Cách chăm sóc răng miệng

Xin hỏi trám răng thẩm mĩ có bền không?

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 17.3K Lượt đọc
  • 12 Trả lời

0 Người đang theo dõi

• 41 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Chị ơi cho em hỏi chút, số là hồi bé em lỡ dại nghịch võng rồi ngã đập răng xuống đấy, làm mẻ một miếng ở răng cửa chị ạ! Em chỉ bị mẻ một răng cửa thôi, vết mẻ nằm ở phía giữa 2 răng cửa. Nhìn cũng không quá mất thẩm mĩ, chỉ mang tiếng là con gái răng bị sứt thôi.
    Em định đi trám răng để đắp vào chỗ mẻ này, nhưng nghe một số người khuyên trám răng kiểu này nhanh bị sút phần composite trám vào lắm. Xin bác sĩ tư vấn giúp em với, liệu em có nên trám răng hay không ạ? Liệu có cách nào tốt hơn để giải quyết tình trạng của em không ạ?
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Chức năng của trà đối với răng miệng

Em nghe nói trà xanh tốt cho răng nhưng trà đen lại gây xỉn màu răng. Bác sĩ giúp em làm rõ vấn đề...

• Có nên phẫu thuật thẩm mĩ khuôn mặt không

:Rose: Hôm nay em lọ mọ vào đây nhờ các mẹ tư vấn giúp em chút các mẹ nhé Chả là em có một cô bạn, nàng ý có khuôn mặt hơi bị vuông một tý, và giờ muốn sag Hàn Quốc để gọt mặt trái xoan ý.các mẹ thấy có nên ko..và nếu đi thì các mẹ có biết bệnh viẹn nào uy tín ko ạ..em cảm ơn các mẹ rất nhiều

• tình yêu

Khi yêu ta đã làm quen nhau từ những dòng tin nhắn, hồi hộp đợi chờ tin đến xem đối phương nhắn lại...

• Sâu răng có do di truyền không bác sĩ nhỉ

Em thắc mắc hơi chuối tý, bác sĩ cho em hỏi sâu răng có do di truyền hoặc gia đình không bác sĩ nhỉ?

• Xin hỏi địa chỉ trám răng thẩm mỹ

Con bé em gái mình vừa bị tông xe hôm thứ 6, bị mẻ mất một chút ở cái răng cửa :|, mình muốn cho nó đi thẩm mỹ để sửa lại nhưng lại không biết đi đâu. Các anh chị có kinh nghiệm xin chỉ giúp mình với :(. Giá cả cũng mềm một chút nha cả nhà :(:(

• 356 Bài viết

• 135 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi BIENCHIEUNAY Xem bài viết
    Chị ơi cho em hỏi chút, số là hồi bé em lỡ dại nghịch võng rồi ngã đập răng xuống đấy, làm mẻ một miếng ở răng cửa chị ạ! Em chỉ bị mẻ một răng cửa thôi, vết mẻ nằm ở phía giữa 2 răng cửa. Nhìn cũng không quá mất thẩm mĩ, chỉ mang tiếng là con gái răng bị sứt thôi.
    Em định đi trám răng để đắp vào chỗ mẻ này, nhưng nghe một số người khuyên trám răng kiểu này nhanh bị sút phần composite trám vào lắm. Xin bác sĩ tư vấn giúp em với, liệu em có nên trám răng hay không ạ? Liệu có cách nào tốt hơn để giải quyết tình trạng của em không ạ?
    Chào bạn,

Theo bạn kể thì có lẽ răng của bạn chỉ bị mẻ ít, không quá mất thẩm mỹ và bạn đã để như vậy từ bé đến giờ (chắc là nhiều năm rồi, đúng không bạn? Xin lỗi, chúng tôi đoán thế vì không nhìn thấy răng của bạn, không được biết tuổi của bạn và bạn bị mẻ răng từ lúc mấy tuổi!), bạn có thể trám răng bằng composite. Miếng trám có thể tồn tại được vài năm nếu như bạn giữ gìn cẩn thận. Bạn cũng có thể phục hồi răng bằng sứ (dán sứ, bọc mão sứ). Tùy theo tình trạng răng và điều kiện của bạn, bạn có thể trao đổi trực tiếp với bác sĩ khám răng cho bạn để chọn cách điều trị, bạn nhé!

Thân mến.
    BS Nguyễn Lang Thanh
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 41 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Vâng, răng của em bị mẻ cũng ít thôi chị ạ. Tuy nhiên, ác ở chỗ, nó lại mẻ ở góc phải của răng cửa bên trái (tức là vết mẻ ở ngay giữa 2 răng cửa), khiến cho cái răng bị mẻ của em trông nó hơi lệch.
    Em định đi trám răng nhưng thấy độ bền của vết trám kém quá, giữ gìn mà được có vài năm thôi là sút ra. Rồi cứ mỗi lần răng bị sút, em lại phải mài mòn thêm răng làm lại... Có lẽ em không trám nữa vậy, răng mẻ ít thôi mà!
    Bây giờ, để chiếc răng đó được cân đối hơn, em mài một tẹo răng cửa có được không hả chị? Chỉ mài ít để trông nó đỡ lệch thôi. Còn ăn uống thì em tránh chỗ mài là được mà, ăn chua mới bị buốt thôi.
    À, em bị ngã từ bé, cũng phải 15 năm rồi. Hồi đó có để ý gì đâu, giờ em 26 tuổi rồi, chăm lo nhan sắc chút để còn lấy chồng chứ chị.
    Cả răng cửa dưới của em cũng thế, có một cái nó mọc hơi dài lên chút, đẩy cái răng cửa trên của em hơi hô ra, em cũng định mài chút xíu cho nó ngắn đi, đồng đều với các răng cửa khác, liệu có ảnh hưởng gì không chị nhỉ?
    • 356 Bài viết

• 135 Được cảm ơn

Vâng, răng của em bị mẻ cũng ít thôi chị ạ. Tuy nhiên, ác ở chỗ, nó lại mẻ ở góc phải của răng cửa bên trái (tức là vết mẻ ở ngay giữa 2 răng cửa), khiến cho cái răng bị mẻ của em trông nó hơi lệch.
    Em định đi trám răng nhưng thấy độ bền của vết trám kém quá, giữ gìn mà được có vài năm thôi là sút ra. Rồi cứ mỗi lần răng bị sút, em lại phải mài mòn thêm răng làm lại... Có lẽ em không trám nữa vậy, răng mẻ ít thôi mà!
    Bây giờ, để chiếc răng đó được cân đối hơn, em mài một tẹo răng cửa có được không hả chị? Chỉ mài ít để trông nó đỡ lệch thôi. Còn ăn uống thì em tránh chỗ mài là được mà, ăn chua mới bị buốt thôi.
    À, em bị ngã từ bé, cũng phải 15 năm rồi. Hồi đó có để ý gì đâu, giờ em 26 tuổi rồi, chăm lo nhan sắc chút để còn lấy chồng chứ chị.
    Cả răng cửa dưới của em cũng thế, có một cái nó mọc hơi dài lên chút, đẩy cái răng cửa trên của em hơi hô ra, em cũng định mài chút xíu cho nó ngắn đi, đồng đều với các răng cửa khác, liệu có ảnh hưởng gì không chị nhỉ?
    Bạn nên trám lại góc răng bị mẻ vì ngoài lý do thẩm mỹ, trám răng cũng giúp bảo vệ răng nhất là phần tủy răng (là phần chứa mạch máu và thần kinh để nuôi sống răng và cho răng có cảm giác). Nếu răng của bạn hơi lệch, bạn có thể mài chỉnh một chút để cân đối hơn. Răng hàm dưới của bạn như mô tả có lẽ do không đủ chỗ nên mọc trồi hơn một chút phải không? Bạn có thể mài đi một ít. Nhưng nếu bạn mài quá nhiều làm mất lớp men bảo vệ, răng sẽ dễ tổn thương tủy đấy, bạn ạ.

Thân mến.
    BS Nguyễn Lang Thanh
    • 27 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Xin chào chuyên gia tư vấn,,
    Tôi bị răng sậm màu do nhiễm tetra từ nhỏ, sau đó tôi đã đi trám răng thẩm mỹ bằng cách bọc nhựa composite bao mặt ngoài răng và dĩ nhiên răng đã bị mài lớp bên ngoài cho dễ bám. Từ đó đến nay đã 5 năm, màu sắc và hình thức đã giảm nhiều, tôi muốn đi bọc lại răng bằng sứ vì nghe nói đẹp, chất lượng cả về hình thức lẫn vệ sinh vì bằng chất liệu sứ thì tương thích và tự nhiên hơn. Tuy nhiên, có một điểm mà tôi rất lo lắng đó là sợ mài đau và hỏng tủy(mặc dù tôi đã hỏi nha sĩ họ nói cố gắng bảo tồn tủy tối đa nhưng tôi e khó đảm bảo). Vậy, tôi xin hỏi nếu mài nhiều có bị diệt mất tủy răng hay ko và tôi có nên bọc răng sứ để cải thiện thẩm mỹ, hay là bọc lại nhựa vì ko phải mài nhỏ răng dẫn đến chết tủy răng là điều mà tôi sợ nhất. Xin cảm ơn Chuyên gia tư vấn
    • 41 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Thực ra, nếu chị mài làm răng sứ mà không lấy tủy răng, khả năng phải chịu ê nhức sau khi chụp răng sứ là khá cao (nếu chị gặp phải bác sĩ chuyên môn không được cao). Em nghĩ chị cứ trám composite tạm cũng được, khi nào răng mòn cũng tương đối rồi, chị hãy chụp sứ. Làm vậy sẽ giúp giữ răng thật của chị được tối đa!
    P/S: Lần sau chị cứ mở topic mới thoải mái chị ạ, chuyên gia tư vấn sẽ giải đáp cụ thể mà! Làm thế này bác sĩ cũng hơi khó theo dõi và trả lời!
    • 41 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

@ Chuyên gia tư vấn: Vâng, em cám ơn chị. Chị ơi, thế nếu mài răng thì có thể mài tối đa ở mức nào để khỏi gây ảnh hưởng tới tủy ạ?
    Còn vấn đề bọc composite, em cũng muốn lắm chị ạ, nhưng em sợ được 5 năm nó lại đổi màu rồi rơi ra, em lại phải mài mòn răng đi. Cứ vậy mà mài mòn, chẳng bao lâu em lại phải chụp răng sứ rồi triệt tủy... Em sợ triệt tủy lắm chị ạ. Mà chụp răng sứ nghe bảo dễ gây hôi miệng... Em không muốn bị vậy đâu!
    • 356 Bài viết

• 135 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi dragoncharm2A Xem bài viết
    Xin chào chuyên gia tư vấn,,
    Tôi bị răng sậm màu do nhiễm tetra từ nhỏ, sau đó tôi đã đi trám răng thẩm mỹ bằng cách bọc nhựa composite bao mặt ngoài răng và dĩ nhiên răng đã bị mài lớp bên ngoài cho dễ bám. Từ đó đến nay đã 5 năm, màu sắc và hình thức đã giảm nhiều, tôi muốn đi bọc lại răng bằng sứ vì nghe nói đẹp, chất lượng cả về hình thức lẫn vệ sinh vì bằng chất liệu sứ thì tương thích và tự nhiên hơn. Tuy nhiên, có một điểm mà tôi rất lo lắng đó là sợ mài đau và hỏng tủy(mặc dù tôi đã hỏi nha sĩ họ nói cố gắng bảo tồn tủy tối đa nhưng tôi e khó đảm bảo). Vậy, tôi xin hỏi nếu mài nhiều có bị diệt mất tủy răng hay ko và tôi có nên bọc răng sứ để cải thiện thẩm mỹ, hay là bọc lại nhựa vì ko phải mài nhỏ răng dẫn đến chết tủy răng là điều mà tôi sợ nhất. Xin cảm ơn Chuyên gia tư vấn
    Chào bạn,

Theo bạn mô tả, cách bạn đã làm là đắp composite mặt ngoài các răng. Bạn nói đúng ! Răng sứ có nhiều ưu điểm hơn trám composite. Bạn không cần lo sợ đau khi mài răng vì bác sĩ sẽ chích thuốc tê cho bạn trước khi mài. Hiện nay bạn có thể chọn cách bọc mão sứ hoặc dán sứ lên mặt ngoài của răng. Cách dán sứ mài răng ít hơn một chút so với bọc mão sứ. Khi mài răng để bọc sứ, bác sĩ sẽ cố gắng bảo tồn tủy răng cho bạn. Nhưng trong một số trường hợp phải mài răng đến sát tủy và cần chữa tủy, răng cũng có thể sử dụng được lâu dài nếu điều trị tốt, bạn ạ.

Thân mến.
    Nguyễn Lang Thanh
    • 356 Bài viết

• 135 Được cảm ơn

@ Chuyên gia tư vấn: Vâng, em cám ơn chị. Chị ơi, thế nếu mài răng thì có thể mài tối đa ở mức nào để khỏi gây ảnh hưởng tới tủy ạ?
    Còn vấn đề bọc composite, em cũng muốn lắm chị ạ, nhưng em sợ được 5 năm nó lại đổi màu rồi rơi ra, em lại phải mài mòn răng đi. Cứ vậy mà mài mòn, chẳng bao lâu em lại phải chụp răng sứ rồi triệt tủy... Em sợ triệt tủy lắm chị ạ. Mà chụp răng sứ nghe bảo dễ gây hôi miệng... Em không muốn bị vậy đâu!
    Lớp ngoài cùng của răng là men răng, là phần cứng chắc nhất giúp bảo vệ răng. Bác sĩ sẽ cân nhắc trước khi mài chỉnh để không làm mất hết lớp men răng của bạn.
    Nếu răng bạn bị mẻ ít thì nên trám composite để bảo tồn mô răng hơn bọc răng sứ. Nếu trám tốt và ăn uống cẩn thận, bạn có thể duy trì miếng trám khá lâu. Trường hợp miếng trám có đổi màu hoặc sút ra (nếu sút, cần xem xét nguyên nhân để khắc phục), việc trám lại không mất thêm mô răng của bạn trừ khi răng của bạn bị sâu thêm, bạn ạ.

Thân mến.
    BS Nguyễn Lang Thanh
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 27 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Kính Chào Chuyên gia tư vấn,
    Tôi rất cám ơn về lời tư vấn của bạn đã đến đúng lúc tôi đang băn khoăn, thực ra tôi đang định làm răng sứ nhưng vấn đề là nhìn màu sắc hơi xanh trông không tự nhiên(vậy có thể yêu cầu chọn loại sứ để răng sau khi làm có màu trắng ngà);và nhiều người răng còn bị hô vì hình như bị bọc dày. Tôi cũng không biết nên lựa chọn loại gì tốt nhất?( nghe nói răng toàn sứ là tốt nhất có phải vậy không?). Nhân đây, tôi cũng xin hỏi địa chỉ labo làm răng sứ uy tín, và giá cả cho 1 đơn vị là bao nhiêu
    Nếu có vấn đề gì tế nhị xin chuyên gia có thể gửi riêng vào cho tôi. Xin chân thành cảm ơn CG Lang Thanh
    • 41 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Vâng, em cám ơn chị đã tư vấn cho em!
    Nghe chị nói, em cũng yên tâm phần nào, đang định đi làm. Nhưng người nhà em can ngay, bảo không nên làm vì những lý do sau:
    - Nếu răng bị sút ra, bác sĩ phải mài hết phần composite cũ và mài chút vào lớp mô răng của mình, khi ấy mới trám lại. Dù ít dù nhiều chắc chắn cũng phải ảnh hưởng tới mô răng, làm sao có thể chính xác 100%, mài hết composite cũ mà không động chạm gì tới mô răng của mình được.
    - Cái thứ 2 (cái này quan trọng nhất), đắp composite vào, chỉ trắng thời gian đầu thôi, chứ sau này nó xỉn đi, người ta nhìn cái biết ngay là đắp vào, không ăn thua đâu!
    Em nói lại lời của những người khuyên em không nên làm... Mong chị cho ý kiến, không chỉ giúp em mà còn giúp cho nhiều người khác tham khảo và có sự lựa chọn đúng đắn ạ!
    • 356 Bài viết

• 135 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi dragoncharm2A Xem bài viết
    Kính Chào Chuyên gia tư vấn,
    Tôi rất cám ơn về lời tư vấn của bạn đã đến đúng lúc tôi đang băn khoăn, thực ra tôi đang định làm răng sứ nhưng vấn đề là nhìn màu sắc hơi xanh trông không tự nhiên(vậy có thể yêu cầu chọn loại sứ để răng sau khi làm có màu trắng ngà);và nhiều người răng còn bị hô vì hình như bị bọc dày. Tôi cũng không biết nên lựa chọn loại gì tốt nhất?( nghe nói răng toàn sứ là tốt nhất có phải vậy không?). Nhân đây, tôi cũng xin hỏi địa chỉ labo làm răng sứ uy tín, và giá cả cho 1 đơn vị là bao nhiêu
    Nếu có vấn đề gì tế nhị xin chuyên gia có thể gửi riêng vào cho tôi. Xin chân thành cảm ơn CG Lang Thanh
    Chào bạn,

Răng sứ bạn đang đề cập là mão sứ kim loại. Nhược điểm của loại mão răng này là có thể làm nướu nhiễm màu sau khi bọc mão một thời gian, vì sườn bên trong mão làm bằng kim loại. Màu răng sứ tự nhiên hay không, sau khi bọc sứ răng có hô hay không là do sự khéo léo và sự phối hợp chặt chẽ giữa bác sĩ trên lâm sàng và kỹ thuật viên trong labo. Trước khi gắn răng, bác sĩ sẽ gắn thử răng cho bạn, nếu bạn không hài lòng về màu sắc, hình dáng hay bất cứ điều gì, bạn có thể trao đổi với bác sĩ để điều chỉnh cho phù hợp.
    Răng toàn sứ khắc phục nhược điểm của sứ kim loại. Giá trung bình 2,500,000-3,500,000 VND.
    Bạn hãy đến bệnh viện Răng Hàm Mặt đầu ngành ở TP Hồ Chí Minh hoặc Hà Nội để được tư vấn và điều trị, bạn nhé !
    (Hãy cho chúng tôi thông tin nếu bạn ở địa phương khác.)

Thân mến.
    BS Nguyễn Lang Thanh
    Chỉnh sửa lần cuối bởi PS_ChuyenGiaTuVan; 12/05/2010 vào lúc 04:20 PM.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 356 Bài viết

• 135 Được cảm ơn

Vâng, em cám ơn chị đã tư vấn cho em!
    Nghe chị nói, em cũng yên tâm phần nào, đang định đi làm. Nhưng người nhà em can ngay, bảo không nên làm vì những lý do sau:
    - Nếu răng bị sút ra, bác sĩ phải mài hết phần composite cũ và mài chút vào lớp mô răng của mình, khi ấy mới trám lại. Dù ít dù nhiều chắc chắn cũng phải ảnh hưởng tới mô răng, làm sao có thể chính xác 100%, mài hết composite cũ mà không động chạm gì tới mô răng của mình được.
    - Cái thứ 2 (cái này quan trọng nhất), đắp composite vào, chỉ trắng thời gian đầu thôi, chứ sau này nó xỉn đi, người ta nhìn cái biết ngay là đắp vào, không ăn thua đâu!
    Em nói lại lời của những người khuyên em không nên làm... Mong chị cho ý kiến, không chỉ giúp em mà còn giúp cho nhiều người khác tham khảo và có sự lựa chọn đúng đắn ạ!
    Chào bạn,

Như đã trao đổi với bạn, bạn nên trám răng để bảo vệ răng khỏi sâu răng, khỏi sự kích thích hoặc các tác động gây hại cho răng như nóng, lạnh, chua, ...và còn vì thẩm mỹ nữa. Nhược điểm của miếng trám composite là có thể bị ngã màu sau một vài năm. Nhưng nếu răng bạn mẻ ít, trám composite là cách ít xâm phạm mô răng nhất so với bọc sứ hay dán sứ.
    Nếu bạn có phải trám răng lại do miếng trám bị sút, mẻ, mòn hoặc đổi màu sau một thời gian, bác sĩ sẽ thao tác cẩn thận để bảo tồn tối đa mô răng của bạn, bạn đừng quá lo lắng, bạn nhé !

Thân mến.
    BS Nguyễn Lang Thanh
    Chỉnh sửa lần cuối bởi PS_ChuyenGiaTuVan; 12/05/2010 vào lúc 04:38 PM.