NẤU ĂN & LÀM BÁNH

Xin thực đơn làm cỗ - giỗ chạp

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 68.5K Lượt đọc
  • 62 Trả lời

• Trang 3/4

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3
  • 4

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành
f | Chia sẻ bài viết
    • 1 Bài viết

• 143 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mesusu26 Xem bài viết
    mà thịt bê thì mình phải mua ở đâu mẹ nó nhỉ? nhìn có vẻ ngon, mấy lần toàn ăn ngoài tiệm chắc cuối tuần này e thử món này mớidduwjowjc
    Thịt bê em thấy ở chợ bán nhiều mà, bê xào xả ớt, bê luộc, bê làm tái...Ngon ngon ngon
    • 528 Bài viết

• 856 Được cảm ơn

mà thịt bê thì mình phải mua ở đâu mẹ nó nhỉ? nhìn có vẻ ngon, mấy lần toàn ăn ngoài tiệm chắc cuối tuần này e thử món này mớidduwjowjc
    Món thịt bê xào xả ớt ngon tuyệt đó bạn.
    Hình mình down từ mạng này. NHìn hình này là biết cách làm rồi.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Phamnguyen2010; 16/08/2012 vào lúc 04:45 PM.
    Bình yên một thoáng cho tim mềm.............
    • 1 Bài viết

• 143 Được cảm ơn

Em thì thích ăn món tái bê cuốn lá sung chấm với tương bần, thực ra ăn tái dê ngon hơn nhưng thôi thay bê ăn cũng ngon ạ , lâu lắm rồi em ko ăn vì mẹ em ko ăn được bò, bê
    • 359 Bài viết

• 210 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi kubofashion Xem bài viết
    Em thì thích ăn món tái bê cuốn lá sung chấm với tương bần, thực ra ăn tái dê ngon hơn nhưng thôi thay bê ăn cũng ngon ạ , lâu lắm rồi em ko ăn vì mẹ em ko ăn được bò, bê
    Sao thế mẹ nó? Mẹ nó bị kiêng món đó à? thế thì tiếc lắm luôn ấy
    • 359 Bài viết

• 210 Được cảm ơn

Em ở SG nên hay mua ở góc đường Phạm Viết Chánh đó mẹ nó. Còn ngoài Bắc thì chắc phải hỏi các mẹ thông thái ngoài ấy rồi ạ
    • 1 Bài viết

• 143 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nguoimetre_24121986 Xem bài viết
    Sao thế mẹ nó? Mẹ nó bị kiêng món đó à? thế thì tiếc lắm luôn ấy
    Hì mẹ đẻ em ko ăn được ạ, nhà có 3 người lớn, Ku Bo thì lại chưa ăn được, hì em thì ngại nấu nhiều món lắm, nên phải nấu những món mà cả nhà cùng ăn được
    • 528 Bài viết

• 856 Được cảm ơn

E nhất trí vơi Mẹ Bo. NHưng cả 2 món này em đều mua ở tiệm chứ chưa tự làm bao giờ.

@all: thực đơn giỗ chạp nhà em bao giờ cũng là: xôi, gà luộc, tôm luộc. (Nhà em chỉ có 3-5 ng nhớn ăn thôi)
    Bình yên một thoáng cho tim mềm.............
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1 Bài viết

• 143 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Phamnguyen2010 Xem bài viết
    E nhất trí vơi Mẹ Bo. NHưng cả 2 món này em đều mua ở tiệm chứ chưa tự làm bao giờ.

@all: thực đơn giỗ chạp nhà em bao giờ cũng là: xôi, gà luộc, tôm luộc. (Nhà em chỉ có 3-5 ng nhớn ăn thôi)
    Nhà em giỗ chạm ở quê, toàn bố mẹ với anh chị lên thực đơn, vc em chỉ đến nhặt rau thơm, lau bát đĩa thôi ạ , kiểu gì cỗ cũng ko thiếu xôi, gà luộc, bò xào
    • 359 Bài viết

• 210 Được cảm ơn

Nhà em giỗ chạm ở quê, toàn bố mẹ với anh chị lên thực đơn, vc em chỉ đến nhặt rau thơm, lau bát đĩa thôi ạ , kiểu gì cỗ cũng ko thiếu xôi, gà luộc, bò xào
    Mình cũng thế, từ lúc lấy chồng đến giờ giỗ nhà chồng đều về cho có mặt, dọn chén đũa là chính, còn nấu nướng thì mấy chị chồng hơi bị đảm đang thế nên mình khỏi phải đụng gì cả (chắc cũng ko dám giao cho mình ấy)
    • 1 Bài viết

• 143 Được cảm ơn

Mình cũng thế, từ lúc lấy chồng đến giờ giỗ nhà chồng đều về cho có mặt, dọn chén đũa là chính, còn nấu nướng thì mấy chị chồng hơi bị đảm đang thế nên mình khỏi phải đụng gì cả (chắc cũng ko dám giao cho mình ấy)
    Như thế thích chị nhỉ, đôi khi vụng về cũng có cái hay
    • 359 Bài viết

• 210 Được cảm ơn

Như thế thích chị nhỉ, đôi khi vụng về cũng có cái hay
    Em cũng thấy thế đôi khi hơi ngại 1 tí, nhưng ko phụ khoản nấu thì mình phụ khoảng nhặt rau, lau bát các thể loại. nhưng mà em cũng đang ráng học nấu ăn đây, vụng thế nên mẹ em cứ nói mãi, con gái có con rồi mà như con nít :P
    • 88 Bài viết

• 54 Được cảm ơn

hihi, em cũng đang học hỏi để nấu ăn đây, lót dẹp hóng các mẹ vậy
    • 1 Bài viết

• 143 Được cảm ơn

Em cũng thấy thế đôi khi hơi ngại 1 tí, nhưng ko phụ khoản nấu thì mình phụ khoảng nhặt rau, lau bát các thể loại. nhưng mà em cũng đang ráng học nấu ăn đây, vụng thế nên mẹ em cứ nói mãi, con gái có con rồi mà như con nít :P
    Hì may mẹ chồng em ko cầu kỳ lắm trong chuyện nấu ăn, mẹ em nấu ăn đơn giản lắm ạ, thịt luộc, rau luộc, trứng luộc, canh. Hì nên thi thoảng vẫn được mẹ khen là chịu khó nấu nhiều món
    • 359 Bài viết

• 210 Được cảm ơn

Hì may mẹ chồng em ko cầu kỳ lắm trong chuyện nấu ăn, mẹ em nấu ăn đơn giản lắm ạ, thịt luộc, rau luộc, trứng luộc, canh. Hì nên thi thoảng vẫn được mẹ khen là chịu khó nấu nhiều món
    mẹ nó nhất rồi còn gì, nhà chồng em mỗi lần làm giỗ lình đình lắm may mà mẹ chồng em biết trước em vụng nên cũng ko nói gì nhiều. hihi. em thì mấy món cơ bản thì làm đc còn mấy món nhiều công thì hơi ko ổn.
    • 112 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

Em vừa thấy món này ngon ngon nên post lên cho cả nhà xem nè

World Kitchen Vietnam cùng đầu bếp Esheep học một món mới nhé, đây là món nướng xiên thật ngon và dễ làm, có thể nướng bằng than hoa, nồi nướng, lò nướng điện hoặc lò vì sóng.
    Nguyên liệu:
    - 400g thịt thăn bò tươi
    - Hành tỏi băm nhỏ hoặc ép nước
    - 3 thìa nước ép dứa chín
    - 2 thìa sa tế + 2 thìa vừng trắng
    - Gia vị/bột ngọt hoặc bột nêm vừa ăn
    Các xiên tre loại to

Cách làm:
    - Thịt bò thái ngang thớ dày khoảng 0.5 cm. Ướp với toàn bộ các gia vị trên để ngấm ít nhất 30’. Nếu được có thể làm trước để qua đêm ( bọc kín để ngăn mát tủ lạnh)
    - Xiên thịt vào que tre. Nướng ở nhiệt độ cao nhất của lò hoặc trên than thật rực. Trở nhanh khoảng 5-15 phút (tùy loại lò) đến khi thịt chín xém vàng nâu bên ngoài, có mùi thơm lừng. Không nên nướng quá lâu thịt sẽ dai.
    • 126 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

ngon quá mẹ nó ơi, nhìn đã thấy thèm rồi, mẹ nó có thêm món nào ko? post lên cho mọi người học hỏi với ạ
    • 69 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

chẹp... chẹp... tối đang đói bụng mà xem cái topic này mún xỉu woa )
    • 5,219 Bài viết

• 9,778 Được cảm ơn

Mình dự định làm các món:
    Thịt lợn khô xông khói của Sơn la
    Miến trộn tôm thịt bò
    Rau sống và dưa chuột chẻ
    Gà nướng
    Tôm chao dầu
    Rau luộc thập cẩm
    Canh măng sườn
    Thạch rau câu và hoa quả,
    • 1 Bài viết

• 143 Được cảm ơn

Hì sắp tới anh xã em định cho Ku Bo về quê để tổ chức sinh nhật, mời ông bà nội ngoại, anh em 2 bên, chắc cũng phải 4-5 mâm cỗ, hì em bảo là chết chết em ko làm nổi đâu. Lão ý kêu trời, kêu đất, nguyên văn " chẹp chẹp, trời ơi( lão ý kéo dài ra) sinh nhật con zai đấy mẹ yêu ạ, thế mà làm có vài mâm cỗ đã chối đây đẩy rồi.."tự nhiên em lại thấy xấu hổ với lão ý thế, sau em nói " được, thế thì 2vc mình cùng chung tay làm nhé", hì lão ý nhoẻn miệng cười, nhưng Ku Bo nhà em hôm nay lại bị ốm, viêm họng, ho...em quyết định ko cho bé về, xót lắm ạ,
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 1 Bài viết

• 143 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi banieu Xem bài viết
    Thực đơn nhà mình hay làm nè:

1. Soup gà ngô
    2. Gà luộc
    3. Tôm bóc vỏ tẩm bột chiên (Món này mọi người ăn sẽ ko ngại vì tôm đã bóc vỏ và không bị tanh như hấp)
    4. Miến trộn Thái Lan (món này thay món nộm, ăn rất ngon và dễ làm)
    5. Canh tim gà nấu các loại nấm
    6. Xào thập cẩm
    7. Cải luộc
    8. Canh măng/ canh thập cẩm
    9. Xôi vò/ Cơm
    10. Hoa quả tráng miệng
    Hôm nay sinh nhật Ku Hiếu, em sẽ tham khảo thực đơn của bác, thanks bác nhiều
  • Trang 3/4

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3
  • 4