bỏng, giúp chỗ bị bỏng không bị rát đồng thời làm vết bỏng không bị sâu thêm và lan rộng hơn.
    - Không dùng đá để chườm trực tiếp lên vết bỏng. Không bôi nước mắm, muối, mỡ hay dầu lên vết bỏng vì dễ gây nhiễm trùng.
    - Sau khi đã làm nguội da bằng nước lạnh hãy thoa một lớp kem chữa bỏng lên vùng da bỏng sau đó dùng một miếng gạc sạch băng vết bỏng lại, nên băng gạc lỏng một chút.
    Sau đó nhanh chóng đưa bệnh nhân tới cơ sở y tế gần nhất.

http://lilypie.com/Fifth_Birthday_codemini.php
    Với mẹ các con là cả thế giới.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 136 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

eo ôi nghĩ đến bỏng e còn hãi hồn. nhỡ các con có bị thì thương lắm
    Cún con là nhất ở trên đời!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 4,614 Bài viết

• 9,911 Được cảm ơn

Về việc bị hạ thân nhiệt khi ngâm vào nước lạnh hay ko thì e cũng ko rõ, nhưng có lẽ chị nào ở trên nói đúng, có thể xả chầm chậm nước thôi ạ chứ nếu xả mạnh là làm bong da e bé ngay.
    T7 này các mẹ vào viện Bỏng e sẽ nhờ hỏi bác sỹ trong đấy để có thông tin chính xác để các mẹ tham khảo phòng khi phải sơ cứu cho con bị bỏng.
    Trái Tim Nhân Ái đồng hành với các bé Viện Bỏng Quốc gia.
    http://www.webtretho.com/forum/f479/.../#post19492556
    Ủng hộ suất ăn miễn phí cho bệnh nhi nghèo tại viện Nhi
    http://www.webtretho.com/forum/f479/...-uong-1267380/
    • 50 Bài viết

• 153 Được cảm ơn

Mình từng bị bỏng nước sôi, nguyên một nồi nước sôi đổ vào chân, mình đã lấy hết đá trong tủ lạnh đổ vào nước lã, ngâm chân 3 tiếng đồng hồ, khi nhấc lên không thấy rát nữa.

Chân lại như chưa hề có chuyện gì xảy ra.
    • 3,484 Bài viết

• 1,747 Được cảm ơn

Bống sau khi nằm viện 26 ngày ,ra viện được 3 ngày thì xảy ra chuyện.Hôm đó bà nội đi chợ sáng ,mẹ đi làm.Nhà chỉ còn ông nội và Bống.Bống đang chơi thì đòi ông đi ị,ông đặt cháu ngồi bô rồi đi lấy ấm nước sôi đổ vào chậu để pha nước rửa cho cháu.Nghĩ chủ quan là cháu đang ngồi bô sẽ không nghịch ,ông đi cất ấm nước không ngờ Bống lon ton ra thò cả tay cả chân vào chậu nhưng do nóng tay phản xạ nhanh rút ra kịp,còn chân.Ông nội xả nước lạnh cho cháu thò chân vào ngâm và điện cho tớ.Tớ bảo ông bình tĩnh ,không được ngâm đá cho cháu vì bà hàng xóm bảo ngâm đá,bởi theo tớ biết ngâm đá sẽ làm vết thương lâu liền hơn vì đá sẽ khiến các tế bào khô và chết.Tớ bảo ông đổ 3 hộp sữa tươi nguyên chất vào chậu và cho Bống ngâm chân vào đó khoảng 20p và lấy trong tủ thuốc lọ thuốc xịt phòng ra ,lấy bông lau khô chân con ,và xịt thuốc vào rồi đưa vào viện ngay (các mẹ chú ý là nhà có con nhỏ nen để sẵn trong nhà lọ thuốc xịt phòng bỏng , bông băng , cồn....)
    Ông bà làm đúng như vậy và đưa con vào XanhPon ,ra đến nơi các bs khoa Bỏng bảo cấp cứu thế là ok rồi ,hạn chế lớn lắm sự phồng rộp và đau rát của con.Rồi tớ hàng ngày cho con vào viện thay băng.Thay 1 tuần thì con khỏi hoàn toàn ,về nhà hàng ngày tớ bôi thuốc chống liền sẹo cho con các mẹ ạ.Giờ chân con ngon lành lắm.
    Bon chen tí chút tớ gửi tấm hình con bị bỏng vẫn đi 1000 năm Thăng Long cho các mẹ nhìn.
    Nguyện ước..........sức khỏe.........mãi mãi.
    • 889 Bài viết

• 669 Được cảm ơn

ngày tớ bé, tớ ngã vào bếp than , ông ngoại tớ lấy bao nhiêu nước lã đổ vào vết bỏng, bây giờ không bị hỏng da, chi là lỗ chân lông hơi to ra một tý và phần da hơi trắng hơn chỗ khác một tý, không có ông ngoại chắc gì bây giờ đã lấy được chồng, hihi