• 0 Lượt chia sẻ
  • 58.4K Lượt đọc
  • 462 Trả lời

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành
f | Chia sẻ bài viết
    • 287 Bài viết

• 210 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bo Cu Jean Xem bài viết
    Bây giờ tôi phân tách việc phân bổ thời gian nhé, với các bà mẹ, đa số lý do là sáng phải lo cho bọn trẻ đến trường, nhưng này, không có đứa trẻ nào thức dậy lúc 5h-5h30 cả, và không có bà nào phải lo cho con cái vào giờ đấy cả, em nào thức dậy sớm lắm cũng 6-6h30, vậy thì thời điểm 5-5h30 có phải chúng ta đang tranh thủ....nướng không?, khoa học chúng minh thời điểm ấy là chúng ta đang nướng chứ không phải ngủ, vì giấc ngủ sâu chúng ta đã làm lúc 1-3h sáng rồi, và ngủ sâu trong 2-3 tiếng đồng hồ là quá đủ rồi, đừng lo mất ngủ các mẹ ạ .
    He he, con nhà tôi 2h đêm dậy bú mẹ, 5 h sáng dậy bú mẹ. 6h sáng dậy chuẩn bị ăn sáng cho con gái nhớn. Cho nên ngủ sâu còn chưa được nữa là nướng :Nottalkin: :Sigh:

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bo Cu Jean Xem bài viết
    Phần tiếp theo (sau khi đã kéo các anh chị dậy sớm đơợc rồi, áp dụng cho cả người mới tập và người tập lâu) tôi muốn chia xẻ là các bài tập theo thời gian rảnh, đa số chúng ta ai cũng tranh thủ đơợc 30 - 45 phút sáng mỗi ngày thi tôi khuyên các bạn nên duy trì 3 tư thế cơ bản gồm chào Yoga, chào dài và rắn hổ mang. Đây là 3 tư thế tốt cho toàn bộ hệ cơ xương sống, giúp chúng ta làm dẻo dai cột sống sau 1 đêm ngủ dài, đồng thời giúp cho hơi thở sâu, cung cấp oxy cho máu, giúp ổn định nhịp tim và huyết áp, giữ và tập cho hơi thở sâu sẽ giúp chúng ta luôn cảm thấy nhẹ nhàng và thoải mái, đầu óc thanh thảnh
    Bố cu có hình của mấy tư thế này không? Tớ có mấy quyển sách hướng dẫn yoga nhưng mỗi quyển tư thế gọi tên một kiểu, trên đĩa gọi kiểu khác thành ra chả hiểu bố cu nói về tư thế nào cả.
    Có gì Bố cu jean giúp mấy mẹ nhé :Rose: :Rose: :Rose:
    • 256 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

1. YOGASANA YOGAMUDRA (CHÀO YOGA)
    Yoga Posture
    (Xem hinh trong file)
    Thế chào yoga: ngồi bắt chéo chân qua nhau, 2 tay để ra phía sau, tay phải nắm lấy cổ tay trái, hít vào thật sâu, bụng căng lên, sau đấy thở ra từ từ, gập người xuống trán mũi chạm sàn, bụng tóp lại hết cỡ, nín thở trong 8 giây, sau đấy từ từ hít vào thật sâu và nâng người lên, thực hiện 8 lần
    Chú ý: khi trán mũi chạm sàn và nín thở trong 8 giây thì toàn thân thả lỏng, giữ cho hơi thở thật đều và sâu
    Tác dụng: Nó làm giảm vùng mỡ bụng, làm dẻo cột sống, giảm chứng đau lưng, thần kinh toạ, cũng tốt cho chứng rối loạn kinh nguyệt và nên thực hiện hàng ngày.

2. BHUJAUNGASANA (RẮN HỔ MANG) Snake posture
    (Xem hinh trong file)
    Thế rắn hổ mang: nằm sấp, trán mũi chạm sàn, 2 lòng bàn tay úp xuống sàn, 2 cánh tay áp sát vào thân, vai thả lỏng, 2 chân khép lại, hít vào thật sâu và nâng người lên bằng cách chống 2 tay lên, cong lưng, mắt nhìn lên trần nhà, rốn luôn chạm sàn, nín thở trong vòng 8 giây. Sau đó thở ra từ từ hạ người xuống đến khi trán chạm sàn, nghiêng đầu qua bên trái, toàn thân thả lỏng hít thở sâu. Sau đấy về tư thế chuẩn bị và tiếp tục làm lần thứ 2, và thực hành 8 lần
    Tác dụng: Đây là một trong ba động tác rất cần thiết cho phụ nữ và phải được thực hiện hàng ngày. Nó rất tốt cho chứng rối loạn kinh nguyệt và tim. Hô hấp lâu làm giãn nở lồng ngực đến đúng hình dạng của nó. Các cơ bụng và cơ quan nội tạng đều được xoa bóp., làm dẻo cột sống, giúp điều hoà nhịp tim và huyết áp

3. DHRGHAPRANAMA – ARDHAKURMAKASANA
    (CHÀO DÀI) Long Bowing posture

(Xem hinh trong file)
    Thế nửa con rùa hay thế chào dài: mông ngồi trên 2 gót chân, 2 đùi ép sát vào nhau, lưng giữ thẳng, mắt nhìn thẳng về phía trước, tay xuôi theo thân, hít vào thật sâu nâng 2 tay lên cao, lòng bàn tay hướng vào nhau, 2 bàn tay áp vào nhau, cánh tay thẳng lên trên, sua đó từ từ thở ra, gập người xuống, 2 cánh tay luôn áp chặt vào tai, hạ người xuống đến khi tay chạm sàn, đẩy ngừoi ra phía trước, trán mũi chạm sàn, thả lỏng từ bả vai đến 2 cánh tay, bụng ép sát vào đùi, mông cố gắng không nhấc lên khỏi gót chân, nín thở trong 8 giây. Sau đấy hít vào thật sâu, từ từ nâng 2 cánh tay và nâng người lên về vị trí ban đầu, 2 cánh tay vẫn luôn áp chặt vào tay để tăng cường cơ bụng, thẳng lưng, 2 cánh tay lên cao, từ từ thở ra hạ 2 cánh tay xuống về vị trí ban đầu, thực hiện 8 lần.
    Tác dụng: giúp chỉnh cột sống thẳng, giảm chứng đau lưng, tăng cường cơ vùng bụng, làm giàm mỡ bụng, điều hoà nhịp tim và huyết áp, giúp trầm tĩnh hơn, giảm bớt cái tôi

Tôi không biết có attach được file hay không, nếu các bạn xem được thì tôi sẽ pót tiếp

Cheers
    Tập tin đính kèm
    Sống trong đời sống cần co' một TẤM LÒNG.
    Để làm gì, em biết không?
    Nguyen Tu`ng Qua^n - my angel
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 256 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Sao tớ chỉ up được 2 file nhỉ kỹ thuật ui??? còn 1 file nữa up kg lên
    • 155 Bài viết

• 170 Được cảm ơn

Cảm ơn Bố cu Jean vì đã chia sẻ. Mình rất thích bài viết của Bố cu Jean về những động tác tập buổi sáng. Bạn có thể hướng dẫn tiếp những tư thế tập buổi tối không. Và có nhất thiết tập xong là phải xoa bóp và nghỉ ngơi không?
    Mình thích ngồi thiền trước khi đi ngủ thì tập xong ngồi thiền có được không?
    Thế hành động có phải là thế chiến binh không hả bạn?
    • 271 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Công nhận là kiến thức của bố cu Jean uyên thâm thật. Cho phép em đi theo sửa động tác và bổ sung chi tiết nhé: thế hành động chỉ tập 4 lần (theo sách của AM).
    Có rất nhiều trường phái Yoga khác nhau, các bài tập bố cu Jean hưỡng dẫn là Tantra Yoga, sách bán ngoài hiệu sách chỉ có duy nhất quyển Yoga Sức khỏe và Hạnh phúc . Nếu các bạn tập theo môn phái này thì một bài tập bắt buộc phải gồm 4 phần: khởi động, asanas, xoa bóp và thư giãn sâu, ngoài ra có thể thiền (trước hoặc sau khi tập) và các điệu nhảy cho nam và nữ.
    Yoga vì sức khoẻ và hạnh phúc!­
    • 256 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Cảm ơn Tigermum, mình nhầm với 3 động tác cơ bản, động tác Hành động chỉ tập 4 lần thôi nhé, ai tập 8 lần ....té xỉu ráng chịu
    Mình định bài sau sẽ nói về các trường phái Yoga nhưng hôm nay nhờ mẹ Tigermum nói hộ rồi nên thôi, hôm nào rảnh sẽ mạn đàm tiếp

Còn việc trình tự tập theo đúng 4 bước như mẹ Tigermum là hoàn toàn chính xác nhưng đây mình đang hướng dẫn và "dụ" để các mẹ dậy sớm và cũng để thích hợp với lượng thời gian "eo hẹp" nên chưa tiện bàn tới, chứ mới bắt đầu mà yêu cầu làm đủ 4 bước này cộng với 3-4 tư thế cho mỗi buổi tập thì phải tốn 1h30 phút cho mỗi buổi tập, và nếu vậy các mẹ sẽ ... chạy mất dép, hehehe

Mẹ Tigermum vậy chắc chắn là theo Tantra rùi, vậy đã có ..đồng minh thì mình tha hồ mạn đàm nhé

Chào mẹ taoquan: mẹ Tigermum đã trả lời câu hỏi của bạn rồi đấy, tuy nhiên như đã nói ở trên mình đang chia theo từng giai đoạn tập nên chưa bàn ở đây, chỉ cốt mong kéo các mẹ... ra khỏi chiếc giường êm ái và chiếc chăn ấm cúng buổi sáng trước đã, trình tự tập sẽ tính sau

Tuy nhiên, nghỉ ngơi và xoa bóp sau khi tập là 1 việc cần thiết và rất quan trọng, xoa bóp giúp cho máu lưu thông tốt hơn, giúp cơ thề thải được các độc tố ra ngoài qua lỗ chân lông vì sau khi tập thì ra mồ hôi, thông qua xoa bóp da sẽ chiết xuất ra 1 loại dầu đặc biệc, việc xoa bóp như 1 cách giúp da loại bỏ các chất bụi bẩn đồng thời làm cho chất dầu tiết ra thấm ngược vào da, giúp da sáng khỏe và bảo vệ da . Việc thư giản là để cho toàn bộ các cơ khớp và thần kinh đơợc nghỉ ngơi sau nhữn gđộng tác căng cơ như trên, quá trình nằm thư giản sâu sẽ giúp chúng ta điều hòa lại nhịp tim và huyết áp thông qua hơi thở chậm và sâu, toàn thân thả lỏng, các cơ mềm ra, đầu óc thoải mái, vì thế sau khi thư giản sâu cuối mỗi buổi tập chúng ta sẽ cảm thấy thoải mái, dễ chịu, chứ kg cảm thấy mệt mỏi như các môn khác như aerobic hay chạy bộ

Chúc vui
    • 287 Bài viết

• 210 Được cảm ơn

Mẹ cháu le te thấy ở đây có nốt hình tư thế rắn hổ mang đây
    http://www.adyoga.com.vn/index.php?o...d=41&Itemid=43
    • 129 Bài viết

• 70 Được cảm ơn

Chào cả nhà
    Mình thuộc loại nghiện yoga lắm, mấy lần định vào gia nhập hội mà không thấy phù hợp lắm. Mình tập yoga Tây Tạng, thầy Trần Đức Hoài, cả nhà có ai tập yoga Tây Tạng không?
    • 287 Bài viết

• 210 Được cảm ơn

vắng vẻ quá.
    Mình mấy hôm tập theo mấy hình của Bố cu Jean lúc 10h đêm sau khi em bé đi ngủ hết.
    Được một tuần thì lại bận quá bỏ mấy buổi rồi bỏ tập liền liên luôn.
    Lười quá.
    • 330 Bài viết

• 54 Được cảm ơn

Nếu mình dự định có thai thì mình có nên tập 3 tư thế cơ bản mỗi ngày không nhỉ? Vì 3 động tác đó không dành cho PN có thai, tuy nhiên thường thì phải đến ngày mình mới biết là có thai hay không.
    • 2,790 Bài viết

• 6,010 Được cảm ơn

chào các thành viên.

Xin cho hỏi thăm 1 tí. Tôi nghe noí nhiều đến môn yoga nhưng chưa có dịp tham gia vì ít thời gian quá. Xin nhờ các anh chị tư vấn giúp:
    - Tôi mới sinh bé được 6 tuần, vậy có thể tiến hành tập được không? Và loại hình yoga nào là hợp nhất?
    - Nghe noí Yoga Dance có vẻ dễ tập và đỡ chán hơn, có phải thế không?
    - Mẹ conchimnon ơi: spa LUNA tập được lắm à? Bạn có tập ở câu lạc bộ thể thao Phú Thọ chưa? Nhà mình gần cả 2 chỗ nên đang phân vân, thế thời gian tập có các lớp thế nào?

Mẹ cháu sinh xong to như cái bồ tượng, nặng gần 80K, không biết đến lúc nào mới xẹp xuống được đây.

Rất mong các anh chị nào có kinh nghiệm chia sẻ nhé.
    Cảm ơn
    • 271 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mecuati Xem bài viết
    chào các thành viên.

Xin cho hỏi thăm 1 tí. Tôi nghe noí nhiều đến môn yoga nhưng chưa có dịp tham gia vì ít thời gian quá. Xin nhờ các anh chị tư vấn giúp:
    - Tôi mới sinh bé được 6 tuần, vậy có thể tiến hành tập được không? Và loại hình yoga nào là hợp nhất?
    - Nghe noí Yoga Dance có vẻ dễ tập và đỡ chán hơn, có phải thế không?
    Phụ nữ sau khi sinh một tháng là có thể tập được rồi. Tuy nhiên nên chọn những động tác nhẹ nhàng. Nguyên tắc của Yoga là tập vừa với sức khỏe của mình, không nên gắng sức, căng cơ quá, tập kết hợp với thư giãn sâu sau mỗi động tác và cuối buổi tập.
    Yoga Dance tớ không có kinh nghiệm nên không giúp gì được, nhưng trong Tantra Yoga cũng có bài múa Kaoshiki rất tốt cho phụ nữ.
    Yoga vì sức khoẻ và hạnh phúc!­
    • 1,067 Bài viết

• 81 Được cảm ơn

Cho minh dang ky thanh vien voi! Minh dang nho thay den tap o nha, tuan 2 buoi
    • 2,790 Bài viết

• 6,010 Được cảm ơn

@ech con ơi
    Thầy đến tập ở nhà có tốt không? học phí thế nào? Nếu được mình cho ca nhà tập luôn.
    @tigermun: cám ơn bạn
    • 732 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mecuati Xem bài viết
    @ech con ơi
    Thầy đến tập ở nhà có tốt không? học phí thế nào? Nếu được mình cho ca nhà tập luôn.
    @tigermun: cám ơn bạn
    Ôi, ko ai quan tâm đến đề tài này nữa à? có lớp nào ở khu Ba Đình cho tớ ké với, thầy tập ở nhà càng tốt ạ:Angel:
    • 5,207 Bài viết

• 395 Được cảm ơn

Lau roi khong thay nha minh len trang 1, hom nay thay mung qua
    :Rose:Mẹ yêu nhất mỗi khi con cuời:Rose:

• 732 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

học ở AD yoga láng Hạ có được ko các bác?
    • 222 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Chào cả nhà.
    Mãi hôm nay mới được biết có CLB Yoga, mình cũng rất thích môn này, mặc dù chưa đi học ở đâu mà chỉ tự tâp theo đĩa CD khoảng vài tháng, sau đó do bầu nên lại tạm dừng.
    Mình thấy Yoga có lợi cho sức khỏe ngoài sức tưởng tượng ban đầu khi mình chưa tập. Đặc biệt tốt với người có khí huyết không tốt. Có điều tập rất mất thời gian. Mình thấy tập theo đĩa hết các bài phải mất gần 2 h, nên nhiùe khi chỉ tập được nửa chừng hoặc vài động tác mình thích nhất là phải thôi rồi. Mình ko rõ tập như vậy thì có sao ko? Bạn nào biết trả lời giúp nhé!
    • 311 Bài viết

• 110 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Meorung Xem bài viết
    Xin chào bố cu Jean! Mình cũng đến từ Q.Bình Thạnh như bố. Mình đã tập Yoga ở Viện y dược học dân tộc, nhưng 1 tuần tập có 1 buổi, cô giáo yêu cầu chủ yếu là về nhà tự tập (hình như tinh thần của môi yoga là vậy). Mình mà về nhà thì k thể nào tập được, vì vậy mình đã đăng ký tập ở Trung tâm ca nhạc nhẹ. Tuy nhiên, tập được một thời gian thì mình cũng nghỉ luôn, vì ở đó ồn ào quá (ồn vì có nhiều lớp tập cùng 1 lúc, trong khi mình thiền thì lớp khác đang nhảy Kaoshiki ở ngay sát cạnh). Hiện nay mình đang muốn đi tập lại nhưng mình không biết tập chỗ nào. Bố Jean giúp mình với, mình muốn tìm một chỗ tập thoáng, ít ồn, và giáo viên dạy hay. Cảm ơn bố Jean nhiều nhé!
    Đang định nay mai sẽ sang đăng ký học bên TT Ca nhạc nhẹ mà nghe Meorung nói vậy chắc không học được quá. Hay là bố cu Jean đang hướng dẫn ở trung tâm nào thì giới thiệu đi, tớ sẽ chạy sang đăng ký học luôn, Meorung có muốn cùng học với bố cu Jean không, lập nhóm đi rồi cho tớ tham gia với, sức khỏe và tinh thần dạo này kém quá rồi.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 737 Bài viết

• 38 Được cảm ơn

Mình rất thích và đánh giá cao yoga. Có thời gian trước đây tập tương đối đều, thế trồng chuối được tới 30 phút . Mình thường tập 1 vòng tổng hợp mấy thế luôn. Nhưng cứ đến mùa đông là lười, bỏ tập. Có bồ mẹ nào giống mình không? Cho biết cách khắc phục nào....