• 8 Lượt chia sẻ
  • 456K Lượt đọc
  • 1.5K Trả lời

59 Người đang theo dõi

• 1,462 Bài viết

• 486 Được cảm ơn

[QUOTE=camchuongdo2009;10202297]Mua sợi len có sẵn các đoạn màu khác nhau cũng sẽ có cái khăn đẹp
    nhưng mình chưa biết nối chỉ vào như thế nào cho mọi người kọộng thấy:Crying:
    không ký kết chi nữa
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 9,799 Bài viết

• 26,060 Được cảm ơn

Bạn 3 ngọn nến vui hỏi rất hay, mình có biết cách nối sợi len để nhìn ko thấy gì đấy
    nhưng hiện tại tìm trên mạng ko thấy cái hình nào để tiện thể pot lên cả, mình hứa sẽ lấy máy ảnh chụp cách làm rồi pot lên đây để mọi người cùng biết. Có 2 cách nối sợi len tạm hình dung như sau:
    cách 1, lấy sợi len A đặt lên sợi len B chồng lên nhau 1 đoạn khoảng 2 cm hoặc ít hơn rồi soắn vào nhau, khi đan mũi đan tự kết nên ko bao giờ bị tuột và mất mũi
    cách 2: nối sợi len bằng cách thắt nút thợ dệt, cách này ko biết mô tả bằng chữ thế nào cho dễ, hihi
    nhưng nếu bạn quen ai đó là cô thợ dệt đứng máy dệt trong nhà máy thì họ nối rất nhanh và rất chuyên nghiệp, nối xong vết thắt nút tẹt hẳn xuống khi đan vào ko bị gợn tý nào thế mới hay.
    • 9,799 Bài viết

• 26,060 Được cảm ơn

À quên bạn 3 ngọn nến vui ra cửa hàng len thấy họ bán sẵn cả loại len
    có từng đoạn màu khác nhau đấy,

và còn nhiều màu khác nữa, bạn cứ thế mà đan thôi ko cần phải nối sợi các màu với nhau
    • 9,799 Bài viết

• 26,060 Được cảm ơn

Còn nếu bạn muốn đan từng mảng mầu khác nhau thì thực hiện như sau:

Ở hình trên bên trái là cách đan luồn len pha màu qua nhau, bằng 2 cuộn len khác màu, bạn có thể đan thành nhiều hàng màu, hay tạo hoa văn. Tuy nhiên, cách này mình có 1 lưu ý nhỏ là bạn không nên để dây luồn xa quá 4 mũi, và kiểu này thích hợp với đan mũ, áo, găng (những thứ có mặt trái và phải), với khăn hay gì đó cần cả hai mặt thì dùng cách này hay gây phản cảm cho mặt trái

Ở hình trên bên phải là cách đan băng, dải len màu khác nhau, bạn đưa len từ dưới lên trên để thay đổi sợi len, tuy nhiên, nếu khoảng cách băng của bạn lớn (từ tầm 4 hàng trở lên), bạn nên đan cả hai sợi ở mũi cuối để đưa cả hai sợi len đi lên theo

Tiếp theo là hình dưới (bên trái mặt phải, bên phải mặt trái). Đây là cách đan băng dạng dọc, nếu bạn muốn đan nhiều băng thì kết hợp cách này với cách 1 sẽ chỉ cần 2 cuộn len cho 2 dải màu. Tuy nhiên thì vẫn như lưu ý ở trên, cách này không dùng cho khăn. Chính vì vậy bạn có thể dùng nhiều cuộn len như hình bên dưới

Cách pha mầu này gọi là cách cải mầu trực tiếp khi đan.
    Còn nếu ko thích thì mình sẽ mách các bạn đan trơn rồi thêu vào sau cũng được, cũng có cách thêu mà khi thêu xong mũi thêu y như mũi đan ko phân biệt được là đan hay do thêu. hihi
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 9,799 Bài viết

• 26,060 Được cảm ơn

Bạn có thể đan khăn carô như bạn nào đó trên mạng đã làm

Mẫu chát có thể sẽ thế này
    • 9,799 Bài viết

• 26,060 Được cảm ơn

Các bạn tham khảo thêm bên hội thêu thùa có những bài rất cơ bản và hay theo đường link này
    http://hoitheuthua.net/diendan/showthread.php?t=2360
    • 419 Bài viết

• 173 Được cảm ơn

Cám ơn một lọat bài hướng dẫn của Camchuongdo2009. Camchuongdo thiệt là tận tình với mọi người. Những bài hướng dẫn như vậy rất bổ ích cho những người mới bắt đầu.

Tiện đây cũng khoe với mọi người là mình đã theo mẫu chart mà PiiM hướng dẫn, và mẫu khăn gợn sóng, đan được mẫu thành hình dạng rồi. Vui ghê luôn.
    Con Sóng Nhỏ
    • 9,799 Bài viết

• 26,060 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi consongnho Xem bài viết
    Cám ơn một lọat bài hướng dẫn của Camchuongdo2009. Camchuongdo thiệt là tận tình với mọi người. Những bài hướng dẫn như vậy rất bổ ích cho những người mới bắt đầu.

Tiện đây cũng khoe với mọi người là mình đã theo mẫu chart mà PiiM hướng dẫn, và mẫu khăn gợn sóng, đan được mẫu thành hình dạng rồi. Vui ghê luôn.
    Làm xong rồi up hình lên để các bạn khác có thêm mẫu làm theo nhé, hihi
    • 934 Bài viết

• 226 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, làm thế nào để đếm dòng cho chính xác vậy. Em đang đan khăn hình zic zac đó, nhưng vì bận nên chỉ đan được trước khi ngủ mấy hàng, đến hôm sau lại quên mất tiêu hà, hic.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Cung cấp người giúp việc cho tất cả mọi gia đình.

Kính gửi Quý Khách Hàng! Lời đầu tiên, Công ty chúng tôi xin gửi lời chúc đến Quý Khách hàng luôn...

• Hội những người thích đan móc (tầng 2)

Nhà cũ đây : http://www.webtretho.com/forum/f140/hoi-nhung-nguoi-thich-dan-moc-410531/ :p Em dành đất cất ngôi nhà len sợi mới, rộng rãi thoáng mát nhiều chỗ cho chị em 8 chuyện hơn :D Chúc cho ngôi nhà len sợi của chúng ta luôn ấm áp,các chị em(anh em) có nhiều sản phẩm mới...

• Hội những người thích phim ma, phim kinh dị nặng đô

Em có sở thích là xem phim ma, phim kinh dị loại nặng đô tý, nhất là phim ma của Nhật,Hàn và kinh dị bùa ngải của Thái Lan. em xem nhìu rồi mà toàn xem ở nhà một mình nên không đã,có ai có sở thích giống em không.Có ai biết có rạp nào chiếu loại ý ko, mách em với.Em xin chân thành cám ơn Em có nhờ...

• Đau khổ !

Các mẹ ơi. E sinh năm 1980 nhưng e ly hôn từ năm 2004 và 1 mình e nuôi con đến bây giờ. Con gái đã...

• Lượng thức ăn khi bé ăn dặm từ 5,6,7 tháng thay đổi như thế nào?

Cho e hỏi lượng thức ăn cho con ăn dặm ở từng thời điểm khác nhau như thế nào ạ? lúc mới ăn dặm thì...

• 870 Bài viết

• 477 Được cảm ơn

chịu khó xem chart hình cho nhanh và đỡ nhầm lẫn, khoảng 40-60cm là quen và hiểu thứ tự thôi, ko cần xem chart nữa .
    Nói chung là đan lát cần kiên trì, nếu mới biết đan mà mỗi tối chỉ đan vài dòng thì rất khó tiến bộ bạn à .
    Con là bông hoa nhỏ
    Tỏa sáng bầu trời của mẹ, trong sáng, dịu dàng ...