NẤU ĂN & LÀM BÁNH

Trà mướp đắng (khổ qua)

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 4.33K Lượt đọc
  • 8 Trả lời

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành
f | Chia sẻ bài viết
    • 120 Bài viết

• 38 Được cảm ơn

Hì hì, mùa mướp đắng rùi, có mẹ nào thích uống trà mướp đắng ko. Món nè mát và júp hạ huyết áp nhưng người huyết áp thấp thích mướp đắng thì làm thế nào?
    Các mẹ vào chia sẻ món này nhé, em thích mướp đắng quá cơ :Smiling:
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Đang có bầu, bị trĩ, khổ quá, có cách nào chữa ko các mẹ???

Các mẹ ơi, mẹ cháu đang bầu tuần thứ 35, từ mấy bữa nay em bị trĩ đau quá, mặt mũi lúc nào cũng nhăn nhó, khó chịu không thể tả nổi. Bsĩ cho em uống thuốc sỏbitol nhuận tràng rồi nhưng tình hình là vẫn không ổn. Mặc dù đi VS ko phải rặn gì đâu nhưng nó vẫn cứ lòi ra, ngồi cũng khổ mà nằm cũng khổ,...

• Bái bai hăm tã mùa đông!

Đông đến, mẹ thở phào an tâm vì không còn lo lắng không khí nóng ẩm làm gia tăng tình trạng hăm tã...

• 10 mẹo vặt nấu ăn tốt cho sức khỏe của bạn

Với 10 mẹo vặt bỏ túi sau đây, việc nấu những món ăn ngon trở nên đơn giản, lại tốt cho sức khỏe...

• Các loại bánh dễ làm - 10 loại bánh dễ làm không cần lò nướng

Không phải ai cũng có điều kiện sở hữu một lò nướng chuyên nghiệp cũng như đầy đủ dụng cụ làm bánh...

• Trái mướp đắng (khổ qua) làm giảm mỡ.

Hôm trước đi mua trái cây, than phiền với 1 chị khách hàng rằng mình béo quá chị ấy nói ép nước khổ qua uống liền 1 tháng thấy kết quả liền. Không biết có thật không nhỉ. Mẹ nào biết thêm gì về vụ này cho thêm 1 ít thông tin đi. Uống cũng được, chắc không hại gì, nhưng đắng quá, uống có tác dụng...

• 58 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

e ghét ăn món này nhất!
    • 3,796 Bài viết

• 6,930 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi BeoBo Xem bài viết
    Hì hì, mùa mướp đắng rùi, có mẹ nào thích uống trà mướp đắng ko. Món nè mát và júp hạ huyết áp nhưng người huyết áp thấp thích mướp đắng thì làm thế nào?
    Các mẹ vào chia sẻ món này nhé, em thích mướp đắng quá cơ :Smiling:
    Huyet ap thap thi ban nen xao nau ki mot chut chu dung an song hoac tron goi. Khi an thi an cung nhung mon an co gung de can bang. Chan qua cha go duoc TV
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,436 Bài viết

• 1,090 Được cảm ơn

Có 2 loại khổ qua thường gặp:
    - Khổ qua xanh: trái có màu xanh đậm, gai nhỏ, trái dài, đắng nhiều nên ngoài Bắc thường dùng nấu tắm
    - Khổ qua mỡ: trái có màu xanh nhạt, gai nở to, trái tròn, ít đắng nên được chọn để chế biến món ăn

Mồi nhậu: Khổ qua bỏ ruột xắt lát, ướp lạnh ăn với chà bông (ruốc thịt)
    Canh: khổ qua nhồi thịt heo xay với nấm tai mèo (mộc nhĩ) hoặc cá thác lát. Kg thích nhồi thì nấu với khổ qua xắt thỏi bằng 2 lóng tay. Nồi canh phải có nước trong vắt váng mỡ, vị đắng hậu ngọt mới chuẩn! Lá khổ qua nấu canh cá rô cũng giải nhiệt rất tốt. Muốn khổ qua ít đắng thì nêm vị mặn sau cùng khi khổ qua đã chín.
    Khổ qua xắt lát xào nhanh với trứng hoặc khổ qua chiên trứng có thể dùng ăn cơm hay mồi nhậu
    • 49 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

mướp đắng rất tốt cho cơ thể đấy các mẹ
    • 49 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

trà mướp đắng mình thấy uống có vị đắng ngay khi ngậm ,nhưng sau đó sẽ là vị ngọt . ai uống quen chắc mới uống đc
    • 46 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

mình chỉ nấu canh mướp đắng nhồi thịt thôi
    • 41 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Trà này làm thế nào nhỉ
    • 31 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Nhà các mẹ trồng được thì lấy quả thái lát rồi phơi khô, cất đi để dùng dần thôi. Đắng thì cho ít cam thảo or đường cỏ ngọt vào dùng cùng, rất dễ uống.
    Còn đối với trà Khổ qua thóc - mướp đắng rừng thì tuyệt đối không dùng cho phụ nữ mang thai và cho con bú. Nam giới hạn chế ăn vì ảnh hưởng đến chất lượng tinh trùng.

Trái mướp đắng giảm cân, giảm mỡ gan mỡ máu, điều trị tiểu đường, cao huyết áp

Thân lá cây mướp đắng cũng có tác dụng như trên nhưng không hiệu quả bằng dạng quả nhưng đối với những người bị xơ vữa động mạch, những người có nguy cơ or đã bị tai biến rồi thì lại rất tốt.
    Nếu dùng mướp đắng thường bán ở chợ để điều trị những bệnh trên thì không tốt bằng loại mướp đắng rừng hay còn gọi là khổ qua thóc.
    Đây là hình ảnh của nó nhé:
    Loại này mọc trong rừng Tánh LInh, BÌnh THuận thôi.
    Ở các tỉnh thành thì bán dưới dạng quả khô, đóng trong túi, được kiểm duyệt và cấp phép của bộ y tế rồi.
    Mình gủi cho cả nhà hình ảnh túi đó nhé.

Cách sử dụng:
    Ngày dùng 2 lần sau mỗi bữa ăn. Mỗi lần pha 1-1,5gram với 200ml nước sôi, để 10-15 phút rồi uống và pha lại một lượt nước nữa để tận dụng dược tính của mướp đắng. Không uống lúc đói.
    Giá bán sản phẩm:
    Quả mướp đắng rừng: 240.000đ/1gói 60 gram. Trị bệnh tiểu đường; huyết áp cao; mỡ máu; mỡ bụng, vai, gáy (giảm cân); ngăn ngừa ung thư.
    Thân lá mướp đắng rừng: 100.000đ/1gói 60 gram. Trị bệnh xơ vữa động mạch vành; mỡ máu, huyết áp cao.
    Cách mua hàng:
    Mua hàng trực tiếp tại cửa hàng 81 Trung Liêt, Đống Đa, Hà Nội hoặc đặt hàng qua điện thoại để được giao hàng và thanh toán tại nhà trên toàn quốc (cước phí tối đa 30.000đ/1 đơn hàng).
    Website: http://muopdangrung.com/
    Điện thoại: 04.3538.1752
    Hotline: 0129.689.1111/ 0966.699.611
    - SỨC KHOẺ QUÝ HƠN VÀNG -
    Dành cho con gái “giống”, con trai “rượu”của mẹ