CÁC CÂU LẠC BỘ - GIAO LƯU & HỘI HỌP

CLB trồng rau sạch bằng hộp xốp & thủy canh (phần 2)

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 187K Lượt đọc
  • 1.47K Trả lời

19 Người đang theo dõi

• 2,321 Bài viết

• 3,423 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi khanhcun Xem bài viết
    rau xà lách nhà em trồng độ hơn 3 tuần

10 ngày sau đó

như thế có coi là lớn nhanh ko hả bác nguyenhoa2007. thái nhỏ ăn với bún riêu, chẹp ngon tuyệt cú mèo
    GATO với xà lách của nhà khanhcun quá, chị chưa bao giờ trồng được xà lách, trồng mãi nó cũng chỉ bằng xà lách 3 tuần nhà em rồi ngoẻo! :Sad:

Chết cười với cái vụ "bà bà tôi tôi" của em! :Laughing:

@chị nguyenhoa: rau mầm xà lách không ngon đâu ạ, vì lá mỏng và nhạt lắm, dạo trước nhà em trồng không lớn được toàn ăn rau mầm nên rút ra kết luận thế! :Smug:

Có ai đã trồng dưa hấu chưa ? nhà này trồng được 2 quả lớn nhanh như thổi (trộm vía! onttella: ), trông buồn cười lắm!
    Miraculous :LoveStruc:

Vườn rau cảnh + hoa lá cành đây ạ!:LoveStruc:
    • 1,877 Bài viết

• 1,988 Được cảm ơn

Chào cả nhà
    Hình như hôm nào mình cũng mở cửa thì phải
    Ôi rau của khanhcun nhìn mely quá. Mà ko có sâu à? Chị chưa bao giờ trồng được rau cải và xà lách cả. Rau cải thì có nhưng lớn chậm và sâu tàn phá. Cả rau ngót nữa. Mất bao nhiêu tiền để gây dựng rau ngót mà èo uột sống được vài chậu chẳng bõ nấu, đành nấu thập cẩm linh tinh vơi các rau khác. Em trồng bằng giá thể à, mà tốt thế? Còn chị thì khoái ăn xà lách luộc này, nhúng lẩu này, nấu riêu cũng ăn tàm tạm đấy. Nhưng thả vào băc ngay. Đó là xà lách mua ở chợ ko dám ăn sống thì sáng tác tự biên tự diễn ra như vậy. Mồng tơi chị cũng thất bại vì nó cứ sun hết lá và nghẻo
    Miraculous
    Cảm ơn em về thông tin rau mầm xà lách. Chị trót mua hạt rồi thì cứ gieo xong để 2 tuần như khanhcun nói xem sao. Nhưng mà chưa gieo. Em trồng dưa hấu = hộp xốp à? = đất gì. Dưa hâu là đặc sản quê nhà chị đấy. Thấy moị người bảo ở siêu thị trên HN còn ghi hẳn dưa hấu tên làng chị cơ. Mỗi lần về quê mùa dưa đều được cho chỉ ko có sức mà mang ra thôi. Năm ngoái chị ăn dưa lê xanh vứt hạt nó nẩy cây mà lại là nẩy ở gầm chậu . Chẳng biết là cây gì chị cứ thử để thế mà ra được 2 quả nặng 3.5 - 4 làng/ quả. Ăn ngon ơi là ngon. Đợt trước tết chị có mua hạt dưa chuột mà gieo chẳng thấy nẩy gì nên cũng ko dám trồng nữa
    Nhà mình đã ai trồng rau mầm cà rốt chưa? Đã ai trồng rau mầm từ lạc chưa?Chị trồng thử từ lạc thì thấy ăn cũng được được giòn và là lạ. Nhưng mà gieo hạt mới tinh còn chưa khô từ lạc củ nên tỷ lệ nẩy mầm ko cao
    • 53 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Em mới phát hiện ra clb này. Có lẽ để em ngâm cứu từ từ các chị, các mẹ đã bàn bạc gì sau.

Tiện đây, em muốn hỏi : mùa này trồng rau gì tốt ạ ?

Chẳng là nhà em ở chung cư, nhưng "chiếm" được một mảnh đất ven sông trước chỗ ở. Hiện giờ, đã trồng được :
    + rau muống
    + rau lang
    + rau đay
    + mồng tơi
    + rau cải
    + mướp đắng
    + rau dền
    + rau thơm : diếp cá, hành, xà lách, húng, hẹ....
    + rau ngót.
    + rau bí đỏ

Tuy nhiên, vẫn còn một khoảnh trống. Em vẫn chưa biết trồng gì vào mùa này. Các chị cho em lời khuyên với nhé.
    • 2,293 Bài viết

• 283 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi khanhcun Xem bài viết
    rau xà lách nhà em trồng độ hơn 3 tuần

như thế có coi là lớn nhanh ko hả bác nguyenhoa2007. thái nhỏ ăn với bún riêu, chẹp ngon tuyệt cú mèo
    Đất nhà chị tốt thế,thảo nào cây cứ xanh mơn mởn. Em cải mơ lạc vườn cũng nõn nà thế kia sao chị ko trồng nhiều vào? Nhà em trồng đồng chí cải mơ toàn bị sâu thôi, chắc ko trồng nữa. Chị có lấy hạt giống ko, em kỉ niệm!
    NB: 3,5kg(50cm) -- 1m: 5kg (55cm) -- 2m: 6kg (60cm) -- 3m: 7kg (64cm) -- 4m: 8,1kg (69cm)
    -- 5m: 8,8kg --6m: 9kg-- 7m: 9,4kg -- 8m: 10,1kg-- 9m: 10,2kg (dài 75cm)-- 10m: 10,9kg-- 11m: 11,1kg (77cm) -- 12m:11,2kg (cao 80cm)
    - 14m: 11,7kg (cao 84cm)

Blog của Ốc con đây ạ http://vn.360plus.yahoo.com/thutra198/
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,198 Bài viết

• 129 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi minhchauvn Xem bài viết
    Chẳng là nhà em ở chung cư, nhưng "chiếm" được một mảnh đất ven sông trước chỗ ở.
    Giống y như ở khu Mỹ Đình nhà mình :Smiling: . Thấy các bác đến ở trước, mỗi nhà khai phá được một mảnh con con ở cạnh mương nước, trồng được bao nhiêu là rau, trông rõ thích mắt :LoveStruc: . Mình đến sau, chậm chân + lười thế là hết đất, đành trồng rau trong rổ vậy :Silly:.

• 2,321 Bài viết

• 3,423 Được cảm ơn

Em mới phát hiện ra clb này. Có lẽ để em ngâm cứu từ từ các chị, các mẹ đã bàn bạc gì sau.

Tiện đây, em muốn hỏi : mùa này trồng rau gì tốt ạ ?

Chẳng là nhà em ở chung cư, nhưng "chiếm" được một mảnh đất ven sông trước chỗ ở. Hiện giờ, đã trồng được :
    + rau muống
    + rau lang
    + rau đay
    + mồng tơi
    + rau cải
    + mướp đắng
    + rau dền
    + rau thơm : diếp cá, hành, xà lách, húng, hẹ....
    + rau ngót.
    + rau bí đỏ

Tuy nhiên, vẫn còn một khoảnh trống. Em vẫn chưa biết trồng gì vào mùa này. Các chị cho em lời khuyên với nhé.
    Em trồng gần đủ các loại rau ăn lá rồi còn gì?! vào hàng top của hội trồng rau này rồi đấy! :rolleyes:

Bây giờ thử trồng thêm các loại rau cho quả: mướp, bí xanh (loại này trồng hóa ra cũng dễ), dưa chuột, cà chua, đậu đũa, đậu cove. Ăn dưa hấu thử vứt hạt ra xem, cây dưa hấu lá và hoa rất đẹp, quả nhỏ mầu xanh bóng láng có lông tơ trông ngộ lắm! :Battin ey:

@chị nguyenhoa: Dưa hấu em trồng vào hộp xốp, đất giá thể, mà chỉ gieo chơi không nghĩ là ra quả nên còn gieo vào hộp bé tí! :Smiling:

• 1,877 Bài viết

• 1,988 Được cảm ơn

Chào cả nhà
    Hôm nay muộn thế mà chưa ai " dậy" nhỉ?
    Minhchauvn sướng quá còn gì, mọi người thì một tấc đất cắm cây cũng không có
    Từng đấy đất khéo trồng là đủ rau ăn cho cả nhà rồi
    Hôm nay thu hoặch mẻ rau cải mầm đầu tiên trồng đất sạch, với 20g hạt trồng trên 1kg đất được 3 lạng rau, năng suất cao nhất từ trước tới nay. Tuy nhiên cây cao nhất cũng chỉ cao khoảng 5 - 6 cm, ko được như mọi người tả là cao 8 - 12 cm. Tại sao thế nhỉ. Nhưng hình như hơi bị dầy vì kích thước rổ hơi nhỏ. 2 mẻ trồng tiếp theo cũng chỉ trồng 20g hạt nhưng rổ rộng hơn nên hôm nay ngày thứ 3 hay 4 ko nhờ chính xác nữa mà cây cao nhất đã là 6cm rồi.
    Cả nhà mình sau một thời gian năng suất đạt đến đâu rồi? Với 20 g hạt được 3 lạng rau là thấp hay bình thường. Hôm nọ hình như totecun bảo mỗi mẻ nhà totecun ăn ko hết còn để tủ lạnh hay sao ấy nhỉ. Còn khâu rễ thì khanhcun bảo phơi vài ngày cho khô rồi mới nhặt rễ phải ko? Với cát đen thì mình nhấc vải rễ lên theo rất nhiều rồi chứ ko ở lại đất. Sau đó còn lại cho hết cát vào rổ vo gạo - i noc ngoáy thế là cát lắng hết xuốgn dưới còn rễ ở lại trên rổ. Sau đó gạn nước đi để lấy cát trồng tiếp nhưng cũng bị hao khá nhiều. Mà lâu dài phải sắm dụng cụ chuyên dụng chứ tận dụng rổ rá thế này tốn lắm diện tích lắm, cứ lủng cà lủng củng. Nếu muốn ngày nào cũng có rau ăn phải nhiều rổ. Lại còn phơi đất nữa thì lại càng nhiều hơn
    • 53 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi miraculous Xem bài viết
    Em trồng gần đủ các loại rau ăn lá rồi còn gì?! vào hàng top của hội trồng rau này rồi đấy! :rolleyes:

Bây giờ thử trồng thêm các loại rau cho quả: mướp, bí xanh (loại này trồng hóa ra cũng dễ), dưa chuột, cà chua, đậu đũa, đậu cove. Ăn dưa hấu thử vứt hạt ra xem, cây dưa hấu lá và hoa rất đẹp, quả nhỏ mầu xanh bóng láng có lông tơ trông ngộ lắm! :Battin ey:
    Cảm ơn chị nhiều. Em sẽ bắt tay reo luôn mấy loại hạt mà chị hướng dẫn. Nhà em ở gần viện Nông Nghiệp, em sẽ ra đấy mua giống và phân đạm.
    • 2,321 Bài viết

• 3,423 Được cảm ơn

Hôm nay tưởng được vào mở hàng topic này nhưng lại chậm chân mất rồi! :Smug:

Khoe ảnh dưa hấu vừa chụp xong!

Đây là hoa dưa hấu, hoa đực là bông đã nở, hoa cái có cái bầu nhụy ở phía dưới!

@All: Trồng rau mầm rất nhanh có rau ăn nhất là đậu xanh và đậu đen, nhưng mà liệu ăn rau mầm mãi có chán không nhỉ ?! :rolleyes:

@chị nguyenhoa: nhà em rau mầm cũng để tủ lạnh, ăn 1 bữa không hết. Còn cái vụ rễ sau khi thu hoạch em dùng luôn làm đất nuôi cây, rắc thêm tí cát vào rồi lại phủ giấy lên gieo hạt tiếp chả nhặt rễ gì cả, rau mầm vẫn lên tốt! vẫn tươi xanh! :Laughing:
    Chỉnh sửa lần cuối bởi miraculous; 19/06/2008 vào lúc 09:25 AM.

1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 920 Bài viết

• 2,134 Được cảm ơn

@All: Trồng rau mầm rất nhanh có rau ăn nhất là đậu xanh và đậu đen, nhưng mà liệu ăn rau mầm mãi có chán không nhỉ ?! :rolleyes:

@chị nguyenhoa: nhà em rau mầm cũng để tủ lạnh, ăn 1 bữa không hết. Còn cái vụ rễ sau khi thu hoạch em dùng luôn làm đất nuôi cây, rắc thêm tí cát vào rồi lại phủ giấy lên gieo hạt tiếp chả nhặt rễ gì cả, rau mầm vẫn lên tốt! vẫn tươi xanh! :Laughing:
    Chị ơi, em không thấy hình đâu cả
    • 1,877 Bài viết

• 1,988 Được cảm ơn

Ôi may quá càm ơn em chị vừa thu hoăch xong đang định phơi thì may quá, ừ làm thế thì tiên quá nhỉ
    Ảnh em đâu mất tiêu rồi
    • 1,877 Bài viết

• 1,988 Được cảm ơn

Gìơ thì thấy hình rồi đẹp quá , thế thì chị cũng vứt hạt thử xem , đang ăn dưa hấu ở quê nè. Nhưng mà hỏi các em ở nhà thì nó bảo ko trồng thế được, chất lượng kém lắm, mỗi vụ các cô chú ấy trồng đều phải mua hạt gống mới cả. Mà chị chưa biết cách bỏ hình đi cho đỡ chật forum
    • 2,321 Bài viết

• 3,423 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Hướng Dương Xem bài viết
    Chị ơi, em không thấy hình đâu cả
    Chờ tí, đang upload, hôm nay mưa gió mạng chậm quá! :Sick:
    Cả nhà chờ xem nốt ảnh hoa dưa hấu nhé!

• 920 Bài viết

• 2,134 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nguyenhoa2007 Xem bài viết
    Gìơ thì thấy hình rồi đẹp quá , thế thì chị cũng vứt hạt thử xem , đang ăn dưa hấu ở quê nè. Nhưng mà hỏi các em ở nhà thì nó bảo ko trồng thế được, chất lượng kém lắm, mỗi vụ các cô chú ấy trồng đều phải mua hạt gống mới cả. Mà chị chưa biết cách bỏ hình đi cho đỡ chật forum
    Cô ơi, cô bấm vào gửi trả lời, nó hiện lên hình thì cô nhắp chuột vào đó và xóa bình thường là được
    Chị Miraculous ơi, truyền hình trực tiếp nên hồi hộp ghê:Laughing: , nhìn quả dưa hấu chỉ muốn cắn cho phátrooling:
    • 670 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

Cảm ơn chị nhiều. Em sẽ bắt tay reo luôn mấy loại hạt mà chị hướng dẫn. Nhà em ở gần viện Nông Nghiệp, em sẽ ra đấy mua giống và phân đạm.
    Viện Nông Nghiệp có phải ở đầu đường Hoàng Quốc Việt k chi? Em không biết ở đấy có bán nên hôm kia vừa phi xuống tận PNT để mua hạt rau mầm và giá thể. Báo cáo các chị là giá thể Multi 2kg thì phải 35k/bịch còn hạt cải thì khoảng 9k trở xuống 1 lạng thui. EM mới mua về chứ chưa làm j cả chắc phải để mấy hôm nữa rảnh rảnh thì mới nghiên cứu vụ "nông dân @" này được.

Pác Nguyenhoa2007 ui! bác ngang tuổi mẹ em đấy ah! (nhưng mà lỡ gọi chị roài nên bi j em để nghị cả topic gọi là bác hay pác cho nó lịch sự tí đc k cả nhà nhở?). Tình hình cái "rổ" giá hum trc em hỏi pác í ah! đến sáng hum qua em phải thu hoạch sớm vì cậu của con trai em lỡ chân đạp trúng nó đổ ụp xuống đất. Hic hic đúng là thu hoạch sớm bị hôi quá chừng pác ah! Pác ui, chả hiểu sao giá mua ở chợ cái rễ của nó có 1cm thì cái thân nó đến 4cm mà cái giá em trồng rễ của nó dài ngang thân (3-3cm). Mà giá mua ở chợ rễ nó thẳng chứ giá em trồng rễ nó đâm chi chít gai góc lắm í! Có 1 cái khác nữa giữa giá mua ở chợ và giá em trồng là cái hạt ở đầu cây giá í ah! giá ở chợ cái hạt í bé tí tẹo mà lại teo teo nhắn nhúm chứ cái giá em trồng cai hạt nó mập tròn xoe bóng mượt. (CHỉ tội thân nó cứ dây dây sao í!).
    • 784 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

@chị nguyenhoa: Dưa hấu em trồng vào hộp xốp, đất giá thể, mà chỉ gieo chơi không nghĩ là ra quả nên còn gieo vào hộp bé tí! :Smiling:
    Giờ bà trồng cả dưa hấu à, sắp chăn nuôi chưa bà ơi???

Ba sẽ là cánh chim, cho con bay thật xa
    Mẹ sẽ là cành hoa, cho con cài lên ngực
    • 390 Bài viết

• 48 Được cảm ơn

@miraculous: bác mira ơi lần đầu tiên em thấy có người trồng dưa hấu leo đấy:Applause:. bình thường dưa hấu họ trồng cho dây nó bò trên mặt đất thì khi quả to mới ko phải đỡ chứ :Thinking: .
    • 1,877 Bài viết

• 1,988 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi topaz Xem bài viết
    Viện Nông Nghiệp có phải ở đầu đường Hoàng Quốc Việt k chi? Em không biết ở đấy có bán nên hôm kia vừa phi xuống tận PNT để mua hạt rau mầm và giá thể. Báo cáo các chị là giá thể Multi 2kg thì phải 35k/bịch còn hạt cải thì khoảng 9k trở xuống 1 lạng thui. EM mới mua về chứ chưa làm j cả chắc phải để mấy hôm nữa rảnh rảnh thì mới nghiên cứu vụ "nông dân @" này được.

Pác Nguyenhoa2007 ui! bác ngang tuổi mẹ em đấy ah! (nhưng mà lỡ gọi chị roài nên bi j em để nghị cả topic gọi là bác hay pác cho nó lịch sự tí đc k cả nhà nhở?). Tình hình cái "rổ" giá hum trc em hỏi pác í ah! đến sáng hum qua em phải thu hoạch sớm vì cậu của con trai em lỡ chân đạp trúng nó đổ ụp xuống đất. Hic hic đúng là thu hoạch sớm bị hôi quá chừng pác ah! Pác ui, chả hiểu sao giá mua ở chợ cái rễ của nó có 1cm thì cái thân nó đến 4cm mà cái giá em trồng rễ của nó dài ngang thân (3-3cm). Mà giá mua ở chợ rễ nó thẳng chứ giá em trồng rễ nó đâm chi chít gai góc lắm í! Có 1 cái khác nữa giữa giá mua ở chợ và giá em trồng là cái hạt ở đầu cây giá í ah! giá ở chợ cái hạt í bé tí tẹo mà lại teo teo nhắn nhúm chứ cái giá em trồng cai hạt nó mập tròn xoe bóng mượt. (CHỉ tội thân nó cứ dây dây sao í!).
    OK
    Nhất trí cả nhà muốn gọi ra sao thì gọi nhe, cũng ko phải lăn tăn hay ồn ào thêm nữa. Mà thực tình từ đầu thì mình cứ nghĩ cả nhà biết tuổi mình vì đâu tiên mình gia nhập CLBRS này thì Giahuy gọi mình là chị liền. Sau mình lạc vào DD rau sạch thì thấy em Giahuy snh năm 1958 nên mình đnih ninh mọi người biết tuổi mình à
    Có lẽ là cách trồng giá của mình như vậy nên rễ dài, cũng ko phải lăn tăn gì vì đó là rau sạch mà. Còn ở chợ nhé có thuôc kích thích đấy nên thời gian ngắn rễ chưa kịp dài mà giá thì mập, đầu hạt thì nhỏ. Còn mình nếu ăn khi đầu nhỏ thế thì giá ngắn và bé, ít và hôi nữa. Có người họ bảo có loại thuốc chỉ 1 ngày đêm là có giá ăn cơ. Gía của mình nó dài rễ , có khi còn mấy tia rễ tua tủa nữa. Có thời gian thì nhăt rễ chẳng có thì ăn cả rễ cũng được nhưng nhặt thì ngon hơn. Còn muốn làm giá mập thì có lẽ ủ nồi đất giá mập hơn chăng. Tuy nhiên cách của mình dơn giản dễ làm nên kệ ta cứ cách ta ta làm
    • 1,877 Bài viết

• 1,988 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Hướng Dương Xem bài viết
    Cô ơi, cô bấm vào gửi trả lời, nó hiện lên hình thì cô nhắp chuột vào đó và xóa bình thường là được
    Chị Miraculous ơi, truyền hình trực tiếp nên hồi hộp ghê:Laughing: , nhìn quả dưa hấu chỉ muốn cắn cho phátrooling:
    Cảm ơn hươngdương
    Khanhcun
    Bất cứ loại dưa nào cho leo là leo được tuốt
    Có điều ở quê mà cho leo thì thành trái khoáy
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 601 Bài viết

• 145 Được cảm ơn

Oái, Giahuy sinh năm 1958 mà giờ lại đẻ tiếp á, hic, mắc cười quá, mình lại phạm thượng phát nữa rùi.

Em bình chọn bác Mira nông dân số 1, công nhận bác mát tay quá thể, trồng được cả dưa hấu nữa, em là phục bác sát đất. Nhìn quả dưa hấu muốn cấu cho mấy phát quá!!