Sự hình thành và phát triển răng

Nhổ răng khôn có ảnh hưởng đến sức khỏe

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 12.3K Lượt đọc
  • 6 Trả lời

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.
f | Chia sẻ bài viết
    • 100 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

bác sĩ ơi cháu mình có mấy răng khôn mọc ở tận cùng của hàm đã đc nửa năm nay và thấy mỗi lúc ăn xong đánh răng kĩ rồi mà thức ăn vẫn nhét ở bên trong đó, rất khó chịu. bác sĩ cho mình hỏi là cháu mình có nên nhổ răng khôn này không? và khi nhổ thì có ảnh hưởng gì tới sức khỏe không? Rất mong nhận được lời khuyên từ bác sĩ.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 356 Bài viết

• 135 Được cảm ơn

Chào bạn,

Răng khôn là răng mọc cuối cùng và nằm ở trong cùng của hàm nên thức ăn thường đọng lại ở vùng răng này, đặc biệt trong trường răng khôn mọc hơi lệch hoặc nghiêng. Vì răng khôn không đóng vai trò chính trong việc ăn nhai, nếu răng của cháu bạn thường xuyên bị nhét thức ăn và khó chịu, cháu bạn có thể nhổ răng khôn đi. Nhổ răng khôn không ành hưởng đến sức khỏe chung, bạn ạ.

Thân mến.
    BS Nguyễn Lang Thanh
    • 100 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Mình nghe nói răng khôn, đặc biết răng hàm trên có liên kết với dây thần kinh, không phải răng nào cũng được nhổ phải không bác sĩ?
    • 356 Bài viết

• 135 Được cảm ơn

Chào bạn,

Răng nào cũng được dây thần kinh chi phối, bạn ạ. Tuy nhiên, răng khôn thường có hình dạng chân răng bất thường và là răng mọc sau cùng nên thường bị mọc lệch, kẹt do thiếu chỗ vì vậy khó nhổ hơn các răng khác. Nếu răng khôn mọc thẳng, lành mạnh, không gây ảnh hưởng gì đến các răng khác thì không cần nhổ, bạn ạ.

Thân mến.
    BS Nguyễn Lang Thanh
    • 100 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Nếu nhổ răng khôn thì thủ thuật thực hiện cũng như nhổ răng bình thường thôi phải không bác sĩ? Có phản kiêng cữ hay chú ý gì không?
    • 175 Bài viết

• 87 Được cảm ơn

eo ôi, ông xã em mọc răng khôn mà sốt nghỉ làm cả tuần đấy. Không biết phải ai cũng vậy không hay do ông xã em yếu trong người. Mấy ngày đó toàn bồi bổ và nằm ở nhà thôi
    • 356 Bài viết

• 135 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi luckybaby511 Xem bài viết
    Nếu nhổ răng khôn thì thủ thuật thực hiện cũng như nhổ răng bình thường thôi phải không bác sĩ? Có phản kiêng cữ hay chú ý gì không?
    Tùy theo tình trạng của răng, nhổ răng khôn có thể nhổ như răng bình thường hoặc tiểu phẫu. Vết thương sau tiểu phẫu răng khôn có thể sưng, đau và lâu lành hơn vết thương nhổ răng bình thường. Để khắc phục tình trạng này, thường bác sĩ sẽ khâu vết thương và ghi toa thuốc cho bạn sau nhổ răng. Bạn có thể ăn uống, vệ sinh răng miệng như nhổ răng bình thường.

Thân mến.
    BS Nguyễn Lang Thanh