CÁC CÂU LẠC BỘ - GIAO LƯU & HỘI HỌP

Hội những người thích đan móc (tầng 2)

Đến trả lời mới nhất
  • 28 Lượt chia sẻ
  • 140K Lượt đọc
  • 1.03K Trả lời

89 Người đang theo dõi

• 2,101 Bài viết

• 4,858 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hongtymuoi Xem bài viết
    Chào cả nhà, cho em gia nhập hội đan móc với nha. ^^ Lại gặp chị Mr.Mon ở đây rồi. Hí hí
    Hi hi, chị bắt đầu những mũi đầu tiên cho cái áo mà chị em mình mày mò rồi đó. Khi nào có gì khó, tiêu chí gọi í ới em sẽ đưa lên hàng đầu nha. Lúc đó mà kêu em bận là chị rượt qua tới nhà luôn đó.

Trích dẫn Nguyên văn bởi honghanhvb Xem bài viết
    chào cả nhà. Em biết đan, biết móc và đã tạo được ra khá nhiều sản phẩm( he he...2 nhóc nhà em từ thuở cha sinh mẹ đẻ đến nay toàn dùng áo, khăn, mũ...len của em làm...) Dưng mà em có một vấn đề:
    áo em đan( rất đẹp nhé) chẳng bao giờ...có cổ cả. Lí do: em ko biết đan cổ liền với áo, còn đan riêng rồi khâu ghép vào thì em ko thích. Thế là em toàn dùng kim móc, móc đường viền cổ cho nhanh. he he.,..cũng pro lắm, nhưng em muốn làm phát cổ lọ cho ấm, khỏi cần quàng khăn. Mẹ nào cao siêu chỉ giáo cho em với ạ?
    À, còn 1 vấn đề nữa. Em nghe nói có vụ sang kim khi đan kết khăn hoặc cổ áo, dưng mờ thế là thế nào ạ? các sư phụ chỉ giáo nốt, khai sáng cho em với ạ?
    Mình có tí teo kinh nghiệm thế này chia sẻ với bạn.
    - Móc cổ áo: thường thì ở nhà, mình được mẹ chồng chỉ cho cách lấy gấu áo để đo ướm chiều rộng của cổ áo, sau đó bạn đếm mũi ở phần gấu, rồi chia vào cổ (VD: đếm ở gấu áo khoảng 50 mũi sẽ vừa cho bé chui đầu, khi đưa lên cổ, bạn tính, phía trước là 28-30 mũi, phía sau là 20-22mũi). Xác định điểm giữa ở mỗi thân áo rồi chia phần mũi làm cổ đã ướm ở trên vào (mỗi nửa thân trước là 14-15mũi, thân sau cũng thế). Dùng kim quây (hoặc bộ kim 5) để lấy mũi lên theo số mũi đã xác định.
    Cách này giúp bạn có 1 cái cổ áo đều, ko bị chỗ nhiều mũi quá, chỗ lại ít mũi.
    Mình thường đan cổ giống với kiểu đan gấu, cảm giác 1 cái áo đều tay hơn.

- Kết chiết cổ áo: khi bạn đan đến độ dài vừa đủ cho cổ áo thì có 2 cách chiết cổ áo.
    + Nếu bạn muốn có 1 cái cổ áo thấp nhưng lại dày dặn và ấm (thường trẻ con ko thích mặc áo cổ lọ vì nóng và ngứa) thì bạn đan chiều cao cổ áo bằng 2 lần bình thường rồi bạn chiết như thường. Sau đó, bạn dùng cái kim khâu len, lật phần cổ áo đấy vào phía trong, khâu đè lên phần lấy mũi từ chân cổ. Khi khâu bạn cũng canh cho phần cổ áo đều nhau, thường thì các bà, các mẹ hay khâu bằng phía chuôi kim, lấy 1 sợi len ở mũi phần cổ, kéo với 1 mũi phần trên, khâu vắt lại.

+ Khâu kiểu san sợi: cái này thường được cầm tay chỉ việc thì bạn sẽ biết làm ngay. Nếu bạn có gần nhà 1 bác, bà nào mà ngày xưa biết đan thì chỉ cần 15phút là biết làm thôi. Nhà mình toàn mẹ chồng làm, thường thì đan xong, nhờ bà móc cổ, bà khâu áo cho.
    Nhà Thêu mở hội => TÁC PHẨM CỦA NĂM
    Y!M: huongdiep_cpt - Sky: luuhuongdiep
    Alo: 0917 744 799 - 0912 10 88 11
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 583 Bài viết

• 377 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mrmon Xem bài viết
    Xí được cái mặt tiền nhà mới.

Chúc nhà đan móc ngày càng phát triển hơn, nhiều sản phẩm đẹp hơn.

Nhìn bạn chuppykat up hình ngôi nhà lên, mình nghĩ ngay đến những sản phẩm ứng dụng từ thêu chữ thập bằng các sợi len. Một vài thứ mình đã nghịch từ các sợi len, up lên cho khí thế
    Giỏ đựng cặp tóc cho con gái bằng len hình ông Noel

Hộp đựng đồ linh tinh, mẹ để ở bàn làm việc

Kiểu đó, nhưng chế thành cái hộp đựng giấy ăn

Giỏ thỏ xinh để đựng bình sữa và bình uống nước cho con gái

Lại hộp đựng đồ linh tinh cho con gái, điệu dã man

Chúc cả nhà mình có nhiều ý tưởng, nghịch nhiều len.
    Ôi đẹp quá, chị ơi có thể hướng dẫn e làm những cái hộp hay giỏ cho bé được ko ạ? e sắp có 1 khoảng thời gian dài ở nhà rồi, hihi. Em cám ơn chị nhiều ạ
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 9,799 Bài viết

• 26,060 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi the_promise Xem bài viết
    Ôi đẹp quá, chị ơi có thể hướng dẫn e làm những cái hộp hay giỏ cho bé được ko ạ? e sắp có 1 khoảng thời gian dài ở nhà rồi, hihi. Em cám ơn chị nhiều ạ
    Tớ thấy làm cái hộp này không phải bằng cách đan và móc, bạn có thể chuyển qua bên thêu thùa hỏi chắc là tiện hơn.

Phần cổ áo len tớ không chiết cổ, rất hiếm khi chiết cổ rồi sau đó dùng kim móc để móc mũi lên đan cổ hoặc là đan riêng một miếng nẹp cổ khác khâu vào, làm như thế phần nối rất cứng và cộm, nếu khâu vào không khéo dễ bị thắt chặt ở đó khi chui đầu vào rất khó, sau khi khâu mà không khéo thì sản phẩm trông rất thô.
    Tớ thường không chiết cổ bao giờ, mà dùng kim băng lồng các mũi đáng ra phải chiết lại, cứ để như vậy. Sau khi đan xong áo và ráp thân vào với nhau, tớ chỉ việc lấy kim đan vòng xâu lại các mũi đã được giữ lại trong kim băng rồi cứ thế đan lên, tùy theo len sợi nhỏ hay to mà thêm mũi ngay tại chân đan hoặc chiết bớt để nẹp cổ được êm. Bằng cách này nẹp cổ không có vết khâu và rất dễ chịu khi chui đầu vào nhất là với áo len cổ lọ. Sau khi đan xong cổ, tớ hay dùng kim khâu len đầu tròn để sang kim.
    Một cách khác nữa là cứ đan riêng nẹp cổ theo ý muốn, nhưng đan ngược lại bình thường, sau khi kết thúc thì không chiết mà sang kim cùng với những mũi đan ở thân áo, tất nhiên là trường hợp này tớ cũng không chiết cổ áo mà dùng kim băng giữ lại những mũi đáng ra phải chiết cổ. Nếu sử dụng trường hợp này thì chú ý cách vắt mũi đan theo cách đặc biệt một chút chứ không phải theo cách thông thường. tầng 1 tớ đã có bài còm về các cách vắt mũi đan khác nhau bằng video rồi.
    Lời thương nhớ ngàn lần em muốn nói
    Nhưng bây giờ chỉ có sóng và em...
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 9,799 Bài viết

• 26,060 Được cảm ơn

Thư giản một chút nhé, cách đan khăn bằng các ngón tay của mình, không cần kim đan
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 438 Bài viết

• 384 Được cảm ơn

Cho mình gia nhập hội để học với. Mình cũng mới tập tọe móc thôi. Chuẩn bị học đan nữa cho đủ bộ. Vào để học hỏi các chị em.

Đây là sản phẩm mình đã làm cho con:

6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 438 Bài viết

• 384 Được cảm ơn

Len Vĩnh Thịnh hàng chuẩn thì mua ở đâu hả các mẹ? Nghe nói là có nhiều nơi bán hàng pha trộn linh tinh.
    • 681 Bài viết

• 230 Được cảm ơn

Mình hay mua len ở chợ Hà ĐÔng, rẻ hơn trên Đinh Liệt khoảng 5-10k, chất lượng thì chịu vì họ mà trộn len Tàu thì chịu. Mình cũng thích và biết đan móc từ bé, nhưng bỏ lâu lắm rồi, bây giờ mới bắt đầu quay lại, và cũng rất thích khăn, hômnaof chụp ảnh khoe cả nhà. Bạnnaof có cách đan cáo của hộp giấy ăn (mà ko có hộp sẵn, chỉ bọc vào gói giấy watersilk thôi ý) cho mình xin mẫu. Định đan màu trắng thêu len khác màu vào nhưng chưa có mẫu. Thanks cả nhà

2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,493 Bài viết

• 1,081 Được cảm ơn

ui làm cách nào tải hình lên hả các mẹ, e có nhiều sp khoe lắm lắm mà k biết cách post hình huuu, mê móc giày cho bé mà em k móc được, xí quá cứ tháo ra tháo vào mãi
    • 5 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi momo-chan Xem bài viết
    Cho mình gia nhập hội để học với. Mình cũng mới tập tọe móc thôi. Chuẩn bị học đan nữa cho đủ bộ. Vào để học hỏi các chị em.

Đây là sản phẩm mình đã làm cho con:

Bạn ơi cho mình xin chat của đôi giày với.
    • 438 Bài viết

• 384 Được cảm ơn

Mình còn chưa học cách đọc chart cơ. Đang mò đây. Còn đôi giầy này mình làm theo hướng đẫn trên youtube. Rất là dễ. http://youtu.be/h-KyPb38_Rs

Trích dẫn Nguyên văn bởi methachthao Xem bài viết
    Bạn ơi cho mình xin chat của đôi giày với.
    • 247 Bài viết

• 1,445 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi camchuongdo2009 Xem bài viết
    Tớ thấy làm cái hộp này không phải bằng cách đan và móc, bạn có thể chuyển qua bên thêu thùa hỏi chắc là tiện hơn.

Phần cổ áo len tớ không chiết cổ, rất hiếm khi chiết cổ rồi sau đó dùng kim móc để móc mũi lên đan cổ hoặc là đan riêng một miếng nẹp cổ khác khâu vào, làm như thế phần nối rất cứng và cộm, nếu khâu vào không khéo dễ bị thắt chặt ở đó khi chui đầu vào rất khó, sau khi khâu mà không khéo thì sản phẩm trông rất thô.
    Tớ thường không chiết cổ bao giờ, mà dùng kim băng lồng các mũi đáng ra phải chiết lại, cứ để như vậy. Sau khi đan xong áo và ráp thân vào với nhau, tớ chỉ việc lấy kim đan vòng xâu lại các mũi đã được giữ lại trong kim băng rồi cứ thế đan lên, tùy theo len sợi nhỏ hay to mà thêm mũi ngay tại chân đan hoặc chiết bớt để nẹp cổ được êm. Bằng cách này nẹp cổ không có vết khâu và rất dễ chịu khi chui đầu vào nhất là với áo len cổ lọ. Sau khi đan xong cổ, tớ hay dùng kim khâu len đầu tròn để sang kim.
    Một cách khác nữa là cứ đan riêng nẹp cổ theo ý muốn, nhưng đan ngược lại bình thường, sau khi kết thúc thì không chiết mà sang kim cùng với những mũi đan ở thân áo, tất nhiên là trường hợp này tớ cũng không chiết cổ áo mà dùng kim băng giữ lại những mũi đáng ra phải chiết cổ. Nếu sử dụng trường hợp này thì chú ý cách vắt mũi đan theo cách đặc biệt một chút chứ không phải theo cách thông thường. tầng 1 tớ đã có bài còm về các cách vắt mũi đan khác nhau bằng video rồi.
    cảm ơn mẹ nó đã hưỡng dẫn cách làm hay, để tối mình sẽ thử xem.
    Cơ mà vẫn muốn hỏi một câu ngu ngu tý: cái phần đỏ đỏ ấy, làm thế nào vậy? Mình có kim khâu len đầu tròn, những chắc tại ngu lâu khó đào tạo mà quanh mình thì toàn bọn...giống mình( tụi nó- tụi bạn ấy- nó còn tôn mình là ...sư phụ cơ! hic...)
    Mong bạn hưỡng dẫn cho mình. Tặng hoa bạn nè
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 169 Bài viết

• 57 Được cảm ơn

Cho e xin 1 chan voi ' dep wa cac chi kheo tay wa. E thich moc nhung ma k bjt moc .cac chi day e voi
    • 169 Bài viết

• 57 Được cảm ơn

Cac chi oi ! Có ai biet cach moc mu len không làm on chi dum e cách moc hoàn thiên 1 chiec mu len cho nguoi lon doi voi . Em dang muon so huu 1 tac pham mu len do tay minh moc ma chiu chet khong bít làm khó wá !
    • 5 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi momo-chan Xem bài viết
    Mình còn chưa học cách đọc chart cơ. Đang mò đây. Còn đôi giầy này mình làm theo hướng đẫn trên youtube. Rất là dễ. http://youtu.be/h-KyPb38_Rs
    cảm ơn bạn nhé, để mình thử móc cho bé nhà mình
    • 9,799 Bài viết

• 26,060 Được cảm ơn

honghanhvb: Mình có kim khâu len đầu tròn, Mong bạn hưỡng dẫn cho mình.

Bạn ở đâu, tớ sẵn sàng chỉ cho bạn cách sang kim bằng kim khâu len đầu tròn, nếu bạn có kim khâu len đầu không tròn thì vẫn có cách khắc phục là quay ngược kim sử dụng đít kim để đâm vào sản phẩm như ở tầng 1 tớ đã giới thiệu rồi đó.

Tớ không biết cách thể hiện sang kim bằng chữ viết thế nào mà chỉ biết hướng dẫn tận tay gặp trực tiếp thôi, chỉ cần 15 phút là bạn làm được.
    Sang kim còn có tác dụng ráp hai sản phẩm vào với nhau mà không lộ vết khâu, ví dụ như áo len sau một thời gian sử dụng, nó bị dãn ra thân áo tự nhiên bị chảy dài ra thì ta lấy kéo cắt bớt rồi nối lại với nhau, hoặc nối thêm nếu thời trang áo len bây giờ thân áo nó phải dài ra để mặc với quần legging chẳng hạn, dễ nhất là trường hợp đan trơn.
    Cũng với cách sang kim này còn ứng dụng cho việc thêu lên sản phẩm đan trơn mà trông cứ như là đan pha mầu mà mặt trái sản phẩm không bị đường len dài loằng ngoằng.
    • 247 Bài viết

• 1,445 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi camchuongdo2009 Xem bài viết
    honghanhvb: Mình có kim khâu len đầu tròn, Mong bạn hưỡng dẫn cho mình.

Bạn ở đâu, tớ sẵn sàng chỉ cho bạn cách sang kim bằng kim khâu len đầu tròn, nếu bạn có kim khâu len đầu không tròn thì vẫn có cách khắc phục là quay ngược kim sử dụng đít kim để đâm vào sản phẩm như ở tầng 1 tớ đã giới thiệu rồi đó.
    Tớ không biết cách thể hiện sang kim bằng chữ viết thế nào mà chỉ biết hướng dẫn tận tay gặp trực tiếp thôi, chỉ cần 15 phút là bạn làm được.
    Sang kim còn có tác dụng ráp hai sản phẩm vào với nhau mà không lộ vết khâu, ví dụ như áo len sau một thời gian sử dụng, nó bị dãn ra thân áo tự nhiên bị chảy dài ra thì ta lấy kéo cắt bớt rồi nối lại với nhau, hoặc nối thêm nếu thời trang áo len bây giờ thân áo nó phải dài ra để mặc với quần legging chẳng hạn, dễ nhất là trường hợp đan trơn.
    Cũng với cách sang kim này còn ứng dụng cho việc thêu lên sản phẩm đan trơn mà trông cứ như là đan pha mầu mà mặt trái sản phẩm không bị đường len dài loằng ngoằng.
    hu hu...tớ ở tận lào cai cơ...làm thế nào bây giờ?
    • 9,799 Bài viết

• 26,060 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi honghanhvb Xem bài viết
    hu hu...tớ ở tận lào cai cơ...làm thế nào bây giờ?
    Yên tâm đê, năm nay tớ sẽ có chuyến công tác Lào Cai hoặc đi chụp ảnh ở Lào cai, tớ sẽ thông báo và gặp bạn
    • 3,389 Bài viết

• 2,128 Được cảm ơn

bạn camchuongdo ở đâu HN hay HCM , gặp tớ tutor 1 buổi đi hihi
    • 11 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Chị camchuongdo ơi. Hnao chị cho em qua gặp chị hỏi về đan móc len chị nhé! Em mơ hồ về đan móc lém.hic....
    Chỉnh sửa lần cuối bởi snow83; 13/02/2012 vào lúc 08:37 AM.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 2,101 Bài viết

• 4,858 Được cảm ơn

Mình cũng muốn cắp sách đi học các chị em nhiều kiểu móc lắm ý để làm điệu cho con gái .

Giờ mình đang đan áo, áo len ghile cho nam. Hi vọng là tuần sau có hàng để khoe các chị em.
    Nhà Thêu mở hội => TÁC PHẨM CỦA NĂM
    Y!M: huongdiep_cpt - Sky: luuhuongdiep
    Alo: 0917 744 799 - 0912 10 88 11