Cách chăm sóc răng miệng

Răng sứ có thể tồn tại được bao lâu

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 9.27K Lượt đọc
  • 3 Trả lời

0 Người đang theo dõi

• 13 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Chào bác sỹ
    Em đã bọc răng sứ hàm trên 4 chiếc từ 5 năm nay. Tuy hiện nay răng vẫn tốt nhưng em không biết là liệu răng có thể tồn tại bao lâu nữa để em có thể chuẩn bị làm mới. Trong trường hợp răng xuống cấp phải làm mới thì làm bằng cách nào? có phải cậy răng ra không? như thế thì những chiếc răng cũ (đã bị diệt tủy khi làm) có bung ra được không?Nếu bỏ răng sứ đi mà thay bằng implant thì có được không hả bác sỹ? Cảm ơn tư vấn của bác sỹ.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 356 Bài viết

• 135 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me Tuan Dung Xem bài viết
    Chào bác sỹ
    Em đã bọc răng sứ hàm trên 4 chiếc từ 5 năm nay. Tuy hiện nay răng vẫn tốt nhưng em không biết là liệu răng có thể tồn tại bao lâu nữa để em có thể chuẩn bị làm mới. Trong trường hợp răng xuống cấp phải làm mới thì làm bằng cách nào? có phải cậy răng ra không? như thế thì những chiếc răng cũ (đã bị diệt tủy khi làm) có bung ra được không?Nếu bỏ răng sứ đi mà thay bằng implant thì có được không hả bác sỹ? Cảm ơn tư vấn của bác sỹ.
    Chào bạn,

Thời gian tồn tại của răng sứ rất thay đổi vì tùy thuộc vào rất nhiều yếu tố: tình trạng răng (răng phía trước hay răng hàm; tủy răng còn sống hay răng đã lấy tủy; mô răng còn nhiều hay ít; tình trạng các răng còn lại trên cung hàm; tương quan giữa hàm trên và hàm dưới,…); loại phục hình (mão đơn lẻ, cầu răng ngắn hay dài,…); loại sứ được sử dụng; cách ăn uống và chăm sóc răng miệng của người sử dụng; kỹ thuật lâm sàng và labo,...Trường hợp của bạn như vậy là khá tốt, bạn nên đến bác sĩ để kiểm tra răng, bạn nhé! Bác sĩ sẽ dựa vào tình trạng răng trong miệng và phim X quang để kiểm tra tình trạng của răng sứ còn khít sát với răng thật không, sứ còn tốt không, ảnh hưởng của răng sứ đối với các răng khác; tình trạng răng bên trong mão (cùi răng), xương ổ răng, mô quanh răng...còn khỏe mạnh không.
    Trong trường hợp cần bọc răng sứ mới, bác sĩ sẽ tháo bỏ các răng sứ cũ, nếu các răng thật bên trong còn tốt, bác sĩ chỉ cần lấy dấu và đúc lại các răng sứ mới theo yêu cầu của bạn, nếu các răng thật bên trong có vấn đề nhưng vẫn còn giữ lại được, bác sĩ sẽ điều trị cho răng thật ổn định sau đó gắn các răng sứ mới cho bạn.
    Implant là đặt một trụ titanium vào xương có vai trò như một chân răng thay thế cho răng đã bị nhổ. Chúng tôi không biết các răng sứ của bạn là các mão sứ đơn lẻ hay là cầu răng (có 1 hoặc 2 răng bị mất, các răng còn lại làm trụ) ? Nếu các răng sứ của bạn là các mão sứ đơn lẻ, bạn có thể thay bằng implant chỉ khi các răng thật của bạn không còn giữ lại được, buộc phải nhổ đi. Nếu các răng sứ của bạn là cầu răng, bạn có thể làm implant thay vào chỗ các răng đã mất.

Thân mến.
    BS Nguyễn Lang Thanh
    • 13 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Cám ơn bác sỹ đã tư vấn. Bác sỹ cho hỏi thêm là răng của em trước đây hàm trên thiếu 2 răng nên đã được bác sỹ mài 4 răng cửa và lắp cầu răng sứ. Trong trường hợp em muốn thay cầu răng thì cậy ra có ảnh hưởng tới những răng cũ không (những răng này đều đã lấy tủy)? Nếu lắp implant thì có đau lắm không và về độ thẩm mỹ thì implant có đẹp bằng răng sứ không? Bác sỹ cho hỏi luôn là địa chỉ nào ở HN làm răng tốt. Cám ơn bác sỹ.
    • 356 Bài viết

• 135 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me Tuan Dung Xem bài viết
    Cám ơn bác sỹ đã tư vấn. Bác sỹ cho hỏi thêm là răng của em trước đây hàm trên thiếu 2 răng nên đã được bác sỹ mài 4 răng cửa và lắp cầu răng sứ. Trong trường hợp em muốn thay cầu răng thì cậy ra có ảnh hưởng tới những răng cũ không (những răng này đều đã lấy tủy)? Nếu lắp implant thì có đau lắm không và về độ thẩm mỹ thì implant có đẹp bằng răng sứ không? Bác sỹ cho hỏi luôn là địa chỉ nào ở HN làm răng tốt. Cám ơn bác sỹ.
    Chào bạn,

Việc tháo cầu răng không làm ảnh hưởng đến răng trụ. Lắp implant không đau vì bác sĩ đã chuẩn bị cẩn thận cho bạn trước, trong và sau khi thực hiện. Sau khi lắp implant, răng sứ được gắn lên trên implant đó (vì implant có vai trò như một chân răng) cũng có chức năng và thẩm mỹ như răng sứ bạn đã từng làm.
    Ở Hà Nội, bạn có thể đến bệnh viện Răng Hàm Mặt Trung Ương Hà Nội. Địa chỉ: 40B Tràng Thi, Hà Nội.

Thân mến.
    BS Nguyễn Lang Thanh