• 1 Lượt chia sẻ
  • 2.14K Lượt đọc
  • 1 Trả lời

0 Người đang theo dõi

• 95 Bài viết

• 45 Được cảm ơn

Thưa bác sỹ,

Bé nhà em được hơn 11 tháng, đã mọc 6 răng. Hiện 2 răng dưới của bé không trắng mà có màu vàng vàng. Bình thường em hay vệ sinh răng miệng bằng cách cho bé uống nước sau khi ăn. Răng bé bị như vậy có phải là do vệ sinh chưa đúng cách hay men răng của bé có vấn đề ạ? Xin bác sỹ chỉ cho cách vệ sinh răng miệng cho các bé 11 tháng.

Xin cảm ơn bác sỹ!
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Lịch mọc răng sữa của bé

Khi mọc răng sữa, trẻ nhỏ thường trở nên cáu kỉnh quá thái. Bạn phải chờ đón sự bất thường này vào lứa tuổi nào? Có tất cả 20 chiếc răng sữa, 10 ở hàm trên và 10 ở hàm dưới. Chúng sẽ xuất hiện ở những thời điểm rất khác nhau ở các trẻ khác nhau. Sau đây là kiểu mọc răng sữa thường gặp nhất do...

• Hỏi về vấn đề nhổ răng cửa

Ông xã mình đang có một cái răng ở cửa lung lay đã lâu, giờ càng ngày ăn uống càng cảm thấy khó...

• Có nên cho thêm sữa non vào bột ăn dặm của bé?

Chào các mẹ, mình nghe nói sữa non sẽ giúp con tăng cường sức đề kháng và phát triển tốt hơn nên...

• Răng sữa của bé bị sâu.......có cần nhổ??????

Chào các mẹ, nhà mình có bé lớn được hơn 3 tuổi nhưng hàm răng trên của bé có mấy cái bị sâu. Ông xã mình thì cứ lo là răng của bé sau này sẽ không mọc lại được, mình cũng băn khoăn không biết thế nào, có cần phải nhổ đi không, hay là cứ để như thế để cho răng sữa tự nhiên như thế, các mẹ hay cho...

• Bé 16 tháng bị sâu răng

Bé mới 19 tháng thôi nhưng răng của bé có hiện thượng bị sứt và sâu ờ hai răng cửa? Vậy có trám...

• 356 Bài viết

• 135 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Cỏ Xem bài viết
    Thưa bác sỹ,

Bé nhà em được hơn 11 tháng, đã mọc 6 răng. Hiện 2 răng dưới của bé không trắng mà có màu vàng vàng. Bình thường em hay vệ sinh răng miệng bằng cách cho bé uống nước sau khi ăn. Răng bé bị như vậy có phải là do vệ sinh chưa đúng cách hay men răng của bé có vấn đề ạ? Xin bác sỹ chỉ cho cách vệ sinh răng miệng cho các bé 11 tháng.

Xin cảm ơn bác sỹ!
    Chào bạn,

Bạn cần xem răng dưới của bé vàng là do màu răng vàng hay răng có bựa bám; bề mặt men răng lỗ chỗ hay trơn láng. Nếu răng bé có màu hơi vàng nhưng khỏe mạnh, men răng trơn láng thì bạn không cần lo lắng. Nếu răng vàng là do bựa bám, bạn chỉ cần lau sạch hết bựa bám bằng gạc ướt. Nếu bề mặt men răng lỗ chỗ, không trơn láng có thể là dấu hiệu ban đầu của sâu răng hoặc men răng bị vôi hoá kém, bạn cần theo dõi và vệ sinh răng bé cẩn thận để ngăn ngừa sâu răng phát triển. Ở độ tuổi của bé, bạn nên dùng gạc ướt lau răng cho bé ngay sau khi ăn hoặc bú, đặc biệt là buổi tối trước khi ngủ.

Chúc bạn và bé luôn khỏe

Thân mến
    BS Nguyễn Lang Thanh
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)