Cách chăm sóc răng miệng

Thuốc chữa viêm chân răng, sưng lợi?

Đến trả lời mới nhất
  • 5 Lượt chia sẻ
  • 58.5K Lượt đọc
  • 6 Trả lời

• 27 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Nhà em có nhiều người bị sưng lợi, có cao răng. Không biết có di truyền ko? Các mẹ có biết thuốc gì chữa hẳn ko? Em có đi chữa và lấy cao răng nhưng cứ 1 thời gian rồi lại bị sưng lợi. Em ko biết làm sao để hết hẳn bệnh này nhỉ? e cũng sợ con em sau cũng bị như thế.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 356 Bài viết

• 135 Được cảm ơn

Chào bạn,

Mảng bám răng là nơi trú ẩn của vi khuẩn, được hình thành liên tục trên răng, mảng bám răng có thể kích thích nướu (lợi) gây viêm nướu biểu hiện là nướu đỏ, dễ chảy máu, đôi khi có sưng nướu. Cao răng là kết quả của sự tích tụ dần dần các chất khoáng từ nước bọt và dịch nướu trên mảng bám răng. Khi cao răng hình thành tạo điều kiện dễ dàng cho mảng bám vi khuẩn tích tụ nhiều hơn, viêm sẽ ngày càng nặng hơn. Do thành phần nước bọt ở mỗi người khác nhau nên có người cao răng hình thành rất nhanh, có người rất ít cao răng. Có 2 loại: cao răng trên nướu dễ dàng nhìn thấy trong miệng và cao răng dưới nướu nằm trong rãnh nướu.

Chải răng có thể làm sạch được mảng bám, nhưng không làm sạch được cao răng. Vì vậy khi có cao răng, bạn cần đến nha sĩ để được lấy sạch cả cao răng trên và dưới nướu, trung bình mỗi 6 tháng. Với một số người vôi răng hình thành nhanh hơn có thể mỗi 3 tháng phải đến nha sĩ lấy cao răng 1 lần. Một số trường hợp viêm nặng hơn như nha chu viêm (viêm quanh răng), cần phải được nha sĩ lấy cao răng, nạo túi và theo dõi thường xuyên hơn.

Có một số thuốc trị viêm nướu nhưng thuốc chỉ làm giảm triệu chứng viêm, không giải quyết được nguyên nhân gây viêm nướu.

Bạn nên chải răng ngay sau khi ăn và tối trước khi ngủ để làm sạch mảng bám, hạn chế sự hình thành cao răng. Khám răng định kỳ 6 tháng một lần để bác sĩ kiểm tra và giúp bạn lấy cao răng nếu có nhé !

Chúc bạn và gia đình luôn khỏe

Thân mến.
    BS Nguyễn Lang Thanh
    • 27 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

em cảm ơn bác sĩ ạ. bác sĩ có thể giới thiệu thuốc gì lảm giảm sưng lợi ko ạ? còn cao răng thì e vẫn đi lấy khoảng 6 tháng/ lần ạ.
    • 25 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi me nam lun Xem bài viết
    em cảm ơn bác sĩ ạ. bác sĩ có thể giới thiệu thuốc gì lảm giảm sưng lợi ko ạ? còn cao răng thì e vẫn đi lấy khoảng 6 tháng/ lần ạ.
    Mẹ Nam Lun thử tham khảo thuốc này nhé, đây là thuốc lần mình đi lấy cao răng bác sĩ kê, Metrogyl Denta.
    Mỗi ngày tôi chọn một niềm vui...:LoveStruc:

Mẹ yêu con, nhóc Caramen :LoveStruc:
    • 356 Bài viết

• 135 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi me nam lun Xem bài viết
    Bạn có thể sử dụng một số thuốc như Syndent plus, Arthrodont, Metrogyl denta. Tốt nhất bạn nên sử dụng thuốc dưới sự hướng dẫn của bác sĩ khám và theo dõi răng cho bạn, bạn nhé !

Thân mến.
    BS Nguyễn Lang Thanh
    • 146 Bài viết

• 50 Được cảm ơn

các loại thuốc trên có chống chỉ định với người bị dị ứng thuốc gì không bác sĩ?
    Chỉnh sửa lần cuối bởi green_white22; 16/06/2010 vào lúc 05:20 PM.
    • 356 Bài viết

• 135 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi green_white22 Xem bài viết
    các loại thuốc trên có chống chỉ định với người bị dị ứng thuốc gì không bác sĩ?
    Có, bạn ạ. Một số người bị dị ứng với một trong các thành phần của thuốc thì bị chống chỉ định. Nếu bạn bị dị ứng với một loại thuốc nào đó, bạn nên cho bác sĩ biết khi ghi toa thuốc cho bạn. Nếu bạn mua thuốc tại nhà thuốc, bạn hãy đọc kỹ hướng dẫn sử dụng, lưu ý thành phần của thuốc và phần chống chỉ định, bạn nhé!

Thân mến.
    BS Nguyễn Lang Thanh