CÁC CÂU LẠC BỘ - GIAO LƯU & HỘI HỌP

Hội các mẹ thích tự may áo váy cho con!

Đến trả lời mới nhất
  • 4 Lượt chia sẻ
  • 173K Lượt đọc
  • 465 Trả lời

83 Người đang theo dõi

• 428 Bài viết

• 1,157 Được cảm ơn

mấy hôm nay các mẹ tự may váy áo cho con đi đâu cả rồi, để nhà cửa vắng vẻ quá.
    Những bước cơ bản để may váy áo cho con mình đã post hết rồi, hy vọng vào nhà sẽ thấy sản phẩm của các mẹ, hiện giờ mình không có nhu cầu may áo cho con nửa nên không có sản phẩm để khoe. các mẹ cũng bận quá hả

Các mẹ đang đón chờ con yêu chào đời có thể tự may đồng phục cho con từ cái mũ, áo, bao tay, bao chân... cách may các mẹ tìm trong quyển học cắt may của Triệu Thị Chơi. Hồi mình có bầu đã mua quyển này về học may đồng phục sơ sinh cho con mình đó, nhìn dễ thương lắm.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi danang2009; 25/06/2011 vào lúc 08:47 AM.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 6,814 Bài viết

• 13,726 Được cảm ơn

Hihi, em may được vài cái rồi các mẹ ạ. Chờ em rảnh post lên nhé.
    • 11 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

cho mình tham gia hội với nhé
    Mà các chị ơi sách hướng dẫn của Triệu Thị Chơi ở nhà sách có bán không?
    • 39 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vietbaoboi Xem bài viết
    cho mình tham gia hội với nhé
    Mà các chị ơi sách hướng dẫn của Triệu Thị Chơi ở nhà sách có bán không?
    mình down được ở trên mạng đấy bạn ạ. nhưng học được một hôm thấy khó tỉ mỉ quá. mất thời gian lắm. có mẹ nào có tài liệu nào cơ bản hơn không ạ?
    • 11 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi uyentrangchip Xem bài viết
    Thời tiết đang dần nóng lên rồi, mẹ máy váy để bé mặc cho mát nhé!

Những thứ mẹ cần gồm có:

- 1 chiếc áo ba lỗ của bé

- 1 mảnh vải thô

Mách nhỏ: Mẹ có thể tìm mua những chiếc áo ba lỗ như trong hình ở các cửa hàng quần áo xuất khẩu Made in Vietnam, họ thường bán giám giá những cái áo này, chỉ khoảng 17k - 25k một chiếc thôi.

Bước 1:

- Đo độ dài từ vai đến chân ngực của bé rồi cắt riêng phần đó ra. Phần vải thừa còn lại, ta cắt thành những dải vải rộng cỡ 2cm để làm bèo cho áo

Bước 2:

- Tháo hết những đường may ở các dải vải ra nhé!

Bước 3:

- Sau đó may lược một đường ở chính giữa dải vải này.

- Rồi rút nhẹ chỉ để tạo độ nhún cho vải như hình bên.

Bước 4:

- Dùng kim ghim để cố định bèo vào cổ áo. Sau đó, các bạn dùng kim chỉ để khâu lại là được.

Bước 5:

- May mảnh vải thô thành phần chân váy cho bé, các bạn chú ý nên xếp một ít li để tạo độ xòe cho váy nhé! Ở bước này, mình mang ra hàng nhờ máy bằng chỉ chun thì sẽ tiện hơn đấy!

Bước 6:

- May ráp phần chân váy với thân áo.

Bước 7:

- Tận dụng số vải thừa còn lại làm một bông hoa nhỏ nhỏ đính lên váy cho đẹp nhé!

Mẹ có bất ngờ về thành quả của mình không?

[img]http://images1.*******.channelvn.net/Images/Uploaded/Share/2010/04/25/240410vayaosp2.JPG[/img]
    chị ơi làm bông hoa này thế nào ạ?
    có phải may lược vải rồi rút lại k?
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 680 Bài viết

• 1,398 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vietbaoboi Xem bài viết
    chị ơi làm bông hoa này thế nào ạ?
    có phải may lược vải rồi rút lại k?
    Bài viết này ở trang a fa mi ly đó mẹ nó ơi. Ảnh gốc của bài là từ 1 bài báo của Nga. Mẹ nó viết liền chữ vào là ra nhé:

http://a fa mi ly.vn/nuoi-day-con/201004250926119/Me-tu-che-vay-cho-be-dep-nhu-di-mua/
    Khi mua một viên kẹo cho ai đó
    Hãy nhớ hỏi họ có cần thêm một tiếng cười…

Mưa. Là em
    • 11 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

em cũng bon chen nữa nè, tác phẩm này cũng được phá từ áo của mẹ nè vải còn tốt và mới nên tận dụng. Vì đang tập tành may vá nên mua vải mới may hỏng thì tiếc lắm.

http://www.flickr.com/photos/5650233...in/photostream
    • 50 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

hi, các c khéo tay quá, e chưa có baby nên chỉ tham lam mún mua vải về may cho mìng thui, vì đi mua đắt, mà lại k có mẫu ưng ý
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

em cũng rất thích may vá nhưng khâu tay thì lâu wa các chị ạ
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

không biết chị nào có cái máy khâu cũ không dùng nữa thì để lại cho em chứ e là cũng thích may vá lắm đấy ạ
    • 1,990 Bài viết

• 32,342 Được cảm ơn

Cả nhà ơi, các mẹ có sản phẩm mới nào chưa? Quả thực nhiệt huyết may vá của mình cũng bị xẹp đi ít nhiều, đợi đến hơn tháng rồi mà cái anh Tùng bán máy khâu vẫn chưa có hàng.
    Đợt vừa rồi nhà mình đi nghỉ, trước hôm đi 2 ngày mình bỗng nổi hứng muốn may 1 cái váy hợp chất biển thế là đi mua vải về hì hụi vẽ cắt mất 1 buổi chiều và thức trắng 1 đêm để khâu tay (thế có điên không chứ lị) Khoe các mẹ sản phẩm này, mặc dù không hợp chủ đề cho lắm vì không phải là áo của con. . May xong váy của mẹ thì vẫn còn vải, mình cũng đang tính may cho con gái 1 cái để hai mẹ con đồng phục, hihi...
    [IMG]http://[/IMG]
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 169 Bài viết

• 923 Được cảm ơn

Khoe các mẹ vài mẫu váy may cho con đây
    Vote ủng hộ cho em nhá Hi hi, mọi người vote ủng hộ cho bé nhà em thi làn da đẹp nhá
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 401 Bài viết

• 179 Được cảm ơn

Cho tớ oánh dấu cái.Mặc dù em bé chưa ra đời nhưng tớ cũng hào hứng cái vụ này lắm,tự tay may đồ cho con dù xấu hay đẹp thì cũng thấy hạnh phúc các mẹ nhỉ?
    • 1,367 Bài viết

• 926 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi phuongvu28 Xem bài viết
    Cả nhà ơi, các mẹ có sản phẩm mới nào chưa? Quả thực nhiệt huyết may vá của mình cũng bị xẹp đi ít nhiều, đợi đến hơn tháng rồi mà cái anh Tùng bán máy khâu vẫn chưa có hàng.
    Đợt vừa rồi nhà mình đi nghỉ, trước hôm đi 2 ngày mình bỗng nổi hứng muốn may 1 cái váy hợp chất biển thế là đi mua vải về hì hụi vẽ cắt mất 1 buổi chiều và thức trắng 1 đêm để khâu tay (thế có điên không chứ lị) Khoe các mẹ sản phẩm này, mặc dù không hợp chủ đề cho lắm vì không phải là áo của con. . May xong váy của mẹ thì vẫn còn vải, mình cũng đang tính may cho con gái 1 cái để hai mẹ con đồng phục, hihi...
    [IMG]http://[/IMG]
    Ôi mẹ phuongvu28 khéo tay quá, váy rất đẹp. Anh Tùng mới có hàng về rồi đấy, nay em vừa đến mua mà
    • 428 Bài viết

• 1,157 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cuhoangdangyeu Xem bài viết
    Cho tớ oánh dấu cái.Mặc dù em bé chưa ra đời nhưng tớ cũng hào hứng cái vụ này lắm,tự tay may đồ cho con dù xấu hay đẹp thì cũng thấy hạnh phúc các mẹ nhỉ?
    Bé sắp ra đời thì mẹ nó cũng có thể may đồng phục bao tay, bao chân, áo, mũ cho con mà, nhìn yêu lắm đó :Smiling:
    • 2,702 Bài viết

• 2,331 Được cảm ơn

khoe sản phẩm để kéo topic này lên nào.c
    hị Danang oi
    dạo này ko thấy chị post bài dạy may nữa ạ?
    chị post tiếp đi ạ
    Các con là gia tài của mẹ. Yêu các con nhiều lắm

4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 428 Bài viết

• 1,157 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Hoa sen xanh Xem bài viết

khoe sản phẩm để kéo topic này lên nào.c
    hị Danang oi
    dạo này ko thấy chị post bài dạy may nữa ạ?
    chị post tiếp đi ạ
    Em lên tay nhanh thiệt đó, chị nhìn lại thấy ngứa tay muốn may tiếp cho con gái rồi.
    Các bài hướng dẫn may cho mùa hè chị post hết rồi, vốn liếng chị có chừng đó thôi em ơi :Smiling:.
    Các kiểu áo váy thì các mẹ có thể tìm trên mạng, hoặc sách báo, cách cắt may thì cũng giống như cách mình hướng dẫn thôi, chỉ khác nhau là ở phần bèo, dây, hoa, nơ, thun.....
    • 2,188 Bài viết

• 2,250 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi whitechick Xem bài viết

Khoe các mẹ vài mẫu váy may cho con đây
    Vải đẹp quá. Mẹ nó mua ở đâu vậy
    • 428 Bài viết

• 1,157 Được cảm ơn

Tiếp tục cổ vũ tinh thần may váy áo cho con, mình post tiếp các bước may áo đầm 2 dây, cũng kiểu cắt cũ và cách may cũ, nhưng mình thấy kiểu này có thể may đồng phục cho cả mẹ và con gái, mình post lên cho mẹ nào thích thì may nha.
    Cắt vải theo kiểu cắt áo 2 dây, phần dài áo mình trừ đi 10cm để may bèo

Để đơn giản, thân trước và thân sau cắt giống nhau.
    Ngoài thân trước và thân sau cắt như trên, chúng ta cắt thêm miếng vải hình chữ nhật dài làm bèo, 1 chiều 10 cm và 1 chiều dài = rộng áo (thân trước + thân sau) x 1.5
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 428 Bài viết

• 1,157 Được cảm ơn

Gập đường cổ xuống 2cm, may 2 đường song song cách nhau 0.5cm

Luồng thun 0.5cm qua, dùng kim may tay cố định 2 đầu

Viền nách, cắt vải viền nách dài một chút để may dài đường viền nách làm dây áo

May thân trước và thân sau lại với nhau, sau đó may phần bèo vào

Mọi người để ý sẽ thấy có đường phấn vẽ ngang áo, đường vẽ đó mình đánh dấu ngang eo, may chỉ thun theo đường eo đó, may 2 đường chỉ thun song song cách nhau 0.5cm

Phần dây áo, các mẹ có thể may liền thân trước thân sau như mình hoặc để rời, khi mặc sẽ thắt nơ trên vai cũng rất dễ thương. Kiểu may áo này có thể may đồng phục được cho cả mẹ và con gái.