• 8 Lượt chia sẻ
  • 463K Lượt đọc
  • 1.5K Trả lời

61 Người đang theo dõi

• 9,797 Bài viết

• 26,061 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cuonlengia Xem bài viết
    ^^, cám ơh cẩm chướng nhớ, vì em làm nhiều lắm rồi nên quen tay thôi, cái túi ấy là của cô học trò em đan cho...chứ em không tự tay đan ạ, cái túi ấy chỉ to hơn cuộn len 1 tẹo, nên cũng không lót j cả. Em thì có nhiều mẫu túi lắm, nếu chị em thích thì em post cả lên đây
    Bạn thấy mẫu túi đẹp thì cho đường link để các bạn khác tham khảo.
    Hi hi, bạn đang nhầm giữa đan và móc roài, cái túi đó là móc chứ không phải là đan.
    • 41 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi camchuongdo2009 Xem bài viết
    Bạn thấy mẫu túi đẹp thì cho đường link để các bạn khác tham khảo.
    Hi hi, bạn đang nhầm giữa đan và móc roài, cái túi đó là móc chứ không phải là đan.
    hì, xin lỗi, em nói quen miệng ^^. uh, hôm nào rãnh em úp lên ngay, làm mấy cái túi không khó chị ạ, chủ yếu là chất liệu len, chọn đúng chất liệu len, thì mình không cần phải làm tấm lót, vì móc chữ X nó không có bị giản như đan
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 433 Bài viết

• 189 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi camchuongdo2009 Xem bài viết
    Bạn con sóng nhỏ đan khăn đẹp thế, sau cái khăn này bạn hoàn toàn có thể sáng tạo ra hoa văn khác cũng là lên và xuống để có thêm khăn mới, hihi
    nếu đẹp hơn thì bạn thêm cái tua rua cho khăn, vì khi bắt đầu và kết thúc khăn không có tua rua hay gì đó mình thấy như là vẫn thiếu cái gì đó cho nó thêm mềm mại
    Camchuongdo ơi, khăn này mình đan cho người dưng khác họ, chứ ko phải cho mình, nên ko làm tua rua. Nếu là khăn con gái thì đã làm tua rua tùm lum rồi.
    Mình đang tiếp tục đan cái mẫu khăn chéo chéo xinh xinh đây.
    Con Sóng Nhỏ
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 41 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

? sao bị chuyển đi đâu ấy nhỉ
    • 1,839 Bài viết

• 3,889 Được cảm ơn

cám ơn cẩm chướng đỏ nhiều nhé:
    đây là hình cái khăn len em đan móc dở, đây là mũi móc hình chữ X ạ

thêm cái túi đựng len ^^:
    Bạn ơi đây không phải mũi X mà là mũi T có thêm 1 gạch ở chân chữ T. (hình minh họa phần trên nhé.). Bạn xem lại ở cách móc mũi cơ bản đi nhé.
    • 1,276 Bài viết

• 6,214 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoa 061102 Xem bài viết
    Bạn ơi đây không phải mũi X mà là mũi T có thêm 1 gạch ở chân chữ T. (hình minh họa phần trên nhé.). Bạn xem lại ở cách móc mũi cơ bản đi nhé.
    Cuonlengia nói đúng rùi đó bạn, mũi chữ X chứ không phải mũi đơn x, gồm 2 chữ T gạch chân (mũi kép) bắt chéo nhau thành chữ X
    Chỉnh sửa lần cuối bởi cuntiteo; 14/12/2009 vào lúc 09:45 AM.
    • 1,839 Bài viết

• 3,889 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cuntiteo Xem bài viết
    Cuonlengia nói đúng rùi đó bạn, mũi chữ X chứ không phải mũi đơn x, gồm 2 chữ T gạch chân (mũi kép) bắt chéo nhau thành chữ X
    Bạn ơi, bạn nhìn kỹ đi, nó có bắt chéo nhau tí gì đâu. Toàn thẳng hàng ah. Cái chỗ chéo bạn nhìn thấy đó là do mũi này phải rút chỉ 2 lần nên như vậy.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi chanchan123; 14/12/2009 vào lúc 09:57 AM.
    • 41 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoa 061102 Xem bài viết
    híc, khổ quá, mình là giáo viên dạy móc đấy, chứ không phải tập tành móc chơi đâu T_T . Nó là thế này, mũi x khác với mũi chữ X. Mũi chữ X là móc 2 mũi móc T bắt chéo nhau....ôi ôi..choáng
    • 41 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

đính chính thêm, là em làm bằng móc số 7, len đài loan sợi siêu nhỏ, chứ không móc to tướng lên để mà nó phải đánh dấu 1 chữ X thiệt to đâu ạ. rút chỉ 2 lần mà được như thế thì em xin chào thua
    Chỉnh sửa lần cuối bởi cuonlengia; 14/12/2009 vào lúc 01:58 PM.
    • 433 Bài viết

• 189 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi pink cloudy Xem bài viết
    em chao cac chi, nhin san pham cac chi lam ma em thay phe qua hi hi. em muon hoc moc qua nen chi nao co the chi cho em duoc ko ? Sao hoi minh ko to chuc han 1 buoi ofline hang tuan de day moi ng dan va moc ha cac chi???
    Hihi, em ơi, em coi mấy trang đầu tiên a, có chỉ các bước căn bản cho đan và móc đó. Cố lên. Chị cũng mới bắt đầu tập tành thôi, đan được 1 cái khăn rồi. Vui lắm. Chăm chỉ miệt mài đan bất cứ khi nào có thể. Vụ offline hàng tuần e rằng hơi khó.
    Con Sóng Nhỏ
    • 99 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Chào các chị em,
    Mình vừa dọn nhà, thấy mấy túi len hồi sinh viên hay móc, tiện tay vứt nó đi. Vậy mà khi tìm dc topic này, đọc liền 19 trang lại thấy thích và muốn móc quá, chắc chiều về mình phải đi mua móc đây. Các chị em chỉ cho mình chỗ bán móc được ko?

Mình xin được đặt cục gạch học hỏi kinh nghiệm các chị em.
    Không có việc gì khó
    Chỉ sợ lòng không bền
    Đào núi và lấp biển
    Quyết chí ắt làm nên
    • 1,175 Bài viết

• 4,031 Được cảm ơn

Sản phẩm đang dang dở
    Hình đính kèm
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Hamaian; 14/12/2009 vào lúc 03:38 PM.
    • 1,175 Bài viết

• 4,031 Được cảm ơn

Đay là sản phẩm hoàn thành, ảnh này chụp trước lúc bổ sung phần ren cho cổ, sau khi bổ sung ren thì nhìn đẹp hơn, người mẫu đang mặc nhưng không chịu cho chụp
    • 1,175 Bài viết

• 4,031 Được cảm ơn

ơ sao không có hình ảnh nhỉ, làm lại mới được
    • 1,175 Bài viết

• 4,031 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cutit0710 Xem bài viết
    Chào các chị em,
    Mình vừa dọn nhà, thấy mấy túi len hồi sinh viên hay móc, tiện tay vứt nó đi. Vậy mà khi tìm dc topic này, đọc liền 19 trang lại thấy thích và muốn móc quá, chắc chiều về mình phải đi mua móc đây. Các chị em chỉ cho mình chỗ bán móc được ko?

Mình xin được đặt cục gạch học hỏi kinh nghiệm các chị em.
    Bạn đến những cửa hàng bán len là có kim đan và kim móc đấy. Ở HN thì chỗ Đinh Liệt
    • 1,175 Bài viết

• 4,031 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tuyennguyen271 Xem bài viết
    em cũng mới tập tành đan thui..cho e nhập hội với nhé..cái khăn đang đan của em đây..hihi..
    Cái khăn này bạn nên đan hình ống thì nhìn sẽ đẹp hơn (nghĩa là đan vòng tròn ý, bạn ra hànhg len mua kim vòng về mà đan.
    • 99 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Hamaian Xem bài viết
    Bạn đến những cửa hàng bán len là có kim đan và kim móc đấy. Ở HN thì chỗ Đinh Liệt
    Cảm ơn bạn nhiều, chắc chiều về mình phải qua đó luôn mới dc.
    Không có việc gì khó
    Chỉ sợ lòng không bền
    Đào núi và lấp biển
    Quyết chí ắt làm nên
    • 1,629 Bài viết

• 1,926 Được cảm ơn

:Sad: mình mới học chưa đc 1 tháng nữa í..nghe mà hok hỉu gì hít..đan vòng?? chẹp chẹp..chắc phải đi khảo sát thực tế mới đc..

ich bin stolz das ich sagen kann das du mein bist und ich dein

• 566 Bài viết

• 818 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi consongnho Xem bài viết

Chart:

CO 28 sts.
    Rows 1 and 5 (RS): K11 , p2, k2, p2, k11.
    Rows 2 and 6: P1, k8, p2, [k2, p2] 2 times, k8, p1.
    Rows 3 and 7: K1, p8, [k2, p2] 2 times, k2, p8, k1.
    Rows 4 and 8: P11 , k2, p2, k2, p11 .
    Row 9: Knit.
    Rows 10 and 14: [P2, k2] 2 times, p12, [k2, p2] 2 times.
    Rows 11 and 15: [K2, p2] 2 times, k2, p8, [k2, p2] 2
    times, k2.
    Rows 12 and 16: [P2, k2] 2 times, p2, k8, [p2, k2] 2
    times, p2.
    Rows 13 and 17: [K2, p2] 2 times, k12, [p2, k2] 2 times.
    Row 18: Purl.
    Rep Rows 1–18 until only enough yarn remains to BO, ending with Row 8 or 17. BO all sts.

Mấy mẹ khéo tay ơi , cho mình hỏi mẫu này chỉ 28 mũi đan, mình muốn khăn rộng hơn chút thì bắt bao nhiêu mũi?

Mình nhân 2 thành 56 mũi, nhưng khi theo cái chart, hết 28 mũi xong, 28 mũi còn lại, mình làm ngược lại với chart. Rồi rối tung cả lên, ko biết đường nào mà lần. Giúp mình với, cấp kíu, kíu, kíu
    Mình biết làm vừa ý bạn nhưng phải mất thời gian mà mình đang bấn quá, mình gợi ý thế này nhé, bạn chịu khó mất công tí thôi:
    Lấy một trang giấy ôli của học sinh, mỗi ô nhỏ xíu coi nhu một mũi đan, tự bạn kí hiệu mũi K là một chấm đen chẳng hạn và mũi P là ô trống trắng cho dễ nhìn. Rồi bạn đánh dấu lại toàn bộ công thức từ chữ mà bạn có sang công thức hình bằng ký hiệu riêng bạn. Chỉ cần đánh dấu dòng chẵn hoặc riêng dòng lẻ thôi để nhìn họa tiết được dễ dàng. Sau khi chuyển công thức chữ sang công thức hình bạn sẽ nhìn thấy rõ chu kỳ hoa văn hơn, người nào thạo đan họ nhìn công thức chữ cũng thấy chu kỳ này, nhưng thôi mình đan ABC thì cứ làm vậy cho chắc ăn, sau này còn áp dụng cách chuyển từ chữ sang hình này với nhiều công thức mà mình muốn thu hẹp hay mở rộng khác.

Trở lại với công thức hình mà bạn vừa tạo được nhé, bạn đã có thể thấy rõ chu kỳ hoa văn của khăn theo các mảng sáng tối của ký hiệu (những mảng đặc kệ chấm tròn của mũi K và những mảng để trống của mũi P đó). Bạn thích thêm bao nhiêu mũi, bao nhiêu cột hoa văn thì cứ lặp lại phần chu kỳ hoa văn thôi. Vì khi lập công thức hình chỉ lấy dòng chẵn (hoặc lẻ) cho dễ nhìn nên khi đan lặp lại chu kỳ hoa văn thì bạn nên tìm dòng lẻ (hoặc chẵn) tương ứng với nó tại chu kỳ hoa văn đó.
    Mình nói thế không biết bạn hiểu không nữa... Kể có thời gian mình ngồi kẻ trên máy và bôi màu thì bạn sẽ thấy đơn giản lắm, nói thì dài dòng vậy thôi. Mấy thứ này nước ngoài họ có phần mềm để làm tự động rất nhanh mà giờ không ngồi mò ra được. Mình gửi một link đơn giản để bạn in cái tờ giấy ôli thôi vậy

ABCs of Knitting - Actual Size Graph Papers

Mục 2 có Create the Graph Paper tạo trang giấy có ô ly tương ứng số mũi đan và số dòng đan mà bạn muốn
    Ở ô Sts bạn đánh số mũi, ở đây của bạn là 28 mũi
    Ở ô Rows bạn đánh số dòng, ở đây của bạn là 18 dòng
    Rồi nháy chuột vào ô Creat là tạo được trang ô ly khỏi đi kiếm vở học sinh, hi hi, in ra (chắc in chùa ở cơ quan) rồi thực hiện thử công việc chuyển chart xém sao nhé!
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 566 Bài viết

• 818 Được cảm ơn

đính chính thêm, là em làm bằng móc số 7, len đài loan sợi siêu nhỏ, chứ không móc to tướng lên để mà nó phải đánh dấu 1 chữ X thiệt to đâu ạ. rút chỉ 2 lần mà được như thế thì em xin chào thua
    Mới nhìn mình cũng nghĩ bạn móc bằng mũi kép bình thường, trông rất giống như sợi len to được quấn hai lần và rút hai lần nên vặn chéo X vào nhau. Nhưng bạn bảo len nhỏ thì nhìn kỹ lại thấy nó là hai mũi kép bắt chéo đầu đít tạo mũi X to béo, mỗi mũi kép cũng tự vặn xoắn hai lần sợi len nhỏ xíu giống như một chữ X gầy nhẳng rồi. Thật ra chỉ là nhìn hình không rõ thôi, người giải thích thì mải kết luận đúng sai, không lý giải theo tâm lý người hỏi, người nghe giải thích thì không hiểu lời giải thích, chỉ nhìn hình trực quan, cứ nói ngược lại. Mình nghe chừng thấy không khí mất vui, các bạn bỏ qua bỏ qua cái vụ X với không x này nhé, nếu tranh cãi về thuật ngữ thì khác, đằng này chỉ là nhình hình không ra thôi. Chúc không khí topic luôn sôi nổi, mình dọn ổ rồi chắc không vào thường xuyên, sẽ rất nhớ các bạn!!!