• 8 Lượt chia sẻ
  • 465K Lượt đọc
  • 1.5K Trả lời

• 566 Bài viết

• 818 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi camchuongdo2009 Xem bài viết
    Có bạn nói với mình là ko kiếm được kim khâu len có đầu tù và trôn kim to để lồng vừa sợi len to của bạn ấy, bạn ấy chỉ có kim khâu trôn to đầu nhọn thôi vậy mua kim ở đâu. Mình trả lời luôn ở đây để trường hợp có bạn nào như vậy thì cũng biết luôn như sau: Mình ko biết ở đâu bán kim khâu len vì lâu lắm rồi ko đi mua, nhưng bạn vẫn có cách sử dụng kim khâu đầu nhọn để khâu len mà ko sợ bị đâm kim vào thịt của sợi len đâu, hihi
    Cách dùng thế này nhé, nếu sử dụng đúng thì bạn phải lấy đầu nhọn để đâm vào sản phẩm, và như vậy thì rất rễ đâm kim vào thịt của sợi len, vậy nên bạn hãy cầm ngược kim, lấy trôn kim đâm vào để khâu, như vậy sẽ ko bị đâm vào thịt của sợi len trên sản phẩm, vậy thôi
    Sáng kiến này dễ thương quá, cảm ơn camchuongdo2009 nhiều nhé! :Rose:Quay ngược đầu kim lại, có thế mà mình cũng không nghĩ ra, cũng từng lăn tăn mãi, nhiều lúc bí phải lôi kim móc ra chiến!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 438 Bài viết

• 189 Được cảm ơn

Cái khăn này chắc chắn các bạn làm được khi chỉ biết mũi lên và mũi xuống, hihi
    Cám ơn Camchuongdo, mê rồi nha, dù biết ở SG thì chẳng bao giờ dùng được cái này. Cho mình xin chart ở cái đọan đan chéo chéo với, bon chen ghê luôn . Cái đọan đan chéo chéo đó làm sao vậy ta? Chưa hình dung được Camchuong à. Với lại bề rộng chừng đò thì bắt bao nhiêu mũi thì ok?

Mẹ bé Hột khéo tay nè, thấy mấy sản phẩm mà mẹ làm cho bé Hột ở topic bên kia rồi, sao mà giỏi quá thôi, ngưỡng mộ. :Rose::Rose::Rose:
    Chỉnh sửa lần cuối bởi consongnho; 30/11/2009 vào lúc 09:02 AM.
    Con Sóng Nhỏ
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,070 Bài viết

• 1,110 Được cảm ơn

Các chị ơi, em muốn đan một cái áo cổ lọ cho con em. Có chị nào có mẫu đơn giản không ạ? Share cho em với ạ. Em cam ơn.
    • 1,839 Bài viết

• 3,891 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi consongnho Xem bài viết
    Cám ơn Camchuongdo, mê rồi nha, dù biết ở SG thì chẳng bao giờ dùng được cái này. Cho mình xin chart ở cái đọan đan chéo chéo với, bon chen ghê luôn . Cái đọan đan chéo chéo đó làm sao vậy ta? Chưa hình dung được Camchuong à. Với lại bề rộng chừng đò thì bắt bao nhiêu mũi thì ok?

Mẹ bé Hột khéo tay nè, thấy mấy sản phẩm mà mẹ làm cho bé Hột ở topic bên kia rồi, sao mà giỏi quá thôi, ngưỡng mộ. :Rose::Rose::Rose:
    Bạn ơi theo cách hiểu của tớ thì đan bình thường 4+2- (hoặc 4- 2+) là được. Độ rộng thì tùy thuộc bạn đan cho người béo hay gầy.
    Đoạn chéo đó thực ra là bạn đan rời và tết vào nhau như kiểu nong mốt.
    Trước hết bạn đan bình thường 1 mầu. Đến đoạn chia ra, bạn cần thêm 2 bộ kim nữa, bạn chia làm 3 chiều rộng và sang kim mới 1/3 cho 1 que riêng và đan, đan hết chiều dài phần chia này khoảng bằng chiều rộng khăn thì lại cho về 1 kim. Đan tiếp chiều dài của khăn, đến phần chia thứ 2 lại bắt đầu chia 3 và đan 3 phần 3 mầu khác nhau. đan xong 3 mầu này thì tết vào nhau, tết xong thì cho về 1 kim và đan nốt phần cuối theo mẫu.
    Đấy là theo cách hiểu của tớ thôi nhé. Bạn thử xem xem.
    Tớ đang định móc theo kiểu như thế này vì tớ ngại đan lắm, đan lâu hơn móc mà.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3,824 Bài viết

• 2,637 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi PiiM Xem bài viết
    Hi chị, nếu bắt 28 mũi thì bề ngang khăn là 11cm (em đan đúng mẫu nguyên bản và với em khăn như thế là vừa lắm rồi hehe).
    Theo bề ngang, mẫu hoa văn chia làm 3 phần đều nhau: nếu 2 phần ngoài là hoa văn ngang thì ở giữa là hoa văn dọc (và ngược lại). Như thế, nếu chị muốn khăn rộng hơn thì chỉ cần lặp lại 1 hoặc 2 phần hoa văn thôi. Nếu lặp lại toàn bộ (tức là gấp đôi chart lên) thì em nghĩ khăn sẽ rất to và ko đc đẹp đâu.
    Em đã chuyển chart chữ sang chart hình cho chị dễ hình dung nè:
    ô trống là mũi knit, ô là mũi purl nhé.

Đây là theo mẫu nguyên bản (28 mũi). Phần trong khung đỏ là phần mình sẽ đan lặp lại (em chọn 2/3 hoa văn)

Đây là mẫu sau khi đã tăng hoa văn lên (46 mũi). Với mẫu này thì bề ngang khoảng 18-19cm chị ạ :Rose:

Chúc chị thành công :LoveStruc::Rose:
    Cho tớ nhập hội với. Mũi Knit là mũi gì và mũi Purl là mũi gì hả cậu?
    Tớ toàn học truyền miệng từ mẹ tớ nên bi giờ nhìn công thức ko hiểu gì cả. Thanks mọi người nhiều nhé

• 3,824 Bài viết

• 2,637 Được cảm ơn

Đọc một hồi thì tớ đã tìm ra chân lý

• 9,797 Bài viết

• 26,065 Được cảm ơn

Mình rất vui khi hội có thêm nhiều bạn mới, các bạn lại cùng hướng dẫn trao đổi kinh nghiệm cho nhau nữa chứ, hihi
    các bạn pot sản phẩm làm xong rồi lên topic nhé, mọi người cùng ngắm và bình luận. Nếu sản phẩm nào thấy bán được, cũng đưa ảnh và thông tin vào mục mua bán nhỉ, hihi mọi người cho ý kiến nhé.
    • 9,797 Bài viết

• 26,065 Được cảm ơn

Mũi móc đầu tiên, mũi bính

Để tạo móc xích đầu tiên, giữ một đầu sợi giữa ngón cái và ngón trỏ tay trái, sát lại giữa ngón nhẫn, út và lòng bàn tay. Luồn kim móc bên dưới sợi từ phải sang trái và lách kim qua 360 độ để tạo nên 1 cái vòng. Luồn kim từ trước ra sau bên dưới sợi. Kéo móc xuyên qua vòng để tạo móc xích đầu tiên. Cuối cùng là kéo dài móc xích. Tạo móc xích đầu tiên, cầm kim móc nằm ngang, móc sợi được cầm bên tay trái, bước này được gọi là móc sợi vòng quanh kim, kéo nó qua vòng trên kim móc để tạo ra 1 móc xích mới.

Chúc các bạn hoàn thành được mũi móc đầu tiên
    • 9,797 Bài viết

• 26,065 Được cảm ơn

Mũi móc đơn

Cách thực hiện : luồn kim móc vào chân bính, sợi vòng quanh kim và kéo nó qua để có 2 vòng trên kim móc. Sợi vòng quanh kim, kéo nó qua 2 vòng tròn trên kim. Lặp lại 2 bước này vào từng chân bính.

Chỉ với hai loại mũi trên các bạn có thể sáng tạo ra biết bao nhiêu là thứ rồi đấy, chúc các bạn thành công và rồi tập các mũi móc khác nữa tiếp theo
    • 9,797 Bài viết

• 26,065 Được cảm ơn

Một số hình áp dụng 2 loại mũi trên

• 9,797 Bài viết

• 26,065 Được cảm ơn

Vẫn hai loại mũi trên ta có thể móc nhiều thứ khác nữa, bạn nào có mẫu chỉ sử dụng 2 loại mũi trên thì úp tiếp nhé

Trứng phục sinh phục vụ noel nữa, hihi
    đồ chơi thì rất nhiều
    • 9,797 Bài viết

• 26,065 Được cảm ơn

Còn có cả trang trí bàn tay và bàn chân nữa, hihi
    Khi các bạn học thêm mũi khác, các bạn sẽ làm được nhiều thứ hơn nữa kia
    • 9,797 Bài viết

• 26,065 Được cảm ơn

Đây là đan vòng, bạn lấy cái vòng cũ ra đan bọc bên ngoài là lại đẹp ngay, hôm nào thích màu gì với quần áo gì thì tự thay đổi
    • 438 Bài viết

• 189 Được cảm ơn

Đây là đan vòng, bạn lấy cái vòng cũ ra đan bọc bên ngoài là lại đẹp ngay, hôm nào thích màu gì với quần áo gì thì tự thay đổi
    Giỏi quá Camchuongdo ơi. Đan móc cái gì cũng biết hết. Bây giờ mình chú tâm vô đan trước. Móc thì đã biết những mũi cơ bản rồi, thành phẩm hồi xưa là mấy móc đeo chìa khóa, bọc cây viết v..vv nhửng thứ be bé thôi. Lúc nào đan xong khăn, tầm sư phụ Camchuongdo và nhiều sư phụ khác học hỏi tiếp. :Rose::Rose::Rose::LoveStruc::LoveStruc:
    Con Sóng Nhỏ
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 9,797 Bài viết

• 26,065 Được cảm ơn

Ối bạn ơi, ở đây ai cũng là sư phụ hết mà, bạn biết trước mách cho bạn biết sau, bạn chỉ biết cái này thôi thì mách cho bạn chỉ biết cái khác, học hỏi lẫn nhau mà, nếu có bạn nào chưa biết móc chìa khóa, bọc bút, thì bạn con sóng nhỏ chỉ cho bạn ấy nhé :Laughing::Laughing:
    • 9,797 Bài viết

• 26,065 Được cảm ơn

Mời các bạn tham gia hội yêu thích đan móc, các bạn nào chưa biết đan móc cũng tham gia được miễn là yêu thích nó thôi, chúc các bạn luôn vui, hihi
    • 227 Bài viết

• 222 Được cảm ơn

Bạn vào trang này http://www.hoitheuthua.net tại đó ko chỉ thêu mà còn có một diễn đàn đan móc rất sôi nổi. Các thành viên hướng dẫn nhau đan móc nhiệt tình lắm.
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

cám ơn 2 mẹ nhiều nha, đúng là tham gia vào diễn đàn này mới thấy mình còn thiếu sót quá nhiều nếu muốn làm người mẹ độc thân:Sigh::Sigh:
    • 597 Bài viết

• 269 Được cảm ơn

Em chỉ biết đan lên xuống đơn giản vì bữa trước đi khám BV THống Nhất có bà mang đến đan khi ngồi chờ đến lượt khám em có hỏi và bà chỉ cho em nhưng em chỉ biết đan như thế thẳng xuống còn nếu mình đan thành cái áo hay gì đó thì em lại không biết! Mẹ chồng em đan nhiều thứ lắm : gang tay, áo len nhưng mẹ lại ở quê cơ
    Chị nào biết chỉ em với nhé! Có chị nào nhận em làm đệ tử không? Tại em củng chưa có em bé ngoài thời gian đi làm, đi học thì em rảnh ạh!
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 3,824 Bài viết

• 2,637 Được cảm ơn

Thấy các cậu hăng hái nên tớ đang có khí thế đan áo cho con gái đây. Nhất định sẽ khoe các cậu khi nào xong sản phẩm hihihihi