CÁC CÂU LẠC BỘ - GIAO LƯU & HỘI HỌP

Tầng 52 - Nhà rau WTT: Gieo hạt giống, gặt cây xanh; ươm ngọt lành, gặt hạnh phúc… Mùa Xuân đã qua, mùa hè đang tới, nhà rau luôn vui phơi phới!

Đến trả lời mới nhất
  • 4 Lượt chia sẻ
  • 144K Lượt đọc
  • 1.51K Trả lời

80 Người đang theo dõi

• 1,395 Bài viết

• 8,590 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Hồng vàng Xem bài viết
    Em xin chào cả nhà! Em là lính mới, đang mơ ước trồng được một vườn rau sân thượng, cắp dép vào đây học hỏi. Mong được các mẹ chào đón. Cảm ơn nhà mình nhiều ạ!
    Hoa ra mắt của em đây:
    Hi xin chào bạn, mình rất lâu, thật sự là rất rất lâu rồi cứ thập thò chân trong chân ngoài muốn vào chào ra mắt mọi người xin gia nhập hội mà mắt cở quá nên chưa giám, nay được bạn mở lời trước nên mình cũng đánh bạo mạng phép cả nhà cho mình gia nhập với ạ, cám ơn cả nhà nhiều lắm ạ ....
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 132 Bài viết

• 69 Được cảm ơn

Lâu không vào thăm lại nhà, lội ngược mãi mới đến đích đây. Chúc cá mẹ các bà, các cô một mùa bội thu ạ
    • 1,435 Bài viết

• 15,213 Được cảm ơn

Đầu tuần mình khoe chút hình ảnh thu hoạch:

• 65 Bài viết

• 56 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mabeobs Xem bài viết
    Nhà mình đang có rất nhiều rau dền cả trắng cả đỏ nhé, tại ông ngoại tham gieo nên mọc dầy quá. Mùng tơi cũng nhiều nữa, có bạn nào cần qua nhà mình share cho nhé.
    Có ai có giống cây mảnh cộng, càng cua, rau muối cho mình xin nhé, đang muốn trồng mấy loại lạ lạ miệng chút, hi hi
    Chả biết là còn cần ko? Nhà m đang có rất nhiều mảnh cộng đã nhổ để loại bớt cây. mẹ nào cần xin giống thì PM m cho đchi qua lấy nhé. Thanks
    Mảnh cộng rất nhiều canxi, đọc bài về nó đây nhé.
    http://monngonvietnam.vn/dien-dan/ng...banh-manh-cong
    http://www.thuocvuonnha.com/c/tac-du...h-cong/hoi-dap
    P/S: Mẹ nào có hạt giống/cây chùm ngây hay đậu bắp cho mình xin giống được ko ạ? Cảm ơn các mẹ.
    M ở HN ạ.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi chicken_008; 05/08/2013 vào lúc 02:45 PM.
    • 67 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chicken_008 Xem bài viết
    Chả biết là còn cần ko? Nhà m đang có rất nhiều mảnh cộng đã nhổ để loại bớt cây. mẹ nào cần xin giống thì PM m cho đchi qua lấy nhé. Thanks
    Mảnh cộng rất nhiều canxi, đọc bài về nó đây nhé.
    http://monngonvietnam.vn/dien-dan/ng...banh-manh-cong
    http://www.thuocvuonnha.com/c/tac-du...h-cong/hoi-dap
    P/S: Mẹ nào có hạt giống/cây chùm ngây hay đậu bắp cho mình xin giống được ko ạ? Cảm ơn các mẹ.
    M ở HN ạ.
    Chị ở đâu ở HN vậy ạ? E vừa đọc về cây mảnh cộng thấy chữa được đau xương khớp. Chị cho e xin ít giống nhé. Chỗ e có hạt đậu bắp. Hai chị e mình đổi cây hihi. E làm ở Trần Duy Hưng.
    • 65 Bài viết

• 56 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chuotkho Xem bài viết
    Chị ở đâu ở HN vậy ạ? E vừa đọc về cây mảnh cộng thấy chữa được đau xương khớp. Chị cho e xin ít giống nhé. Chỗ e có hạt đậu bắp. Hai chị e mình đổi cây hihi. E làm ở Trần Duy Hưng.
    Em ơi, sorry em. Chị thấy trên các tài liệu đều nói mảnh cộng (bìm bịp) nhưng để chắc ăn, c vừa call 1 bác sỹ đông y ở Hưng Yên thì bác ý confirm cây bìm bịp mà để chữa đau xương khớp là cây khác em nhé. Trông lá và cây thì giống hệt nhưng cây chữa xương khớp có hoa màu đỏ, lá hơi dày hơn chút, màu xanh đậm hơn chút. (mảnh cộng hoa màu tím). -- nó quá giống nhau nên trên cả các trang mấy ông bsy vs làm thuốc còn nhầm 2 cây đó là 1
    Cây mảnh cộng này nấu canh ăn cũng rất ngọt, còn gọi là cây mỳ chính. Nếu em muốn thì đổi cây nhé.
    Chị cũng đang tính đi mua cây chữa xương khớp này, trên mạng bán 200k. Nhưng chị hỏi ông bác sỹ chỉ bán giá vài chục k thôi. Nếu em cần thì PM hôm nào chị đi mua sẽ mua luôn dùm em, rồi m gặp nhau đổi cây.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi chicken_008; 07/08/2013 vào lúc 02:09 PM.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 77 Bài viết

• 33 Được cảm ơn

Chào cả nhà, mình năm ngoái cũng thích trồng rau nhưng mà trồng rau cải vào thùng xốp mình thấy nó còi dí còi dọc chả lớn được. Nản. K biết tại sao?

Mình cho mỗi đất vườn vào thùng xốp, xới nhỏ, rồi rắc hạt lên, lấy tro bếp rắc lên thế thôi. Mà chả thấy nó lên được.

Su hào thì chỉ to được bằng cái chén con uống nước.

Nản!
    Mọi người có cao kiến gì chỉ giúp em với!
    • 77 Bài viết

• 33 Được cảm ơn

Mọi người cho em hỏi, giờ em mới bắt đầu trồng rau ngót có được không ạ? Nó có lên được k ạ?
    • 65 Bài viết

• 56 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoabanglan Xem bài viết
    Chào cả nhà, mình năm ngoái cũng thích trồng rau nhưng mà trồng rau cải vào thùng xốp mình thấy nó còi dí còi dọc chả lớn được. Nản. K biết tại sao?

Mình cho mỗi đất vườn vào thùng xốp, xới nhỏ, rồi rắc hạt lên, lấy tro bếp rắc lên thế thôi. Mà chả thấy nó lên được.

Nản!
    Me nó kiểm tra xem mình trồng có đúng mùa ko nhé. Nhà m trồng vẫn lớn tốt mà. Có điều mấy cây này nhiều sâu đất "(
    • 221 Bài viết

• 462 Được cảm ơn

Xin chào cả nhà. Mình rất thích trồng cây và hiện tại có 1 cái ban công nho nhỏ để trồng. Mình đang trồng cúc và hoa hướng dương, vài cây hoa đậu kỳ diệu( lathyrus odoratus, chả biết tên tiếng Việt của nó là gì). Hiện tại hoa hướng dương đã cao 5cm và lớn khá chậm, ko biết có phải ko hợp khí hậu ko. ai có kinh nghiệm trồng hướng dương thì giúp mình với: mình có cần cắm cọc cho nó leo ko, và bón phân gì cho cây mau lớn. Tất cả các cây mình đều trồng trong đất chuyên trồng hoa mua ở siêu thị, cảm quan là đất giống đất thịt rất nặng k biết có phù hợp với mấy loại cây này ko nữa.
    • 67 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

Nản!
    Đấy là do đất của chị thiếu chất dinh dưỡng đấy chị ạ. Cải mà đất nghèo dinh dưỡng thì nhanh già, nhanh ra hoa, thậm chí cây chỉ bằng cái chân hương thôi cơ. Hơn nữa chị lại rắc tro bếp lên sau khi gieo hạt nên nó bị chết bớt mầm. Dùng tro bếp cũng tốt nhưng phải trộn đều vào đất với lượng ít thôi chị ạ. Chị có sẵn đất vườn thì nên bón thêm phân hữu cơ nữa để cải tạo cho đất tơi xốp và giữ ẩm tốt hơn.
    • 67 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

Mọi người cho em hỏi, giờ em mới bắt đầu trồng rau ngót có được không ạ? Nó có lên được k ạ?
    Bây giờ trồng nó vẫn lên nhưng không cho thu hoạch nhiều đâu chị ạ. Vì sắp hết mùa của nó rồi mà. Chị đợi cuối tháng 12 hoặc tháng 1 al hãy trồng. Sao bây giờ chị ko trồng thử ngót nhật? E thấy mấy chị trên diễn đàn trồng loại đó dễ lắm. Nó là cây dạng bò lan rất dễ lên. Chỉ cắm mấy đoạn cành khoảng 20 ngày là được ăn thôi.
    • 475 Bài viết

• 881 Được cảm ơn

gần nhà em thấy có mấy bụi rau nhìn rất giống rau ngót LHQ của nhà minh, lúc đầu em tưởng là rau càng cua, nhưng khi tra trên mạng thì hình như rau càng cua lá dày hơn ạ, lại có hoa nữa,
    em có nấu ăn thử thì rau rất mềm, vị ko có gì đặc biệt lắm, ko có mùi hắc, hình như hơi nhớt 1 chút, các chị xem vị rau có phải giống rau ngót LHQ ko ạ để em còn nhân giống, hi
    à các chị nấu rau đó thế nào cho ngon ạ !
    Chỉnh sửa lần cuối bởi huongman; 08/08/2013 vào lúc 11:05 AM.
    • 77 Bài viết

• 33 Được cảm ơn

Đấy là do đất của chị thiếu chất dinh dưỡng đấy chị ạ. Cải mà đất nghèo dinh dưỡng thì nhanh già, nhanh ra hoa, thậm chí cây chỉ bằng cái chân hương thôi cơ. Hơn nữa chị lại rắc tro bếp lên sau khi gieo hạt nên nó bị chết bớt mầm. Dùng tro bếp cũng tốt nhưng phải trộn đều vào đất với lượng ít thôi chị ạ. Chị có sẵn đất vườn thì nên bón thêm phân hữu cơ nữa để cải tạo cho đất tơi xốp và giữ ẩm tốt hơn.
    Chị ơi, thế là trộn đất với tro và phân hữu cơ ạ? Phân hữu cơ thì ở cửa hàng phân nào họ cũng bán hả chị? Em cũng thấy đất trồng của mọi người xốp đất và đen đen, còn đất em trồng nó vẫn màu vàng vàng ý
    • 171 Bài viết

• 95 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi huongman Xem bài viết
    gần nhà em thấy có mấy bụi rau nhìn rất giống rau ngót LHQ của nhà minh, lúc đầu em tưởng là rau càng cua, nhưng khi tra trên mạng thì hình như rau càng cua lá dày hơn ạ, lại có hoa nữa,
    em có nấu ăn thử thì rau rất mềm, vị ko có gì đặc biệt lắm, ko có mùi hắc, hình như hơi nhớt 1 chút, các chị xem vị rau có phải giống rau ngót LHQ ko ạ để em còn nhân giống, hi
    à các chị nấu rau đó thế nào cho ngon ạ !
    nhà em rau ngót LHQ toàn nấu canh thịt hoặc canh tôm, rau ăn rất ngọt và mềm, em thì thấy cũng không nhớt lắm. Nấu rau này thì k được để sôi lâu, em toàn nêm nếm vừa miệng, cho rau vào nồi sôi bùng lại 1 cái là tắt bếp và mở nắp nồi cho rau ko bị nhừ, ăn như thế là vừa nhất.
    Hành trình hạnh phúc của mẹ và Panda

Bao ngày mẹ ngóng, bao ngày mẹ trông, cầu mong cho Panda yêu của bố mẹ bình an, phát triển ổn định!
    • 1,435 Bài viết

• 15,213 Được cảm ơn

Hôm qua 07/8 lại tiếp tục thu hoạch cà pháo đợt cuối :

Thêm chút hoa cho nhà rau thêm khí thế:

• 77 Bài viết

• 33 Được cảm ơn

Bây giờ trồng nó vẫn lên nhưng không cho thu hoạch nhiều đâu chị ạ. Vì sắp hết mùa của nó rồi mà. Chị đợi cuối tháng 12 hoặc tháng 1 al hãy trồng. Sao bây giờ chị ko trồng thử ngót nhật? E thấy mấy chị trên diễn đàn trồng loại đó dễ lắm. Nó là cây dạng bò lan rất dễ lên. Chỉ cắm mấy đoạn cành khoảng 20 ngày là được ăn thôi.
    Rau ngót nhật bò lan à? Bò lan thì chắc mình k trồng được, trồng vào ở mép sân thì chỉ trồng cái loại mọc cây được thôi, mà bò lan thì cần ánh sáng k? Vườn mẹ tớ trồng chuối rùi thì trồng được rau gì ở dưới nữa k nhỉ? trồng thùng xốp thì trồng rau gì mà đủ ăn được giờ?
    • 65 Bài viết

• 56 Được cảm ơn

Rau ngót nhật bò lan à? Bò lan thì chắc mình k trồng được, trồng vào ở mép sân thì chỉ trồng cái loại mọc cây được thôi, mà bò lan thì cần ánh sáng k? Vườn mẹ tớ trồng chuối rùi thì trồng được rau gì ở dưới nữa k nhỉ? trồng thùng xốp thì trồng rau gì mà đủ ăn được giờ?
    Cây mọc khỏe, dễ sống cả râm cả nắng đều mọc đc hết thì lấy cây rau càng cua hay mảnh cộng nhé. Mọc nhanh khỏe chóng đc ăn. 1 số nhà vườn phong lan họ trồng càng cua phía dưới để tỏa hơi ẩm cho lan đấy. Rau càng cua cũng nhiều chất tốt, nấu canh đc, làm gỏi, salad đc.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 77 Bài viết

• 33 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chicken_008 Xem bài viết
    Cây mọc khỏe, dễ sống cả râm cả nắng đều mọc đc hết thì lấy cây rau càng cua hay mảnh cộng nhé. Mọc nhanh khỏe chóng đc ăn. 1 số nhà vườn phong lan họ trồng càng cua phía dưới để tỏa hơi ẩm cho lan đấy. Rau càng cua cũng nhiều chất tốt, nấu canh đc, làm gỏi, salad đc.
    RAu càng cua là rau gì hả bạn ơi? Trồng thế nào? tớ ở Mê Linh, Hà Nội. Mùa này chắc là trồng được xà lách rồi đấy bạn nhỉ, trồng xà lách cần nhiều ánh sáng k?
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 14 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

RAu càng cua là rau gì hả bạn ơi? Trồng thế nào? tớ ở Mê Linh, Hà Nội. Mùa này chắc là trồng được xà lách rồi đấy bạn nhỉ, trồng xà lách cần nhiều ánh sáng k?
    Chị lên gu gờ xem hình ảnh ấy có ngay mà, chị ở Mê Linh em giám chắc xung quanh đó mọc nhiều lắm. Cây nhìn nó gần như trong suốt ấy vì hắn nhiều nước mà. Rau xà lách ko cần nhiều ánh sáng lắm đâu chị ah. Nếu nhiều sáng cây cứng và lên thắng đứng còn thiếu sáng cay mềm hơn, dài hơn, và dễ đổ hơn.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi bongtuyet.fiona; 09/08/2013 vào lúc 08:37 AM.