NẤU ĂN & LÀM BÁNH

Trao đổi kinh nghiệm và thực hành làm bánh (phần 4)

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 148K Lượt đọc
  • 1.5K Trả lời

38 Người đang theo dõi

• 7 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Em cũng bắt bánh làm 2 tầng đó Chị. Em không biết có phải do bột bánh không nữa. Em đang dùng bột mì đa năng của Tài Ký mua trong ST đó Chị. Nói chung là đúng quy trình đấy nhưng bánh cứ cái xẹp cái không? Em đang hok hiểu tại sao lun..
    • 2,606 Bài viết

• 1,756 Được cảm ơn

Bánh choux xẹp có nhiều nguyên do, chị nhớ đã có bạn nào tổng kết các nguyên nhân bánh choux bị xẹp trong topic này rồi thì phải. Theo chị nhớ là :
    - Công thức : kiểm tra lại công thức có chuẩn không, ngược lại, cũng không thể áp dụng y sì lượng trứng của công thức, mà khi cho trứng vào dần dần phải canh xem bột vừa đủ đứng chưa, trứng to nhiều quá, bột nhão là choux cũng xẹp lép
    - Nhiệt độ lò : giảm nhiệt khi bánh chưa đủ cứng cũng làm xẹp bánh, mở cửa lò khi đang nướng cũng xẹp. Bánh nướng chuẩn thì khi vừa chín có mở cửa lò cũng không sao.
    - Lượng bơ cho hơi nhiều hơn công thức, dù chỉ 10g cũng có thể gây xẹp bánh
    - Việc bắt bánh không liên quan gì tới xẹp hay không xẹp. Chỉ bắt 1 cục, hoặc dùng muỗng múc bột ra khuôn nướng thì bánh cũng nở rỗng ruột nếu bột chuẩn.
    Chị nghĩ em bớt lại lượng trứng khoảng 1/2 quả xem sao nhé.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 45 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

Các tiền bối iu wi' của em :LoveStruc: !
    Chiều nay e đã thực hành lại lần nữa theo công thức ở trên mà các tiền bối cho em, và kết quả là đây....ten tèn.... (e quen không mang khuon to the la e cho vào khuon cupcake, hì hì)
    Thank các tiền bối nhìu nhìu lắm vì đã cho e những lời khuyên bổ ích! hihi :Rose::Rose::Rose:
    Hình đính kèm
    • 10 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Bạn map-iu175 nói đúng đấy, với lại mình làm bánh bông lan không có bơ bạn ah. Mình nghe nói là bơ sẽ làm cho bánh khó nổi, xốp lắm. Bạn thử làm theo công thức này xem nha:

4 trứng gà
    4 muỗng súp nước (mình hay lấy nước cam, dứa mùi bánh sẽ thơm hmi2ơn)
    175g đường
    1 gói bột vanille (hoạc 1 ống vanil)
    150g bột mì
    10g bột nổi

Bạn tách lòng đỏ, lòng trắng để riêng.

Lòng đỏ, nước (hoặc nước trái cây), đường, vanil đánh cho đường tan. Không cần phải bỏ vô máy xây sinh tố đâu bạn.

Lòng trắng đánh cho thật nổi. Như bạn map_iu157 nói. Khi bạn dốc ngược tô mà trứng không bị chảy xuống là được.

Trộn lòng trắng trứng, hỗn hợp lòng đỏ với bột, bột nổi với nhau. Bạn nên trộn theo mọt chiều thôi nha! Trộn loạn xạ, khí trong lòng trắng sẽ bay ra hết.

Mình thường nướng trong lò với nhiệt độ khoảng 180 độ. Nếu bạn thấy bề mặt hơi bị cháy xém thì bạn vặn nhiệt đọ xuống hoặc lấy giấy kiếng phủ lên trên.
    Chúc bạn thàng công nha!
    • 198 Bài viết

• 210 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tocxoanxitin Xem bài viết
    hnay em mần bánh su kem, lần thứ 3 rùi but sao bánh vẫn bị xẹp. Hix..hix. Lần đầu do Em canh lửa không đều nên khi đem ra bị xẹp, lần 2 nướng già lửa quá nên bánh bị cháy phần đáy. Và hnay thì bánh chín đều but Em để trong lò khoảng 15p sau mới lấy ra nên bánh bị xẹp từ trong lò ( Em nướng 25p với nhiệt độ 190 độ). Không biết có phải vì lý do này không vậy các Chị? Mấy Chị có kinh nghiệm làm bánh này chia sẽ kinh nghiệm dùm Em ha. Em đội ơn các Chị..hihi :Kiss::LoveStruc:
    Em thì lần đầu tiên làm choux bị xẹp. Nguyên nhân em tự xác định là do trộn trứng với bột chưa được nhuyễn. Bột đảo trên bếp chưa đủ thời gian. Bột sau khi trộn phải nhuyễn bóng mịn trong khi của em ko được bóng mịn lắm do em trộn bằng tay (mà tay em thì như cái dãi khoai, ngoáy vào ngoáy là đã rã rời hết cả). Rút kinh nghiệm lần 2 em cho vào máy trộn, trộn đến khi bột nhuyễn, bóng mịn. Thời gian ngoáy bột trên bếp em canh đồng hồ khoảng 3', vừa ngoáy vừa nghiền cho bột ko còn vón cục. Và chưa mẻ choux nào sau lần đầu tiên ấy thất bại cả. Chị thử lại lần nữa xem sao. Chúc chị thành công.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,462 Bài viết

• 1,321 Được cảm ơn

Theo mình nhớ thêm 1 chi tiết nữa là khi bắt su kem vào để nướng k nên bóp gần nhau quá mà mỗi chiếc nên cách nhau 3-4cm.
    • 437 Bài viết

• 138 Được cảm ơn

các chị ơi cho e hỏi 1 lá gelatin thì = bao nhiu gram bột vậy ạ?
    :Crying: cần tiền.....cần việc làm thêm bán time.....cần lắm :Crying:
    • 227 Bài viết

• 272 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi map_iu_157 Xem bài viết
    các chị ơi cho e hỏi 1 lá gelatin thì = bao nhiu gram bột vậy ạ?
    Một lá gelatin trung bình bằng 2g bột gelatine bạn ơi
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 13 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Các chị ơi, đọc công thức làm gato Hong Kong vs làm chiffon e thấy nó cứ same same í. Có điểm nào khác biệt gữa cách làm 2 loại bánh này mình cần phải lưu ý ko ạ? Thx các sư tỉ! ^^
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 7 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Thanks các Chị đã hướng dẫn nhiệt tình, Em sẽ cố gắng làm lại và ghi nhớ lưu ý của các Chị. Thành công rùi Em sẽ báo các Chị hen. Thank you so much. Chúc các Chị vui :Angel: