Cho bé tự do khám phá thế giới bên ngoài

Bé ngủ đêm hay giật mình và la khóc, phải làm sao?

Đến trả lời mới nhất
  • 61 Lượt chia sẻ
  • 60.8K Lượt đọc
  • 31 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 5,519 Bài viết

• 6,753 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, Bull nhà mình 15 tháng tuổi rồi nhưng trong lúc ngủ bé rất hay bị giật mình và la khóc trong đêm rất dữ. Mẹ phải dỗ mãi, đi lên xuống tầng chỉ trỏ con hết cái này đến cái khác và bé cũng chịu nín rồi mẹ lại dỗ mãi con mới ngủ trên tay mẹ nhưng khi mẹ đặt xuống giường con lại giãy giụa và khóc la lớn tiếng lắm. Không biết có mẹ nào gặp tình huống như vậy chưa? Cho mình tí kinh nghiệm với. Mình rất lo lắng các mẹ ạ. Mình đã hết sức chú ý không cho con xem phim người lớn để tránh con xem những cảnh kinh dị trên phim - một việc rất dễ gây cho trẻ hay giật mình.

À, các mẹ ơi, hôm trước mình có nhờ mẹ San Thái xem giúp ngày giờ sinh cho bé và được mẹ ấy cho rằng bé nhà mình sinh phạm giờ Kim Sà nên bảo mình phải làm lễ hóa giải nhưng mình thấy thủ tục rườm rà lại mọi người trong nhà mình cũng không tin và ủng hộ nên mình không làm nữa. Có người nói bé sinh phạm giờ thì hay bị giật mình và khóc đêm không biết có mẹ nào biết gì về việc này không? mình mù tịt cái khoản này ý. Mọi người chia sẻ với mình nhé.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 713 Bài viết

• 527 Được cảm ơn

Mẹ Ộp ơi! thằng cu nhà mình cũng hay trở mình khóc tỉ tê chút thôi rồi ngủ. Mình có hỏi bà ngoại thì bà bảo trẻ con đứa nào cũng thế, trong đêm hay giật mình khóc rồi ngủ lại ngay. Nhưng con mẹ Ộp thức luôn rồi mẹ phải bế lên xuống tầng thì hơi khó hơn nhóc nhà mình rồi. Mình cũng hỏi bà ngoại bà bảo mẹ nó là.
    1. Trong ngày cần hạn chế tới mức thấp nhất chuyện làm cho con khóc. Vì ban ngày khóc đêm nó nhớ lại??!!
    2. Tầm 4,5 h chiều là ko chơi giỡn, nô đùa, cười nhiều, chỉ chơi nhg trò nhẹ nhàng thôi. Mục đích là cho não của con nó yên lại.
    3. Ko chơi trò tung hứng con, hay xoay con như chong chóng. Cái này các ông bố hay chơi lắm. làm như thề cũng ko tốt cho não của con. Con hay khóc đêm cũng vì trò chơi này mà nhiều nhà ko biết
    4. Nếu thực hiện những cách trên mà ko hết thì mẹ nó làm theo cách dân gian này xem nhé. Con trai thì hái 7 nhánh dâu tằm để xuống dưới giường của con nằm. Trên đầu giường thì để 1 con dao bé bé. Trước khi ngủ thì lấy 1 cành dâu quất xung quanh giường của con 7 cái. Hic.. bà bảo là để đuổi ma. Hihihih! Bà còn nói mấy đứa cháu mình ở nhà cũng bị cái tội hay giật mình rồi khóc đêm, bà làm như thế mà hết đấy.
    • 5,519 Bài viết

• 6,753 Được cảm ơn

Cảm ơn mẹ VAPHAM và bà ngoại nhé. MÌnh sẽ lưu tâm hi vọng con sẽ không bị giật mình nữa. Thực ra từ lúc mới sinh bé không hề khóc đêm đâu. Gần đây mới có tật này đấy. Mà thỉnh thoảng thì bé mới khóc toáng lên và mẹ phải dỗ khổ sở như thế chứ còn bình thường khi ngủ lúc nào cũng phải có người ở bên thì bé mới ngủ được lâu chứ không thì chỉ một lát là bị giật mình rồi thức luôn. Thế này mà cho con ngủ riêng chắc không thể thực hiện được rùi.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 7,032 Bài viết

• 5,636 Được cảm ơn

Mẹ ếch có cho bé đi khám bác sĩ dinh dưỡng chưa? Có lẽ do bé thiếu canxi, kẽm hay vitamin nào đó mới khiến cơ thể của bé hay có phản ứng giật mình lúc nửa đêm. Bé quấy khóc vì ngủ không thẳng giấc đấy chứ ko phải bé bị phạm sao nào đó hay bị ma quỷ quấy rầy đâu! (Mình xin lỗi các mẹ ở trên, vì mình ko tin vào những chuyện "thần thoại" cho lắm)

Nếu mẹ khẳng định là đã cho con đi khám dinh dưỡng rồi và bé không hề thiếu dinh dưỡng thì mình có một cách giúp bé ngủ ngon bằng cách:

- Ban ngày mẹ cho bé ngủ buổi sáng 2 tiếng (9h00 - 11h00) , buổi chiều 2 tiếng (14h00 - 16h00), bé không thức cũng đánh thức bé dậy, không cho bé ngủ nhiều hơn. Buổi tối, mẹ tập cho bé ngủ sớm đúng giờ, khoảng 20h00 là cho bé lên phòng ngay.
    - Trước khi đưa bé lên phòng ngủ 15 phút, cho bé uống 180ml sữa ấm.
    - Mở một loại nhạc nhẹ, êm dịu đặt trong phòng cho bé nghe để bé dễ đi vào giấc ngủ.
    - Sau khi bé ngủ, lấy gối mềm hay 1 cái mền bông xếp vuông đặt lên ngực bé giúp bé tránh bị giật mình. Dùng 2 gối ôm đặt 2 bên người bé giúp bé không trở mình gây tỉnh giấc lúc giữa đêm.

Nếu giúp được bé ngủ 1 giấc đến sáng trong những ngày đầu thì đồng hồ sinh học sẽ "chạy đều đặn" trong người bé tự động giúp bé ăn ngủ đúng giờ! Và những đêm tiếp theo, mẹ sẽ không còn vất vả nữa vì bé đã ngủ thẳng một mạch đến sáng mà thôi!

Chúc mẹ ếch giúp được con mình!
    • 5,519 Bài viết

• 6,753 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi muctieu Xem bài viết
    Mẹ ếch có cho bé đi khám bác sĩ dinh dưỡng chưa? Có lẽ do bé thiếu canxi, kẽm hay vitamin nào đó mới khiến cơ thể của bé hay có phản ứng giật mình lúc nửa đêm. Bé quấy khóc vì ngủ không thẳng giấc đấy chứ ko phải bé bị phạm sao nào đó hay bị ma quỷ quấy rầy đâu! (Mình xin lỗi các mẹ ở trên, vì mình ko tin vào những chuyện "thần thoại" cho lắm)

Nếu mẹ khẳng định là đã cho con đi khám dinh dưỡng rồi và bé không hề thiếu dinh dưỡng thì mình có một cách giúp bé ngủ ngon bằng cách:

- Ban ngày mẹ cho bé ngủ buổi sáng 2 tiếng (9h00 - 11h00) , buổi chiều 2 tiếng (14h00 - 16h00), bé không thức cũng đánh thức bé dậy, không cho bé ngủ nhiều hơn. Buổi tối, mẹ tập cho bé ngủ sớm đúng giờ, khoảng 20h00 là cho bé lên phòng ngay.
    - Mở một loại nhạc nhẹ, êm dịu đặt trong phòng cho bé nghe để bé dễ đi vào giấc ngủ.
    - Sau khi bé ngủ, lấy gối mềm hay 1 cái mền bông xếp vuông đặt lên ngực bé giúp bé tránh bị giật mình. Dùng 2 gối ôm đặt 2 bên người bé giúp bé không trở mình gây tỉnh giấc lúc giữa đêm.

Nếu giúp được bé ngủ 1 giấc đến sáng trong những ngày đầu thì đồng hồ sinh học sẽ "chạy đều đặn" trong người bé tự động giúp bé ăn ngủ đúng giờ! Và những đêm tiếp theo, mẹ sẽ không còn vất vả nữa vì bé đã ngủ thẳng một mạch đến sáng mà thôi!

Cảm ơn mẹ muctieu nhiều nhé. Khám dinh dưỡng thì mình chưa đưa bé đi khám lần nào cả vì bé trộm vía ăn uống cũng tốt. Mỗi ngày bé uống khoảng 650ml sữa bột chưa kể sữa chua và các đồ ăn khác (có lẽ bé hấp thu không tốt nên bị thiếu canxi nhỉ?). Cũng không biết có phải con thiếu canxi hay thiếu chất gì không nữa. Có lẽ mình sẽ nghiên cứu đưa bé đi khám dinh dưỡng xem sao vì các cách khác mà mẹ muctieu nói mình đều áp dụng như thế chỉ có điều buổi tối bé đi ngủ muộn (khoảng 10h - 11h). Trước khi đi ngủ bé đều uống 1 bình sữa 200ml.
    Cảm ơn mẹ muctieu đã chia sẻ nhé.
    • 11 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Chào các mẹ, Tino nhà mình cũng hay bị như thế. Mình nhận thấy thế này. KHi nào bé giật mình thức và khóc nhè nhẹ thì mình không dỗ dành bé như thế bé sẽ nhõng nhẽo và càng làm nư. Chỉ khi nào bé khóc to hơn nữa thì mình sẽ vỗ nhẹ vào mông ru bé ngủ trở lại. Thật sự mình cũng không hiểu nguyên nhân tại sao bé hay như thế dù trộm vía bé ăn uống cũng khá, tăng cân và cao đều (dù chỉ roi roi). Mình sẽ thử theo cách mẹ Vapham và ngoại chỉ.
    • 6 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Bé nhà minh đêm ngủ cũng hay khóc lắm, mình cũng không hiểu tại sao nữa. Mẹ nào biết cách nào thì tư vấn cho mình với. Hic cả ngày đi làm đêm về ngủ con cứ quấy mệt quá cơ...
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 103 Bài viết

• 86 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ếch ộp Xem bài viết
    Các mẹ ơi, Bull nhà mình 15 tháng tuổi rồi nhưng trong lúc ngủ bé rất hay bị giật mình và la khóc trong đêm rất dữ. Mẹ phải dỗ mãi, đi lên xuống tầng chỉ trỏ con hết cái này đến cái khác và bé cũng chịu nín rồi mẹ lại dỗ mãi con mới ngủ trên tay mẹ nhưng khi mẹ đặt xuống giường con lại giãy giụa và khóc la lớn tiếng lắm. Không biết có mẹ nào gặp tình huống như vậy chưa? Cho mình tí kinh nghiệm với. Mình rất lo lắng các mẹ ạ. Mình đã hết sức chú ý không cho con xem phim người lớn để tránh con xem những cảnh kinh dị trên phim - một việc rất dễ gây cho trẻ hay giật mình.

À, các mẹ ơi, hôm trước mình có nhờ mẹ San Thái xem giúp ngày giờ sinh cho bé và được mẹ ấy cho rằng bé nhà mình sinh phạm giờ Kim Sà nên bảo mình phải làm lễ hóa giải nhưng mình thấy thủ tục rườm rà lại mọi người trong nhà mình cũng không tin và ủng hộ nên mình không làm nữa. Có người nói bé sinh phạm giờ thì hay bị giật mình và khóc đêm không biết có mẹ nào biết gì về việc này không? mình mù tịt cái khoản này ý. Mọi người chia sẻ với mình nhé.
    Mẹ nó trước khi đi ngủ lau người sach sẽ thay quần áo ngủ cho be thoai mái, buổi tối ko nên để bé cười nhiều hoặc đùa nghich quá nhiều, tránh các hình ảnh mạnh hoặc tiếng động mạnh. Xem lại nhiệt độ trong phòng xem có phù hợp với bé ko? Nếu bé đi trẻ thì nên trao đổi với cô giáo để tránh được những tác động ko hay tới thần kinh của bé. Còn đến khi mẹ nó làm hết cách rồi mà bé vẫn thế thì nên cho bé đi kiểm tra sức khoẻ xem sao nhé. Chúc 2 mẹ con sớm tìm được giấc ngủ ngon!
    Chỉnh sửa lần cuối bởi metittit; 18/11/2010 vào lúc 12:37 PM.
    • 1,711 Bài viết

• 934 Được cảm ơn

Con mình cũng vậy. Lúc đàu thì ngủ rất say nhưng tầm 2-3h sáng là ọ ọe. Bé cứ gãi tay, chân cứ như là bứt rứt trong xương, lăn qua lộn lại. Khóc ư ử, khi thì cáu gắt, la hét, khóc to. Mình vỗ đít thì có khi đánh mẹ, kg hiểu sao mắt nhắm mà tay đánh mẹ cũng trúng nữa. Cứ 2, 3 chập vậy đó, lăn hết cái giường 2m lun. Mình dịu dàng kg đc thì đánh đít, hay la bé thì bé nằm im rồi ngủ. Lúc đo mình xoa tay chân bé (sọ bị tê), ktr lại quạt hay máy lạnh (chỉ cần máy lạnh nghỉ 1 tí là bé thức liền). Những lúc như vậy mình đành bật máy lạnh mạnh hơn, đắp mền phần chân, ngực còn đầu bé thì nằm tránh gió. Những lúc như vậy, mát mẻ bé ngủ ngon trở lại. Chỉ khi gần sáng, đủ độ lạnh, máy lạnh tát thì bé lại trở chứng. Mà con mình những lúc như thế thường khóc to, miệng nói mớ gì đó, có khi đòi xe đồ chơi. Mình đang bổ sung kẽm cho bé bằng siro. Vì thấy bé ít lên cân, quấy khóc đêm và hay bị nhiễm trùng hô hấp.
    Mình nghĩ do thân nhiệt các bé khác người lớn nên khi nhiệt độ nóng 1 tí (chẳng hạn như máy lạnh ngừng hoặc cúp điện) thì bé phản ứng ngay. Những bé hiếu động như con mình, ban ngày chạy nhảy, miệng thì la hét thêm nữa tuổi mè nheo nên cứ khóc la làm ảnh hưởng thần kinh của bé khiến bé tối ngủ mớ. Và cũng có thêm 1 phần là bé thiếu hụt chất dd nào đó mà trong bữa ăn hàng ngày chúng ta kg bổ sung đủ. Đã làm hết cách mà bé vẫn thế thì chúng ta nên cho trẻ đi khám hay cố gắng vượt qua giai đoạn mất ngủ này mà chờ bé lớn thêm nữa.

• 48 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

Mẹ ếch ộp ơi, hình như đó là tình hình chung của các bé khi trải qua từng giai đoạn phát triển thì phải chứ không riêng gì bé nhà bạn đâu nên đừng lo lắng quá nhé!
    Ku Pom nhà mình cũng vậy thôi! Ban ngày cười giỡn nhiều quá thì đêm ngủ thế bào cũng sẽ la ó mớ ngủ, thậm chí nhiều khi còn khóc toáng lên thật to nữa chứ. CHo bé uống nước và dỗ ru ngủ thì lại im ngay. Bạn kiểm tra xem tả bé có ẩm ướt ko, bé có đói sữa hay khát nước ko nhé! Mỗi khi bé như vậy thì chỉ có tội cho mẹ lúc đêm về, mình chia sẻ cùng bạn. Chúc cho mẹ con bạn lun quấn quýt với nhau, bé lun ngoan và mẹ thì lun khoẻ để chăm bé thật tốt nhé!
    • 247 Bài viết

• 549 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi muctieu Xem bài viết

Các mẹ tham khảo í kiếm mẹ muctieu nhé. Sữa hay sữa chua cũng chỉ cung cấp nhu cầu hnagf ngày cho trẻ - mà chưa chắc trẻ đã hấp thu đủ. trong khi con mình cần bổ xung Vitamin D - canxi từ khi lọt lòng mẹ cơ. vì nói cho cùng, kể cả con có bú mẹ thì cũng có đủ vit D - Ca cho trẻ đâu, kiểu chăm con của các bà các mẹ VN thì giữ gìn phải biết, nên may ra ở miền nam may ra mới đủ lượng Vit D tự nhiên cho con, bú mẹ là lý tưởng nhất nhưng lượng canxi trong sữa mẹ thường k đủ cho nhu cầu của bé....
    Túm lại, các mẹ phải bổ xung canxi-D cho con từ khi trẻ mới 2 - 3 tháng trở ra, đặc biệt trẻ ăn sữa ngoài.
    Còn các bé đã quấy khóc đêm là tình trạng thiếu ca-D đã khá điển hình rồi. Cẩn thận thì các mẹ cho con đi khám.
    Các nhân tớ có tí kinh nghiệm nuôi thằng lớn nên khi thằng bé 2 tháng là tớ cho dùng thêm Ca-D ngay, trong 2 tháng đầu thì hầu như cho dùng hàng ngày, sau đó là cách nhật - tuần 2,3 lần thôi các mẹ ạ, thế mà chỉ cần lười, k cho con dùng 2 tuần là con quậy đêm ngay. Con lớn tớ cho dùng đến khi 5 tuổi.
    Năm mới, Chúc các mẹ chăm con khỏe, dạy con ngoan nhé!:Rose::Rose::Rose:
    • 133 Bài viết

• 37 Được cảm ơn

Trời, mẹ này dùng vit D cho con trong thời gian dài thế? vì mình đọc tài liệu thấy chỉ cho con dùng vit D từ lúc sinh đến 18 tháng thôi mẹ nó ạ.

• 1,556 Bài viết

• 420 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Nghekon09 Xem bài viết
    Trời, mẹ này dùng vit D cho con trong thời gian dài thế? vì mình đọc tài liệu thấy chỉ cho con dùng vit D từ lúc sinh đến 18 tháng thôi mẹ nó ạ.
    ối, mẹ nó đọc thông tin ở đâu có chuẩn xác ko ạ? hình như có lần bác sỹ cũng bảo em là cho con uống đến 18 tháng, nhưng đợt vừa rồi, lại quên béng đi, giờ con 22thangs vẫn đều đặn ngày nhỏ giọt, vì ở HN thời tiết mùa đông chả cho con tắm nắng được tí nào cả
    Liệu có sao ko mẹ nó nhỉ? hichic
    • 2,818 Bài viết

• 1,317 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Nghekon09 Xem bài viết
    Mình thì chưa nghe thấy ai nói thông tin này cả. Con mình cũng 18 tháng rồi, cũng giống cu Bull ở cái ngủ đêm hay quấy, mình cũng đang định bổ sung Ca và Vi D đây.

http://lilypie.com/Fifth_Birthday_codemini.php
    Với mẹ các con là cả thế giới.
    • 9 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

bé Cốm nhà mình cũng 21 tháng rồi mà từ 1 tháng nay cứ thức giấc đêm, dù sau đó ngủ lại ngay nhưng mẹ thì mất ngủ. Mình cũng định bổ sung Canxi va Zn cho bé mà cứ chần chừ vì thấy trộm vía con ăn uống vẫn được, hàng ngày tắm nắng mà sao vẫn thế. Đi khám bác sỹ dinh dưỡng VN thì bác nào cũng cho một đống Canxi với VitD ngay í mà. Cách đây 1 năm mình đã từng cho bé khám ở viện dinh dưỡng vì bé chậm mọc răng, bs kê ngay VitD và Canxi liều cao và kết luận theo dõi còi xương. Mình ko tin lắm nên cho bé sang VIệt pháp thử máu để đo lượng canxi thì bé vẫn ở mức trung bình nên bs ở VF chỉ cho bé uống bổ sung VitD thôi.
    • 10 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

mình không tin tưởng các bác sỹ ở VN cho lắm, nhưng đúng là nuôi con vất vả thật, chính vì ko tin tưởng nên con mình mãi đến 2 tuổi mới đi khám bsy dinh dưỡng & cũng được kết luận còi xương, thực tế, bạn này cũng thấp hơn lứa tuổi.
    Bác sỹ có kê thuốc & yêu cầu bổ sung, trộm vía là tình hình ngủ của bé cũng được cải thiện, bé ngủ ngon, không quấy đêm.
    • 369 Bài viết

• 330 Được cảm ơn

Bé nhà mình 4t rồi, thỉnh thoảng tự nhiên đang ngủ bỗng la khóc nức nở...mình chắc hôm đó bé chơi nghịch rồi có chuyện gì đó, lúc đó ôm thật con thật chặt, vỗ về, an ủi...bé sẽ lại ngủ ngon ngay mặc dù nước mắt đầm đìa. Nói chung trẻ con rất dễ bị ảnh hưởng thế nên buổi tối nên tránh cho con vui đùa thái quá.
    • 5,519 Bài viết

• 6,753 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi invisible119 Xem bài viết
    Bé nhà mình 4t rồi, thỉnh thoảng tự nhiên đang ngủ bỗng la khóc nức nở...mình chắc hôm đó bé chơi nghịch rồi có chuyện gì đó, lúc đó ôm thật con thật chặt, vỗ về, an ủi...bé sẽ lại ngủ ngon ngay mặc dù nước mắt đầm đìa. Nói chung trẻ con rất dễ bị ảnh hưởng thế nên buổi tối nên tránh cho con vui đùa thái quá.
    Bé nhà mình cũng vậy đó. Giờ 18 tháng rùi nhưng hôm vừa rồi tết DL về quê ngoại chơi cu con gặp nhiều người lạ lại chơi đùa nhiều nên đêm đó ngủ lạ nhà nữa lại bị giật mình và khóc thét mẹ dỗ mãi chưa nín thì con nôn hết cả ra giường của bà ngoại chán thật.
    Các mẹ ơi! Dạo này bé nhà mình hay nôn lắm. Chỉ cần cười nhiều hay khóc nhiều tí là nôn liền. Khổ thân con làm nhiều khi con cười mà mẹ phải kìm chế con nữa. Mỗi lần thấy con cười hay con khóc mẹ đều lo cả đấy ạ.
    • 527 Bài viết

• 183 Được cảm ơn

con em quấy quá hic... em đau đầu lắm ý đêm nào cũng mất ngủ.. em đã cho bổ xung canxi rồi kẽm mà chẳng đỡ gì cả... em phải làm sao đây
    • 2,874 Bài viết

• 716 Được cảm ơn

Mình là một bà mẹ có con khóc đêm kéo dài đây, mệt mỏi kinh khủng, lúc đầu cũng nghĩ con bị thiếu canxi, bổ sung D3, canxi mà ko thấy đỡ, làm đủ kiểu dân gian chỉ cho như để cành dâu, dao ở dầu giường, thắp hương khấn vái mà chả ăn thua gì, đêm con vẫn khóc. Cuối cùng mình đem con đi vào Khoa Thần kinh Bệnh viện Nhi TW, sau khi khám và làm điện não đồ cho con bác sĩ kết luận con bị chứng rối loạn giấc ngủ, phải điều trị lâu dài bằng thuốc để ức chế các kích thích trên vỏ não. Sau 2 tháng điều trị con đã đỡ hơn nhiều, đêm thi thoảng vẫn khóc nhưng giấc ngủ đã dần dần ổn định hơn, mẹ cháu vẫn đang hy vọng điều trị đúng cách, 1 tháng cháu vào Viện khám lại 1 lần, điều chỉnh phác đồ 1 chút nêú kết quả chưa khả quan. Mong sao con có giấc ngủ ngon để phát triển cả về trí lực và thể lực! Mình nghĩ mẹ nào có con khóc đêm kéo dài như mình tốt nhất nên đem con vào Viện để có kết luận chính xác.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi vobebu81; 08/01/2011 vào lúc 09:16 AM.
    Mẹ có một tình yêu sâu thẳm trong lòng
    Một tình yêu lớn lao dành cho "người ấy"
    Cho dù mẹ có yêu ba nhiều đến mấy
    Cũng không bằng dành cho "người ấy" đâu

"Người ấy" của mẹ thường khóc rất là lâu
    Mỗi khi mẹ đi xa mẹ nhớ "người ấy" lắm
    Không biết tự bao giờ trong cõi lòng sâu thẳm
    Mẹ thương yêu người ấy hơn tất cả trên đời

Mẹ thích được nghe người ấy cất tiếng cười
    Thích được "người ấy" ôm hôn, bá vai, bá cổ
    Thích được "người ấy" thể hiện biết yêu biết nhớ
    Khi "người ấy" buồn mẹ chẳng thể vui

5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2