• 0 Lượt chia sẻ
  • 7.77K Lượt đọc
  • 65 Trả lời

• Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4
    • 100 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Vấn đề nan giải của hầu hết các ông bố, bà mẹ nuôi con sau ly hôn là vấn đề nuôi dạy con. Dạy dỗ con như thế nào theo từng giai đoạn trưởng thành của con để con khôn lớn và trở thành một người tốt, để việc ly hôn không ảnh hưởng đến quá trình phát triển, khôn lớn, học hành và tư duy của con trẻ....đấy luôn là một vấn đề khó khăn và nan giải.
    Mình cũng là một bà mẹ đã ly hôn và có một cô con gái, mình cũng có những băn khoăn, lo lắng trong việc nuôi dạy con. Mình hi vọng mở ra topic này để có thể học hỏi kinh nghiệm dạy dỗ con cái của các ông bố, bà mẹ khác trên diễn đàn.
    Hãy thắp lên ngọn nến
    Thay vì nguyền rủa bóng đêm
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 247 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Mình thì có con zai, sau này đến tuổi dzậy thì của con chả bít làm thế nào để dạy và hướng dẫn con mình đây huhuhu :Sad::Sad::Sad::Sad:. Có mẹ nào cũng nuôi con zai thì share chút ít kinh nghiệm cho em với nha. :Worried::Worried::Worried:
    .....
    Man get and forget - Woman give and forgive :Angel::Angel::Angel:
    • 661 Bài viết

• 65 Được cảm ơn

Em có chị bạn cũng li hôn. Khi con về với mẹ thì vòi vĩnh mua đồ chơi, mẹ ko mua thì con bảo" mẹ chẳng thương con gì cả, bố mua nhiều đồ chơi cho con, mẹ cho con về với bố". Nếu cứ thế này thì làm hư con mất. Có bố mẹ nào có kinh nghiệm đối phó những trường hợp này ko, chia sẻ cho em với. Con em còn nhỏ, biết thương mẹ, ko vòi vĩnh nhiều, nhưng biết đâu khi lớn cũng vòi vĩnh, cũng so sánh ở với bố, ở với mẹ thì biết làm thế nào bây giờ:Crying::Crying::Crying::Crying:
    Hãy nghĩ suy rằng
    Chẳng một điều chi tự nhiên cho ta dễ dãi
    Và cuộc đời ta đâu như cơn mơ mãi mãi
    Định mệnh buồn vui đều là do ta giữ lấy
    Và khi tôi vui thì tôi hát, khi tôi đau thì tôi khóc
    Sẽ trút hết những đắng cay trong lòng
    Chẳng khi nào tôi phải lo lắng, đánh mất hy vọng
    Cuộc đời còn cho tôi bao ước mơ
    • 247 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nothing_to_lose82 Xem bài viết
    Em có chị bạn cũng li hôn. Khi con về với mẹ thì vòi vĩnh mua đồ chơi, mẹ ko mua thì con bảo" mẹ chẳng thương con gì cả, bố mua nhiều đồ chơi cho con, mẹ cho con về với bố". Nếu cứ thế này thì làm hư con mất. Có bố mẹ nào có kinh nghiệm đối phó những trường hợp này ko, chia sẻ cho em với. Con em còn nhỏ, biết thương mẹ, ko vòi vĩnh nhiều, nhưng biết đâu khi lớn cũng vòi vĩnh, cũng so sánh ở với bố, ở với mẹ thì biết làm thế nào bây giờ:Crying::Crying::Crying::Crying:
    Đó cũng là điều đáng lo ngại. Sau khi LH, cả bố và mẹ đều cho rằng con mình thiếu thốn tình cảm nên sẵn sàng bù đắp tất cả những gì có thể để làm cho con vui (kể cả những đòi hỏi, yêu sách về vật chất). Nhưng theo mình nghĩ thì như thế lại thành hại con. Cái này phải được rèn từ nhỏ, tránh việc hình thành tính cách con trẻ là đòi gì cũng được. Bố hoặc mẹ phải giải thích cho con hiểu 1 điều rằng "con không phải là ông vua, bà tướng". Như con mình, ko có tình cảm và sự quan tâm chăm sóc của bố, lại không được ở bên mẹ thường xuyên nhưng không phải lúc nào mình cũng đáp ứng mọi yêu cầu của con. Mình luôn dạy con rằng mẹ đang phải rất vất vả để kiếm tiền, mẹ không có nhiều tiền nên những đòi hỏi của con không phải lúc nào mẹ cũng đáp ứng được. Trộm vía 1 cái là cu nhà mình khi nghe mẹ nói vậy cũng biết thương mẹ. Mỗi khi con vòi vĩnh mua gì mà mình thấy ko nên thì mình sẽ giải thích cho con hiểu và hầu như lần nào cháu cũng chấp nhận điều đó (mặc dù có xị mặt ra 1 lúc :Sad. Trẻ con chóng quên lắm. Đừng vì thấy con khóc mà chiều con, như thế là đang làm hư con đấy.

Bố mẹ nào có kinh nghiệm gì thì share nhé, mọi người cùng tham khảo để nuôi dậy con cho tốt. Cho dù có là đơn thân thì con mình vẫn phải được nuôi nấng và giáo dục như đang được sống trong 1 môi trường song thân nhá. :Kiss::Kiss::Kiss:
    .....
    Man get and forget - Woman give and forgive :Angel::Angel::Angel:
    • 100 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

đồng ý với ngayk0binhyen, không thể vì chuyện không có bố hoặc không có mẹ mà chiều chuộng con được. Mình phải cho con hiểu rằng dù hoàn cảnh có thế nào thì phải đối xử như nhau. Mình thấy có nhiều gia đình ly hôn, người bố, người mẹ thương con, chiều theo mọi sở thích, ý muốn của con + bạn bè, gia đình, họ hàng cũng thương và chiều chuộgn đứa trẻ vì nghĩ nó thiếu thốn tình cảm ==> những người này đã góp phần tạo nên tính ích kỷ, độc đoán cho đứa trẻ. Sau này lớn lên, đứa trẻ chỉ biết có bản thân, ích kỷ, nhỏ nhen, áp đặt, muốn gì được nấy. Túm lại là chúng ta không thể để con của chúng ta trở thành người như vậy được, các mẹ nhỉ.
    Hãy thắp lên ngọn nến
    • 661 Bài viết

• 65 Được cảm ơn

Tẩt nhiên là em cũng ko đồng ý với cách làm như vậy, nhưng mình chỉ là một phía, còn phía kia ko hợp tác thì mình biết làm thế nào. Con thì ở với mình, chẳng mấy khi về nhà nội nên mỗi khi về thì rất đc chiều., bà nội mua rất nhiều đồ chơi, và ăn nhiều bimbim ( cái này ở nhà em ko thích cho con ăn nhiều, sợ đầy bụng ko ăn đc cơm)...
    Hôm nọ bố đón con về nhà chơi, ko hiểu sao lúc về với mẹ con cứ đòi về bà nội, em buồn và bực vô cùng, gọi điện cho bố nó để bố đón con về, và nói bố nó đừng có tiêm nhiễm vào đầu nó sự phân biệt nhà này nhà kia,... May là những ngày sau này con ko đòi như vậy nữa nhưng em cũng bị lãnh hậu quả, cho con về với bố, kết quả là hôm sau con bị ốm:Crying::Crying::Crying:
    Hãy nghĩ suy rằng
    • 661 Bài viết

• 65 Được cảm ơn

Nhiều lúc em khó xử vô cùng. Không cho bà nội đón con về thì họ trách là mình độc chiếm con, mà con thì cũng cần có tình cảm của nhà nội. họ quan tâm đến con mình thì mình cũng đỡ vất vả, con mình cũng đỡ tủi thân nhưng để con với bà nội thì làm hư con vô cùng. con đòi gì thì bà mua cái đấy. Rồi cháu đi học về nước cam, hoa quả chẳng mấy khi cho cháu ăn chỉ lo mua đồ chơi cho cháu, cho cháu đi chơi ô tô, rồi ra chợ ăn bimbim. Làm em ức chế vô cùng. Con em vốn đã lười ăn, toàn cho cháu ăn linh tinh. Bt ở nhà với mẹ là 6h30-7h ăn cơm hoặc cháo buổi tối. Thế mà hôm nào về với nhà nội cũng 8h sang, bảo ko ăn đc gì đâu. Lại lọ mọ cho con ăn và cắt sữa buổi tối Em chán quá mất thôi
    Hãy nghĩ suy rằng
    • 55 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Chào các anh chị, tôi là thành viên mới,
    xin giúp tôi với, chồng tôi đang giữ con trai để: ép tôi quay về. mà quay lại thì ko có lối thoát, nếu ko dứt khoát thì thực sự sẽ đau khổ...
    Tôi thực sự thấy bế tắc, cô đơn.
    • 389 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Chào cả nhà.
    Thực sự đây là một vấn đề đáng bàn. Mình nghĩ việc dạy con thế nào còn phụ thuộc vào lứa tuổi, phụ thuộc vào con trai or con gái, phụ thuộc vào con ở với bố hay ở với mẹ. Mình thì nghĩ bố mẹ nào cũng thương con hết, các cụ xưa có câu “nước mắt chảy xuôi”. Rõ ràng con ở với ai cũng sẽ thiếu thốn tình cảm, vậy thì chúng ta – những ông bố, những bà mẹ, hãy cùng nhau tìm ra cách nào tốt nhất để cho con nên người. Trẻ con bây giờ quá nhậy cảm, chúng sẽ phản xạ cực đoan khi thấy những cái mà chúng cho là ko đúng. Vì vậy chúng ta hãy bỏ qua cái tôi của bản thân, cố gắng trao đổi nghiêm túc với vợ or chồng cũ để tìm ra giải pháp tốt nhất cho tương lai của con.
    Mình đang có con trai 8 tuổi, mình cũng rất lo nó sẽ bị ảnh hưởng cách sống bên nhà ngoại cho dù có cả ưu lẫn nhược điểm. Vấn đề mình lo nhất là chuyện quá sòng phẳng, sòng phẳng đến mức ko có tình. Tuy là con trai mới ở với mẹ chưa đầy 2 tháng, mình lo lắm, mỗi khi nhớ những chuyện bố mẹ với con cái, anh chị em trong nhà ngoại tính toán với nhau từng xu trong khi mình có lối sống phóng khoáng. Mình ko biết mình sai or mẹ nó sai nhưng mình vẫn rất lo. Theo cách nghĩ của mình con trai cần có sự chỉ bảo của người bố cũng như con gái cần sự dạy dỗ của người mẹ còn ko sẽ bị ảnh hưởng ko tốt cho sự phát triển sau này.
    Rất mong các bố mẹ có cùng hoàn cảnh cho ý kiến và cũng mong mẹ con mình sẽ đọc được những suy nghĩ của mình.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 164 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi gallant Xem bài viết
    Trẻ con bây giờ quá nhậy cảm, chúng sẽ phản xạ cực đoan khi thấy những cái mà chúng cho là ko đúng. Vì vậy chúng ta hãy bỏ qua cái tôi của bản thân, cố gắng trao đổi nghiêm túc với vợ or chồng cũ để tìm ra giải pháp tốt nhất cho tương lai của con.
    Theo cách nghĩ của mình con trai cần có sự chỉ bảo của người bố cũng như con gái cần sự dạy dỗ của người mẹ còn ko sẽ bị ảnh hưởng ko tốt cho sự phát triển sau này.

Tôi thấy hiếm có gia đình nào sau khi li hôn thì 2vợ chồng có thể bỏ qua cái tôi để nc cùng nhau,họ hằn học nhau,tranh giành đứa con
    Tuy nhiên con ở với ai cũng thế,đều thiếu tình thương yêu của bố or mẹ cho dù chúng ta có cố gắng bù đắp đến thế nào
    • 132 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

cái này mình nên học hỏi đây! Mình sắp ly hôn nên mình chắc sẽ nhờ các mẹ giúp đỡ quá, mình và anh ta ly thân được 1 tháng rưỡi rồi!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!
    ID : khunglongcon1981 (Y!M)
    Mail: khunglongcon1981@yahoo.com
    Name : LÊ KIM KHÁNH
    year of birth : 1983
    Address : P.2, Q.4, TP.HCM
    Cell phone : 01226992294
    • 661 Bài viết

• 65 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mexinhconxinh Xem bài viết
    Tôi thấy hiếm có gia đình nào sau khi li hôn thì 2vợ chồng có thể bỏ qua cái tôi để nc cùng nhau,họ hằn học nhau,tranh giành đứa con
    Tuy nhiên con ở với ai cũng thế,đều thiếu tình thương yêu của bố or mẹ cho dù chúng ta có cố gắng bù đắp đến thế nào
    Có lẽ gia đình em là cái gia đình nằm trong số hiếm đó chị ạ. Vấn đề không phải là vợ chồng em ko thể bàn bạc và thảo luận đc mà vì vấn đề là bà nội. Ngày trc khi còn ở với nhau em đã nhiều lần góp ý với chồng về cách chiều cháu quá mức của bà nhưng ko có kết quả gì. Rồi chồng còn bảo: bà yêu chiều cháu chứ làm gì đâu, chẳng lẽ lại cấm bà yêu, chiều cháu? Có hôm em và bà đưa cháu đi khám, cháu bị sốt. Khi đi về em phải đi làm có dặn bà là về pha sữa cho cháu uống, đừng cho cháu ăn bimbim nữa, bimbim vừa nóng vưa ko có chất gì. khi nào ăn uống xong bữa chính thì cho cho cháu ăn cũng đc, Thế mà khi em đi làm về lại thấy gói bim bim dở để trên bàn. cháu đang ốm lại cho cháu ăn bimbim trừ bữa. Ức chế ko thể tả đc. Mà thằng bé nhà bé em đòi vậy thôi chứ nếu giải thích thì cháu cũng hiều, cháu ko bao giờ đòi mẹ một thứ gì, mẹ mua cho cái gì thì có cái đó, me cho ăn gì thì ăn cái đó. Vậy mà bà cứ lý luận với bố là cháu đòi chẳng lẽ bà ko cho:mad:
    Hãy nghĩ suy rằng
    • 656 Bài viết

• 51 Được cảm ơn

Với mình thì nuôi dạy con sau khi ly hôn với trc khi ly hôn cũng chẳng khác gì nhau,toàn 1mình mình tự lo tự chăm con tự dạy con hết. Biết là mình cũng khiếm khuyết nhiều điều nhưng cũng cố gắng sửa để con ko bị ảnh hưởng,cố gắng hướng con tới những điều hoàn thiện nhất. Hy vọng sẽ làm được:LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc:
    Brừm ...brừm . chạy mau thoai...
    • 100 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Nhà mình được cái là ông bà nội ở xa, già nên cũng không thể can thiệp được chuyện nuôi dạy con của mình, nhưng mình lại có ông chồng giống hệt bà nội nhà nothing. xời ơi, ai chẳng bít bố mẹ nào mà chẳng thương con, muốn con khôn lớn nên người. Nhưng từ hồi còn ở với nhau, chuyện nuôi dạy con luôn là vấn đề gây mâu thuẫn, tranh cãi giữa hai vợ chồng. Rồi đến lúc lý hôn nữa. OX cũ nhà mình có điều kiện, có kinh tế, toàn mua cho con những thứ linh tinh, vừa tốn tiền, vừa chẳng tốt đẹp gì, túm lại là con đòi mua gì thì mua ngay lập tức. Mà mình đã nói với ox bao nhiêu lần rồi là số tiền đó thà đưa cho mình để dành mua quần áo, sách vở, thuốc men cho con thì ông ý không nghe, vì muốn cho con biết rằng đấy là tiền của ba, ba mua cho con có nghĩa là ba rất yêu con.
    Đã có lúc nhóc nhà mình dám nói với mẹ thế này:
    Nhóc (5 tuổi): mẹ khôgn yêu con, mẹ không thương con, mẹ làm con buồn.
    Mẹ: sao con lại nói vậy?
    Nhóc: vì mẹ quát con, đánh con, không bênh con, không mua đồ chơi, không mua những thứ mà con thích. Mẹ mà như thế nữa là con không ở với mẹ nữa đâu.
    Mẹ: thế con không ở với mẹ, con sẽ ở đâu?
    Nhóc: con sẽ sang ở với ba. Vì ba yêu con, ba mua đồ chơi cho con
    Mẹ (buồn mà không thể nào khóc được, cảm thấy, hụt hẫng, túm lại là rất buồn....).
    Hãy thắp lên ngọn nến
    • 661 Bài viết

• 65 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi silient_tears Xem bài viết
    Nhà mình được cái là ông bà nội ở xa, già nên cũng không thể can thiệp được chuyện nuôi dạy con của mình, nhưng mình lại có ông chồng giống hệt bà nội nhà nothing. xời ơi, ai chẳng bít bố mẹ nào mà chẳng thương con, muốn con khôn lớn nên người. Nhưng từ hồi còn ở với nhau, chuyện nuôi dạy con luôn là vấn đề gây mâu thuẫn, tranh cãi giữa hai vợ chồng. Rồi đến lúc lý hôn nữa. OX cũ nhà mình có điều kiện, có kinh tế, toàn mua cho con những thứ linh tinh, vừa tốn tiền, vừa chẳng tốt đẹp gì, túm lại là con đòi mua gì thì mua ngay lập tức. Mà mình đã nói với ox bao nhiêu lần rồi là số tiền đó thà đưa cho mình để dành mua quần áo, sách vở, thuốc men cho con thì ông ý không nghe, vì muốn cho con biết rằng đấy là tiền của ba, ba mua cho con có nghĩa là ba rất yêu con.
    Đã có lúc nhóc nhà mình dám nói với mẹ thế này:
    Nhóc (5 tuổi): mẹ khôgn yêu con, mẹ không thương con, mẹ làm con buồn.
    Mẹ: sao con lại nói vậy?
    Nhóc: vì mẹ quát con, đánh con, không bênh con, không mua đồ chơi, không mua những thứ mà con thích. Mẹ mà như thế nữa là con không ở với mẹ nữa đâu.
    Mẹ: thế con không ở với mẹ, con sẽ ở đâu?
    Nhóc: con sẽ sang ở với ba. Vì ba yêu con, ba mua đồ chơi cho con
    Mẹ (buồn mà không thể nào khóc được, cảm thấy, hụt hẫng, túm lại là rất buồn....).
    Trường hợp của chị y hệt trường hợp của chị bạn mà em post bài ở trên đó. Chán quá, mặc dù con bây giờ con rất yêu thương mẹ nhưng em sợ con em cũng có ngày nói với em như vậy:mad:
    Hãy nghĩ suy rằng
    • 1,422 Bài viết

• 114 Được cảm ơn

[quote=gallant;5478015]Chào cả nhà.
    Thực sự đây là một vấn đề đáng bàn. Mình nghĩ việc dạy con thế nào còn phụ thuộc vào lứa tuổi, phụ thuộc vào con trai or con gái, phụ thuộc vào con ở với bố hay ở với mẹ. Mình thì nghĩ bố mẹ nào cũng thương con hết, các cụ xưa có câu “nước mắt chảy xuôi”. Rõ ràng con ở với ai cũng sẽ thiếu thốn tình cảm, vậy thì chúng ta – những ông bố, những bà mẹ, hãy cùng nhau tìm ra cách nào tốt nhất để cho con nên người. Trẻ con bây giờ quá nhậy cảm, chúng sẽ phản xạ cực đoan khi thấy những cái mà chúng cho là ko đúng. Vì vậy chúng ta hãy bỏ qua cái tôi của bản thân, cố gắng trao đổi nghiêm túc với vợ or chồng cũ để tìm ra giải pháp tốt nhất cho tương lai của con.
    Bản thân tôi cũng đang có những băn khoăn, lo lắng giống như bác này. Tôi là một người mẹ đơn thân đang nuôi dạy con trai bằng tuổi con bác. Tự tôi cũng nhận thức được rằng càng lớn lên, con trai tôi càng cần đến sự quan tâm và giáo dục của một người cha. Nhưng khốn nỗi, ex của tôi lại chẳng ra hồn một “con người” chứ đừng nói đến “người đàn ông”, làm sao mà nuôi dạy con đây. Cách đây vài hôm tôi có nhận được email của giáo viên lớp cháu. Hôm đó lớp cháu có trao đổi về thần tượng . Đến lượt cháu phát biểu, cháu có nói một câu mà đến cô giáo cũng giật mình và phải suy nghĩ “ Con ngưỡng mộ nhất là mẹ con. Mẹ con là người giỏi giang và rất yêu thương và lo lắng cho hai anh em con. Con ghét bố con, bố con như một thằng đầu gấu” Tôi thực sự sốc khi nhận được thư của cô giáo. Tôi không biết nên buồn hay nên vui đây. Ở đây tôi không muốn đề cao bản thân, nhưng có điều không thể phủ nhận rằng con trẻ bây giờ rất nhạy cảm. Chúng hiểu hết và cảm nhận được hết. Trong hoàn cảnh của mình, tôi buộc phải gồng mình lên, gánh cả trách nhiệm của người cha và người mẹ trong gia đình mặc dù đôi khi tôi có cảm giác mình sắp quỵ ngã. điều an ủi với tôi là hai con tôi yêu và ngưỡng mộ mẹ của chúng. Cha mẹ sau ly hôn có thể cùng ngồi xuống để bàn bạc cái gì tốt nhất cho con sao? Có mơ tôi cũng không mơ thấy được. Ex của tôi gần đây có rêu rao rằng tôi nhồi nhét gì đó vào đầu bọn trẻ. Anh ta nhầm. Đó là cách làm của những kẻ vô học, thiếu hiểu biết và tôi tự ý thức được rằng bằng cách đó thì tôi tự xóa hình ảnh của mình trong mắt bọn trẻ. Với chúng tôi luôn nói bố con rất vất vả kiếm tiền nuôi các con ăn học mặc dù điều đó có thật hay không thì còn phải xem xét. Rất may mắn là đến thời điểm này, con trai tôi đã và đang có được hướng nhìn đúng đắn về cha mẹ mình. Hi vọng rằng , cùng với thời gian cháu sẽ trưởng thành. Tôi luôn nhắn nhủ con tôi rằng “ khi con lắng nghe, con không chỉ lắng nghe bằng tai mà phải lắng nghe bằng cả mắt và trái tim nữa” Tôi nghĩ , con tôi sẽ hiểu tôi nói gì.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 812 Bài viết

• 137 Được cảm ơn

Đánh dấu để học hỏi thui. Vấn đề nan giải đây. Thương con wá. :Sigh: :Sigh: :Sigh:
    :rolleyes: Sherry iu na`
    • 132 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

uh, cũng đúng con mình sinh tháng 10/2008 nên cỡ tuổi bé Tuệ và bé San thôi, có lẽ chưa gặp vấn đề nan giải này, nhưng có lẽ mình sẽ thoải mái hơn vì thật ra anh ta rất lười chỉ muốn người khác cung phụng tới răng thôi. không có việc gì khác ngoài việc suốt ngày moi tiền mẹ con mình, còn không thì mượn những người xung quanh bắt mình trả mệt xỉu lun. nên mình nghĩ con mình sẽ ghét ba nó lắm, vì ba nó chẳng hề coi có mặt con bé trên cõi đời này hay là anh ta thích đem con bé ra làm sức ép với ba mẹ mình hoặc giả anh ta chỉ coi con bé là con riêng của mình với một gã đàn ông nào đó...................
    • 812 Bài viết

• 137 Được cảm ơn

:Sick: Điên cái đầu :Sick: :Silly: :Silly: :Silly: :Sigh: :Sigh: :Sigh:
    :rolleyes: Sherry iu na`
    • 132 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

:Thinking::Nottalkin::Sigh: làm sao đây?????? nói như mẹ Hiếu San rất đúng, vả lại con mình là con gái nữa............................................. sợ nó sao này căm ghét đàn ông nữa thì nguy mất
  • Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4