CÁC CÂU LẠC BỘ - GIAO LƯU & HỘI HỌP

Dành cho các bà mẹ thích tự may đồ sơ sinh cho con

Đến trả lời mới nhất
  • 2 Lượt chia sẻ
  • 71.2K Lượt đọc
  • 283 Trả lời

25 Người đang theo dõi

• 5 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, tớ lập topic này vì thích tự tay may đồ cho con mà chẳng có tý kinh nghiệm nào cả.
    Tớ đã sắm được 1 cái máy khâu để bàn (máy Nhật cũ, mua ở Ng Thái Học), 5 cuộn chỉ to, kéo cắt, phấn màu, vải cotton... cùng vài thứ linh tinh khác. Tớ cũng đã thử may quần áo cho 2 đứa cháu hơn 1 tuổi, may 2 cái váy bầu cho mình. Thành công có mà thất bại cũng nhiều, he he.
    Trước khi bắt tay vào may đồ cho bé yêu, tại sao lại không nghe ngóng kinh nghiệm của các bà mẹ đảm đang nhỉ....
    Ủng hộ "thợ may vườn chuối" nào các mẹ ơi....
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 638 Bài viết

• 46 Được cảm ơn

nếu mẹ nó may được thì hay wa chu sao,đo sơ sinh cung dễ hơn đồ người lớn mà,hehe
    • 97 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Mẹ nó cho tớ hỏi! mua cái máy khâu cũ ở Nguyến Thái Học là chỗ nào thế??? Giá bao nhiu??? Tớ cũng đang muốn tậu một cái nghịch ngợm cho vui!!!!Thanks mẹ nó nhìu!
    • 1,225 Bài viết

• 54 Được cảm ơn

tớ nghĩ nghịch ngợm thì mua máy khâu mini cho đỡ lộn xộn nhà cửa ^.^ - còn may đồ trẻ con khó chứ ko dễ đâu mẹ AHOJ À >.< Nó bé xíu mà - cũng như may quần đùi khó hơn quần dài ý
    • 1,670 Bài viết

• 59 Được cảm ơn

MẹBong mua máy khâu mini ở đâu thế? Bnhieu xiền vậy? Tớ cũng muốn mua 1 cái cho MC tớ, trước MC tớ cũng bảo may đồ cho bé cơ vì ngày xua là thợ may mà
    • 486 Bài viết

• 347 Được cảm ơn

Mình thấy trên Đài Truyền hình Hà nội cũng quảng cáo loại máy khâu mini này đấy. Trông nó nhỏ và tiện lợi lắm. Nhưng cái giọng và cách quảng cáo lại kiểu như chương trình "sự lựa chọn hoàn hảo" trên kênh HTV cũ nên mình cũng thấy nghi ngờ vì sự tiện lợi của cái máy khâu này (Vì mua cái gì của chương trình này đều bị các mẹ trong WTT liệt kê vào các vật dụng ko nên mua). Ko biết đã mẹ nào dùng thử chưa, cho ý kiến dùm với.
    • 1,225 Bài viết

• 54 Được cảm ơn

sướng thế - tớ học may léng phéng hồi học nghề cấp 3 - mày mò lại thui - tớ thấy bán thanh lý lần trước ở diễn đàn mình ý >.< - còn máy mới thì hôm qua vừa xem quảng cáo trên kênh hà nội 1 và 2 có bán đó - mình ko nhớ địa chỉ >.< sozi mẹ nó
    • 486 Bài viết

• 347 Được cảm ơn

Mẹ Bông ơi, mẹ nó dùng thử thấy thế nào, có thích ko? Mẹ nó mua đồ cũ bao nhiêu xiền thế?
    • 560 Bài viết

• 141 Được cảm ơn

cái máy mini mà ở tivi giới thiệu thì trên cũng có mẹ bán đó. Giá hình như s350 khìn.Còn cái máy yeuconnhut nói tớ nghĩ là máy may để bàn( trên Thái học bán nhiều máy này). Giá tuỳ từng loại. Dao động từ 600 đến 1t5 ( máy để bàn cũ, chất lượng tốt).
    Tớ cũng may đồ cho con nhưng chủ yếu là may chăn, gối, gối chặn, khăn ủ ... mấy thứ linh tinh cho con thôi. Nói chung là vui mà tiết kiệm ối tiền. Tớ mua hơn 100 khìn tiền vải + tiền bông+ tiền đệm+ tiền chỉ...= cỡ khoảng 200 gì đó là may được 3 bộ chăn, ruột chăn mùa đông, gối ôm, gối chặn cho con rồi. Mà tớ thấy đẹp ( tự khen 1 tý rooling. Chưa kể may 1 số thứ hay ho khác nữa
    thật đẹp biết mấy, mỗi khi được yêu ....
    bố nó yêu 2 mẹ con nó nhất trên đời ...:LoveStruc:

1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 166 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Mình cũng định tập tẹ may đồ cho con ( chỉ nghĩ đến việc ngồi lụi cụi khâu và may đồ cho con đã thấy vui lắm rồi), nhưng ko dám bon chen may quần áo mà chỉ định may khăn xô tắm và khăn xô sữa thui ( vì may cái này dễ nhất, con dùng thoải mái).
    Các mẹ cho mình hỏi cần bao nhiêu khăn xô tắm và khăn xô sữa nhỉ ( mình sinh vào dịp Tết ) và kích thước mỗi loại là bao nhiêu để mình mua vải với, ngoài 2 loại này còn loại nào mà với trình độ tay nghề ko chuyên của mình có thể tự làm được ko các mẹ ?
    • 638 Bài viết

• 46 Được cảm ơn

Dễ mà mẹ Bông,e thấy mẹ e may lúc ở nhà nên bắt chước,dễ lắm,vẽ hình áo baby bé xíu àh,sau có cắt,may rùi đính khuy hoặc dây buộc...đơn giản lắm lắm rooling:
    Chứ may quần tây người lớn ko học sao may được hả mẹ nó ơi....
    • 97 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi yeuconnhut Xem bài viết
    Tớ mua ở 65 Ng Thái Học. Cửa hàng chú Thắng, ở góc ngã tư ý. Máy Brother, Nhật cũ, 12 kiểu đường may. Giá 780k. Mình còn cần phải mua thêm bộ nắn dòng 70k gì đó nữa.
    Các mẹ nhớ nhờ chú ý hướng dẫn sử dụng máy cho thành thạo nhé. Tớ vì quên lắp suốt mà phải mang máy đến nhờ chỉ dẫn lại đấy.
    Hì! chắc cũng phải đi bon chen một cái về nghịch mới được! tớ thích may chăn ga, túi sách ... thấy mấy hướng dẫn trên mạng có vẻ dễ làm....
    Nhưng mà vẫn chưa biết may vá gì...hehe chả hiểu có làm nổi không đây!!!!!:Laughing:
    • 97 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ebunba Xem bài viết
    cái máy mini mà ở tivi giới thiệu thì trên cũng có mẹ bán đó. Giá hình như s350 khìn.Còn cái máy yeuconnhut nói tớ nghĩ là máy may để bàn( trên Thái học bán nhiều máy này). Giá tuỳ từng loại. Dao động từ 600 đến 1t5 ( máy để bàn cũ, chất lượng tốt).
    Tớ cũng may đồ cho con nhưng chủ yếu là may chăn, gối, gối chặn, khăn ủ ... mấy thứ linh tinh cho con thôi. Nói chung là vui mà tiết kiệm ối tiền. Tớ mua hơn 100 khìn tiền vải + tiền bông+ tiền đệm+ tiền chỉ...= cỡ khoảng 200 gì đó là may được 3 bộ chăn, ruột chăn mùa đông, gối ôm, gối chặn cho con rồi. Mà tớ thấy đẹp ( tự khen 1 tý rooling. Chưa kể may 1 số thứ hay ho khác nữa
    Mẹ nó ơi! cho tớ hỏi mẹ nó mua bông với đệm ở chỗ nào thế???????
    • 359 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

Có tớ đây cũng cùng sở thích tự may vá này. Tớ thích những món này từ bé cơ, hồi sinh viên và khi chưa lấy chồng tớ còn toàn may bằng tay, may áo và bộ ở nhà là chính. Sau khi lấy chồng thì chồng tặng cho một cái máy may. Mua máy cũ của Nhật 1tr, mình thấy ok lắm.

Bây giờ mình hay may quần áo ở nhà và đợt này may được mấy cái áo bầu trông cũng được phết (hic, tự khen tí..). Mà đặc biệt là mình chẳng cần đến cái máy vắt sổ luôn, mình cứ may hai lượt (phải trước, trái sau) là ok, còn chắc chắn hơn là vắt sổ ấy chứ.

Mẹ nào mà có con gái thì mua vải lanh về may váy cho bé chắc chắn sẽ rất đẹp, và cũng dễ may nữa.

Còn mua máy thì mình thấy nếu nhà mà có không gian thì mua hẳn cái máy cũ như mẹ yeuconnhut ở Nguyễn Thái Học là dùng thích nhất, còn sợ cồng kềnh thì mua máy mini, nhưng mà theo mình thì máy mini chỉ để sửa sang hoặc may vá ít thì được chứ may nguyên cái áo thì lâu và không được chắc chắn lắm.

• 990 Bài viết

• 1,236 Được cảm ơn

m cum cũng hay tự làm cho con, nguyên bộ thích hơ mẹ nó, có thể may: tả chéo, tả dán, khăn sữa, áo, chăn, bao tay, bao chân, nón, ..., cách làm:tìm loại cũ, xem nvl, mua, đo, may, sau đó sáng kiến. m làm theo bộ, vd: tả, áo, chăn đều viền màu xanh (con trai)nếu viền bằng vải, thì cắt vải xéo khg 5cm, bẻ mép, may; còn viền rua de thì mua chỉ, viền.ngoài ra, m còn mua hoặc thêu hình lên áo, tả cho dễ thương, nếu vụng thì mua
    • 9,569 Bài viết

• 613 Được cảm ơn

Em chưa may gì cả mới may đc bộ chăn gối này thôi!
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 510 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Sao tu dung ko go dc TV vay ta???
    Cac me tu may dep qua, that tinh minh cung rat thich may, nghi la may ga goi cho con cho don gian cung khoai lam roi, nhung moi toi chang biet may va gi, dot qua
    • 9,569 Bài viết

• 613 Được cảm ơn

Mọi người may xong post ảnh lên cho khí thế nhé!:Laughing:
    Tớ cũng đang bon chen may đồ!
    May thì nhanh chứ trang trí thì lâu khủng khiếp!:cool:
    • 560 Bài viết

• 141 Được cảm ơn

Tớ mua ở Lương văn Can ý. Không nhớ địa chỉ đâu. Đại khái là tớ đi vô hàng bồ mua đồ may mặc, sau đó rẽ Lương Văn can để về. Thì đi 1 đoạn bên phải có 2 cửa hàng sát nhau bán bông gối, bông ép miếng ( để dùng làm chăn, hoặc mẹ nào khéo tay lót bên trong áo cho bé thành áo bông ý :Silly. Giá bông ép miếng này là 12 nghìn/m, còn tấm thì 5 nghìn (có 40 phân thôi)

• 560 Bài viết

• 141 Được cảm ơn

mẹ Hoa pobby khéo quá, mua vải ở đâu mà đẹp thế. Cuối tuần về nhà chồng, tớ cũng sẽ post ảnh lên nhé, tớ may cho bé nhà tớ bộ chăn gối rồi, 1 bộ body nữa, vài cái quần sơ sinh, và bao tay bao chân. Nhưng chắc chỉ post chăn gối thôi :Laughing: vì mấy cái kia xấu ỉn
    mấy mẹ may tã xô cho con: mấy mẹ mua vải xô ở đâu thế?