Cách chăm sóc răng miệng

Mài bọc răng có ảnh hưởng đến sức khỏe

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 6.2K Lượt đọc
  • 3 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

• 59 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Hai hàm răng cửa trên và dưới của tôi bị thưa. Nếu như làm thẩm mỹ bằng cách rút tủy, mài bọc lại bằng sứ thì có ảnh hưởng gì tới răng và sức khỏe không? Từ ngày tôi rút tủy đến nay đã 9 tháng, răng của tôi lúc nào cũng đau nhức"
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 356 Bài viết

• 135 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Quyenlundethuong Xem bài viết
    Hai hàm răng cửa trên và dưới của tôi bị thưa. Nếu như làm thẩm mỹ bằng cách rút tủy, mài bọc lại bằng sứ thì có ảnh hưởng gì tới răng và sức khỏe không? Từ ngày tôi rút tủy đến nay đã 9 tháng, răng của tôi lúc nào cũng đau nhức"
    Chào bạn,

Khi răng bị lấy tủy sẽ không còn nguồn nuôi dưỡng nữa nên mô răng trở nên yếu hơn, giòn và dễ vỡ. Khi mài răng để bọc mão, bác sĩ sẽ cố gắng bảo tồn tủy răng, bất đắc dĩ lắm mới quyết định lấy tủy răng. Thông thường, sau khi lấy tủy, răng sẽ không đau. Trường hợp của bạn nên đến bác sĩ kiểm tra lại, bác sĩ sẽ khám và dựa vào phim X quang răng để xác định răng bạn đang bị gì và tìm cách khắc phục, bạn nhé!

Thân mến.
    BS Nguyễn Lang Thanh
    • 144 Bài viết

• 69 Được cảm ơn

Mài bọc răng là phương pháp như thế nào ấy bác sĩ nhỉ?
    • 356 Bài viết

• 135 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoabanchieu Xem bài viết
    Mài bọc răng là phương pháp như thế nào ấy bác sĩ nhỉ?
    Chào bạn,

Răng được chỉ định bọc mão Khi mô răng bị mất nhiều hoặc vôi hóa kém hoặc răng đã bị lấy tủy trở nên yếu và dễ vỡ. Mão răng thường được đúc bằng kim loại hoặc sứ có hình dạng như một thân răng được chụp vào và gắn dính chặt với cùi răng (là thân răng được mài bớt lớp men xung quanh răng khoảng 0.5-1.5mm để có khoảng hở so với hai răng kế cận và răng đối diện, đủ độ dày cho mão răng chụp vào) bằng một loại xi măng nha khoa. Mão răng sẽ giúp phục hồi lại chức năng ăn nhai và thẩm mỹ của răng.

Thân mến.
    BS Nguyễn Lang Thanh
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)