• 8 Lượt chia sẻ
  • 469K Lượt đọc
  • 1.5K Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

• 443 Bài viết

• 1,049 Được cảm ơn

Nhân tiện em post lại 1 link hướng dẫn đan khá hữu ích (với em).
    http://www.knittinghelp.com/videos/knitting-glossary

Hồi xưa khi đọc chart chữ mà có thuật ngữ nào ko hiểu là em toàn phi vào đây xem đầu tiên, rất nhiều thuật ngữ còn có video clip hướng dẫn đi kèm nữa ^^
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 443 Bài viết

• 1,049 Được cảm ơn

Cách bắt mũi

Chỉnh sửa lần cuối bởi PiiM; 18/11/2009 vào lúc 11:10 PM.
    • 9,797 Bài viết

• 26,085 Được cảm ơn

Bạn Piim tuyệt vời quá, trong topic của mình nhiều bạn chưa biết tý gì nên bạn cứ bổ sung các cách từ từ từng bước một nhé, mình rất vui khi topic có bạn đấy, thêm càng nhiều người yêu thích đan móc và có kỹ năng như bạn sẽ rất tuyệt vời.
    • 9,797 Bài viết

• 26,085 Được cảm ơn

Mũi đan đầu tiên
    Để có được mũi đan đầu tiên, bạn hãy cuộn đầu sợi len lại, để chừa đuôi len dài theo ý muốn. Đuôi len chừa dài hay ngắn thường phụ thuộc vào số lượng mũi cần bắt, nếu số lượng mũi cần bắt nhiều thì chừa nhiều và ngược lại.

Dùng kim đan gẩy lên một mũi đan

Cuối cùng kéo phần len khít lại với que đan

Chúc mừng bạn có mũi đan đầu tiên!
    Bắt mũi đan: các bạn xem đoạn video của bạn Piim là rất rõ ràng, chỉ lưu ý thêm là tùy theo độ rộng hay chặt của mũi đan mình thích thì các bạn có thể bắt mũi trên 1 que đan hoặc chập 2 que đan vào rồi bắt mũi.
    • 466 Bài viết

• 213 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi PiiM Xem bài viết
    Ui, tớ thì chưa bao giờ ngó đến móc luôn . Kể ra mà chịu khó nghiên cứu chắc cũng móc đc hehe vì thấy bảo móc dễ hơn đan .

Sau đây mình xin up tiếp 1 mẫu cực kỳ đơn giản cho các mẹ chỉ đan mũi cơ bản . Kiểu này đan dễ ẹt, cực đơn giản và rất nhanh ^^

- Còn trong hàng thì đan (K2,P1) cứ thế lặp lại cho hết hàng.
    Xong

Đan kiểu này khăn rất mềm, dầy, lại được 2 mặt giống nhau nữa . Nhìn đơn giản nhưng cũng đẹp phết :Battin ey:
    :LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc::Rose::Rose::Rose :

Kiểu này chị đang được đó nhỏ. Cám ơn nhỏ nha. Đan kiểu này giống đan bo của áo len. :Rose::Rose:

Đan hạt gạo là 1 mũi lên, 1 mũi xuống là thành đan hạt gạo phải ko? Lâu lắm rồi chị ko đan, nên nhớ mại mại vậy á.
    Con Sóng Nhỏ
    • 1,838 Bài viết

• 3,892 Được cảm ơn

Nói mãi con gái mới làm người mẫu chụp ảnh nhưng lại khong up được.
    Up tạm mấy mũi móc cơ bản vậy.

1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 443 Bài viết

• 1,049 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi camchuongdo2009 Xem bài viết
    Bắt mũi đan: các bạn xem đoạn video của bạn Piim là rất rõ ràng, chỉ lưu ý thêm là tùy theo độ rộng hay chặt của mũi đan mình thích thì các bạn có thể bắt mũi trên 1 que đan hoặc chập 2 que đan vào rồi bắt mũi.
    Đúng ạ. Nếu muốn mũi đan rộng hơn thì chập 2 que đan để bắt mũi như sau:

Hihi, em học đan toàn tự lọ các web thôi chứ cũng chả bài bản gì. Ban đầu nhìn khăn thì thích đan ---> tìm mẫu/chart ---> tìm cách đọc ---> tìm hiểu các thuật ngữ ----> tìm cách thực hiện thuật ngữ đó ----> chiến . Thế rồi cũng ra đời đc kha khá sản phẩm
    Mùa đông đến rồi, máu đan của em lại trồi lên. Cổ vũ cả nhà mình tay đan tay móc nào :Applause::Rose::Rose:
    • 443 Bài viết

• 1,049 Được cảm ơn

Mũi lên (Knit): khi đan tạo thành gần giống chữ V

Chỉnh sửa lần cuối bởi PiiM; 19/11/2009 vào lúc 02:02 PM.
    • 443 Bài viết

• 1,049 Được cảm ơn

Mũi xuống (Purl): khi đan tạo thành gạch ngang

• 157 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Huhu em thèm móc quá, các mẹ ai có mẫu móc khăn đơn giản nhất thì hướng dẫn mọi người với ạ T_T Tại vì em biết móc căn bản thôi, fức tạp thì chịu :Sigh:
    • 1,838 Bài viết

• 3,892 Được cảm ơn

Khoe các mẹ mũ và người mẫu luôn nè.

• 496 Bài viết

• 1,206 Được cảm ơn

Hic, đẹp quá, chắc em phải đu theo cái mũ này thui.

• 1,302 Bài viết

• 1,019 Được cảm ơn

Tặng các bạn 1 link móc nè,toàn kiểu áo rất đẹp,chắc phù hợp với các bạn trong SG hơn!
    http://picasaweb.google.com/sol291053/uVTbfH#
    • 9,797 Bài viết

• 26,085 Được cảm ơn

Tuy các sản phẩm đan có nhiều hoạ tiết và hình thù mũi đan khác nhau nhưng hầu hết chúng được tạo lên từ hai kiểu mũi đan cơ bản: mũi đan lên và mũi đan xuống. Điểm khác biệt lớn nhất của hai loại này là:
    - Lúc bắt đầu đan lên: đâm kim đan theo hướng từ trong lòng người đan ra ngoài.
    - Lúc bắt đầu đan xuống: đâm kim đan theo hướng từ ngoài vào trong lòng người đan.
    Mũi lên: Ký hiệu chát hình đó là một gạch thẳng xuống, có nhiều trường hợp người ta dùng ký hiệu là một dấu chấm. Ký hiệu chát chữ của nước ngoài là K viết tắt của Knit

Cách thức đan theo hướng dẫn của bạn Piim, chỉ lưu ý thêm một chút như sau:
    Chú ý: Thông thường chúng ta hiểu “đan lên” là đan lên vào nửa trước của mũi đan. Tuy nhiên, có một số trường hợp đặc biệt đòi hỏi chúng ta đan lên vào nửa sau mũi đan. Hãy phân biệt sự khác nhau này

Các bước tiếp theo của mũi lên theo hướng dẫn của bạn Piim
    ..........
    Mũi xuống: Ký hiệu chát hình có một gạch nằm ngang, trong một số trường hợp chỉ là ô trống màu trắng. Ký hiệu chát chữ là chữ P viết tắt của Purl

Cách thức đan xin xem hướng dẫn của bạn Piim, chỉ xin lưu ý như sau:
    Chú ý: Thông thường chúng ta hiểu “đan xuống” là đan xuống vào nửa trước của mũi đan. Tuy nhiên, có một số trường hợp đặc biệt đòi hỏi chúng ta đan xuống vào nửa sau mũi đan. Hãy phân biệt sự khác nhau này

Các thức đan xin xem hướng dẫn của bạn Piim.
    Nếu các bạn lặp lại cái bước thực hiện mũi đan lên đến hết hàng thì đổi kim phải sang tay trái và đan tiếp, bạn sẽ được sản phẩm đan có hoạ tiết như sau

Với họa tiết này các bạn cũng đã có thể đan được rất nhiều sản phẩm đẹp.
    Bài sau sẽ hướng dẫn cách chiết mũi, cách thêm mũi và một số ứng dụng kết hợp chỉ có mũi lên và mũi xuống.
    • 9,797 Bài viết

• 26,085 Được cảm ơn

Ví dụ một cái khăn với toàn mũi lên hoặc với toàn mũi xuống

Độ rộng của khăn phụ thuộc vào số mũi của bạn bắt vào kim, độ dài của khăn phụ thuộc vào số dòng của bạn đan được. Khi vẽ chát hình các bạn nên lấy giấy kẻ ô ca rô như giấy mọi người hay lấy ra chơi cờ ca rô để vẽ cho đẹp. Trường hợp này chát hình chỉ toàn là dấu gạch ngang hoặc chỉ toàn là dấu gạch dọc :Laughing::Laughing: ---> trong thực tế người ta ko cần làm làm chát hình hoặc chát chữ vì quá dễ, hihi
    • 9,797 Bài viết

• 26,085 Được cảm ơn

Từ hai loại mũi đan cơ bản (lên K và xuống P), bạn có thể kết hợp, xen kẽ chúng để tạo ra nhiều kiểu đan sinh động khác nhau. Tuy vậy, sự kết hợp đơn giản nhất lại thường dùng nhiều nhất. Ví dụ sự kết hợp giữa 1 dòng đan lên rồi dòng sau đan xuống gọi là đan trơn, sau khi đan trơn ta có hình sản phẩm như sau:

Đan trơn là kiểu đan luân phiên một dòng đan lên (ở mặt phải sản phẩm) và một dòng đan xuống (ở mặt trái sản phẩm). Kiểu này sẽ làm cho bề mặt sản phẩm đan trơn tru, không mang hoạ tiết đặc biệt.
    ............
    Đan cốt là kiểu đan xen kẽ có lặp lại giữa mũi đan lên và mũi đan xuống, tạo ra những đường gân sọc lồi lõm trên bề mặt sản phẩm đan. Nếu xen kẽ hai mũi đan lên và hai mũi đan xuống, lặp lại nhiều lần, sẽ được hoạ tiết sọc như sau

Ban đầu các bạn có thể chưa quen thì lấy giấy ra vẽ ký hiệu chat nhưng khi quen rồi thì những mũi như thế này ko phải thực hiện mẫu chát như vậy nữa.

• 9,797 Bài viết

• 26,085 Được cảm ơn

Một số hoa văn kết hợp giữa múi lên và xuống để đan khăn:

hoặc

hoặc

hoặc

hoặc

hoặc
    hoặc

có rất nhiều mẫu khác trên mạng, các bạn chỉ việc bắt chước MỘT CHU KỲ HOA VĂN của họ thôi, hoặc hoàn toàn sáng tạo ra MỘT CHU KỲ HOA VĂN của chính mình với toàn mũi kết hợp đan lên đan xuống để thành cái khăn.
    • 9,797 Bài viết

• 26,085 Được cảm ơn

Hoặc

Trên đây chỉ là một số gợi ý, các bạn hoàn toàn tự sáng tạo được theo ý của mình với chỉ 2 mũi lên và xuống, hihi
    • 9,797 Bài viết

• 26,085 Được cảm ơn

Hoặc

Thậm chí có bạn còn đan bằng kim vòng với len sợi nhỏ để cái khăn có hình như cái ống và có hai mặt giống nhau, hai bên mép đầu và cuối của khăn được kết chập với nhau bằng tua rua v.v...
    Các bạn hoàn toàn sáng tạo nhé, mình thấy nhiều bạn sáng tạo rất phong phú và đẹp
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 9,797 Bài viết

• 26,085 Được cảm ơn

Mua sợi len có sẵn các đoạn màu khác nhau cũng sẽ có cái khăn đẹp
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)