NẤU ĂN & LÀM BÁNH

Thực đơn gia đình mức 5 triệu / tháng (Tầng 7) - cùng đi chợ cho bữa ăn gia đình ngon - bổ - rẻ nào

Đến trả lời mới nhất
  • 26 Lượt chia sẻ
  • 251K Lượt đọc
  • 1.5K Trả lời

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành
f | Chia sẻ bài viết
    • 73 Bài viết

• 90 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tete2 Xem bài viết
    Thực ra không cần chiên nếu như cho vào từng ít một rồi gắp ra ngay, nhưng ăn sẽ mau ngán.
    Em có thể chuyển sang lẩu măng nhái sẽ không cần chiên mà đỡ ngán, lại không lo sán (vì tỷ lệ sán ở nhái rất thấp). Nếu muốn thì PM, sẽ cho địa chỉ ở làng Khương Thượng ở nhà 1 cụ được coi là nghệ nhân của làng. Gồm các món: Chẫu hay ếch chao (chiên săn), chả nhái, măng xào nhái, lẩu măng nhái. Em đến mua về, đun nóng là măm được luôc. giá cũng rẻ thôi.
    Mình cũng nghe nói đến chả nhái ở Khương Thượng nhưng cũng chưa thử bao h mặc dù hay đi qua đó. Bố cháu post địa chỉ để bà con tham khảo đi
    • 738 Bài viết

• 4,641 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mau_nong Xem bài viết
    Đọc làm giề cho toét mắt, mời Hếu với PV đi cafe rồi vác theo súng ống đi nữa, thực hành luôn tại quán cafe, có 15-20p là lên level.hehe.
    Hếu ơi, hổng đọc nữa, nhà chị chả có osin bấn quá. Hôm nào sẽ thu xếp nha. Giờ thì chụp ipad quăng cho nhanh , lên trang liền :-)

Súng ống chị hổng có gì. Vẫn là em Nikon D 90 đòi mãi chồng mới mua cho, con canon s5 is thì láu lắm cũng chả buồn lôi ra chụp.

đc mỗi bài setup chụp tự đôbgj ló cái mẹt vào thôi, chụp Auto lag chính, hổng dùng nút nào khác
    Chỉnh sửa lần cuối bởi msgrassland; 18/10/2013 vào lúc 11:48 AM.
    • 155 Bài viết

• 1,040 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mePoohiu Xem bài viết
    Em cám ơn bác tete nhiều nhiều nhiều em cũng search được mấy công thức trên google nhưng k biết thế nào, em đang định lười bỏ qua bước chiên ếch, bác bẩu em lại phải làm đủ thoai

Ô cả nhà ơi hôm nay hay mai là rằm nhể?
    chị kg biết ở trong này thấy người ta cúng rằm ngày 14 ở ngoài đó khác hả MePoohiu
    • 1,155 Bài viết

• 6,036 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Hakiniu Xem bài viết
    Mình cũng nghe nói đến chả nhái ở Khương Thượng nhưng cũng chưa thử bao h mặc dù hay đi qua đó. Bố cháu post địa chỉ để bà con tham khảo đi
    Đã PM cho bạn. Vì sợ cho Đ/c, ĐT lại bị khóa oan mất nick.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 738 Bài viết

• 4,641 Được cảm ơn

ơ cứ cho ở đây bị khóa nick à bác Tê, úi thế nhà em kô biết ai hỏi gì em tonà nói ra ở đây... rùi xách tay xách chân của hãng nào em còn dẫn link từ nc ngoài...

Mà nhà em chả buôn bán giề, họ hàng tổ ông cụ bà hỏng biết kd thương hiẹu nào. thôi em rút kinh nghiệm, ko bị khóa nick thì toi,
    • 1,155 Bài viết

• 6,036 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi msgrassland Xem bài viết
    ơ cứ cho ở đây bị khóa nick à bác Tê, úi thế nhà em kô biết ai hỏi gì em tonà nói ra ở đây... rùi xách tay xách chân của hãng nào em còn dẫn link từ nc ngoài...

Mà nhà em chả buôn bán giề, họ hàng tổ ông cụ bà hỏng biết kd thương hiẹu nào. thôi em rút kinh nghiệm, ko bị khóa nick thì toi,
    Cuối năm ngoái, mình chỉ comment về nhà hàng Ba con cừu, không dẫn link mà chỉ nhắc đến tên trang web, Bài viết chê là nhà hàng đó trong chuỗi nhà hàng nấm Ashima nên giá rất đắt. Chẳng hiểu sao Mod (chắc không chịu đọc kỹ) lại cho là tung hứng quảng cáo khóa luôn nick Tete1 (thế mới ra đời nick Tete2 - mà cũng chẳng thèm nhắc nhở theo quy định tí nào) kiện mãi nhưng lại nhầm mất địa chỉ mail đăng ký, thế là mất luôn cái nick gắn bó 3-4 năm.
    • 780 Bài viết

• 3,516 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi luxu436 Xem bài viết
    chị kg biết ở trong này thấy người ta cúng rằm ngày 14 ở ngoài đó khác hả MePoohiu
    Ở đây em và mọi người em biết vẫn cúng rằm ngày 15. Nhưng nếu có việc thì cúng trước từ 14 hoặc thậm chí 13 cũng được.
    • 106 Bài viết

• 492 Được cảm ơn

[QUOTE=meNghecom;30712195]
    Trích dẫn Nguyên văn bởi munminchutchut Xem bài viết

Bạn cho mình xin công thức. Mình làm mấy lần bằng lò nướng theo CT trên mạng rồi đều gặp "Mẹ thành công" vì bì không giòn.
    Chồng con lại thích mê thịt quay nên mình tiếp tục tìm cách vượt qua thử thách này. Cảm ơn bạn.
    Thịt quay chỉ quan trọng phần bì là mình quết muối + nước chanh. Đầu tiên mình luộc sơ thịt và xăm bì chỉ xăm phần da không nên xăm quá sâu xuống phần mỡ sẽ làm cho bì không được giòn và phết hỗn hợp chanh+muối rồi ướp trong tủ lạnh khoảng vài tiếng sau đó trước khi nướng mình phết chanh+muối lần nữa và nướng 2 lửa trong thời gian 40phut, sau đó lại phết chanh+muối vào phần da lần cuối và nướng ở rãnh trên cùng với lửa trên để cho da nổ giòn khoảng 20phut là được. Mình trình bày vậy không biết bạn hiểu không, thông cảm cho trình văn kém của mình, chúc bạn thành công ở lần tới.
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,035 Bài viết

• 32,890 Được cảm ơn

Thực đơn nhà em mấy ngày qua

1. Đây là hôm em làm chả bò, cơm có mỗi món này với rau luộc thôi. Độ này hoa quả nhiều cả nhà đều được ăn chứ không chỉ ưu tiên nàng Cún ^^ nhà em ngày nào cũng có bưởi hoặc chuối hoặc đu đủ, thậm chí là 2-3 loại một lúc

2. Canh ngao nấu chua, cá thu rán, bầu xào thịt bò. Tráng miệng táo xanh Ninh thuận (em mua của các bạn Nông sản ngon lần trước em có nói đấy ạ) Táo này ăn rất giòn, tuy nhiên có quả ngọt, quả nhạt chứ không được đồng đều.

3. Thịt luộc, dưa chua, tép rang, nước luộc thịt nấu mướp

4. Canh su hào - cà rốt. Cá thu rim mặn. Đậu co ve xào. (Bữa này toàn là đồ thừa, cá thu hôm trước em rán 3 khúc, bày ra 2, ăn hết 1, vậy là còn 2 khúc cho vào rim, xong vẫn thừa 1 khúc, hôm sau nấu canh. Thịt luộc bữa trước còn thừa em bỏ bì, cho vào thắng thành tóp mỡ dùng để xào rau. Nước luộc thịt cũng chia nấu được 2 bữa canh.)

5. Bonus, nhân dịp sắp 20-10, tặng chị em ít hoa lá cho vui.

Chỉnh sửa lần cuối bởi phuongvu28; 18/10/2013 vào lúc 11:27 PM.
    • 2,192 Bài viết

• 4,169 Được cảm ơn

Khoe cả nhà lọ muối lạc vừng chồng mê tít
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • H&T
    • 8 năm
    • 8,029 Bài viết

• 8,613 Được cảm ơn

Súp bí đỏ kem tươi cho sinh nhật con gái 2 cái bát là của 2 con gái còn cái đĩa là cho em bé

Bánh sinh nhật theo đơn đặt hàng luôn

Không có gì đặc sắc nhưng đáp ứng đúng ý nên con gái vui như Tết
    Nhận làm việc khó
    • 1,921 Bài viết

• 2,475 Được cảm ơn

anh ơi, anh cho em địa chỉ và điện thọai của bác nghệ nhân làm nhái ở Khương Thượng nhé. em ra HN gần 4 năm rồi mà giờ mới biết có món chả nhái đới ah
    • 506 Bài viết

• 4,215 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoa-hồng-xanh Xem bài viết
    .... thái rồi trộn với đường và tỏi băm rồi, nếm mới thấy mặn sun cả lưỡi......... không biết muối xong thì bảo quản thế nào ạ? Cứ để ngâm thế hay cho vào tủ lạnh ạ? Mong cả nhà chỉ bảo em thêm...
    Sau 4 hoặc 5 này ngâm thì vớt ra, xắt mỏng và sả vài lần với nước đun sôi để nguội cho bớt mặn, vắt cho thật ráo nước sau đó mới trộn như bạn. Phần còn lại bạn cũng rửa sạch để nguyên trái trong ngăn mát tủ lạnh. Trong ảnh này phần trong hộp mình để đúng 1 tuần sau mới xắt mà vẫn cực giòn, nên sau này cứ làm nhiều nhiều để bỏ công nấu nước muối và chuẩn bị keo lọ

Mình làm mỗi lần là vầy nà

Sau 30 phút trộn là măm được rùi

Cả nhà ai từng làm món này thành công chia sẻ với, cách chọn cải, cách muối, trữ...mình cực thích món dưa cải này, cái mùi rất đặc trưng và vị cay cay, nồng nồng thơm lừng của nó, chấm với nước mắm dầm ớt cay xè hoặc nước cá kho, hay nấu canh chua cá, chậc...chậc...khổ nỗi miền Tây không ai bán thư này, ngày nhỏ mẹ cũng hay làm nhưng giờ Bà lẩm cẩm rùi, mỗi lần ra HN mình chỉ ưng món này vớt thịt luộc

À ơi ru hời …

Mẹ thương con có hay chăng
    Thương từ khi thai nghén trong lòng
    8 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 210 Bài viết

• 104 Được cảm ơn

[QUOTE=luxu436;30714440]Món ngon ngày rằm:NẤM KHO TIÊU

Chào bạn, bạn cho mình hỏi bạn mua hành tím ở đâu vậy? Muối dưa cải sen cho vào thì tuyệt đỉnh mà mình tìm mấy chợ rồi ko thấy. Mình ở HN
    Cảm ơn bạn trước nhé!
    • 227 Bài viết

• 92 Được cảm ơn

Em ngoi lên trả lời chị cop một xíu a. Món dưa chị hỏi đúng món dưa em thích. Món dưa này ngoài bắc mẹ em hay gọi là dưa củ cải, muối cũng như dưa cải sen. Nghe nói muối ngon nhất khi củ cải to bằng ngón tay cái người lớn và vừa nhổ lên để héo thì muối. Em thấy mẹ em muối cái này thì ko cho thêm hành lá như muối cải sen.
    Em ko biết chị ở đâu nhưng nếu chị ở Sài Gòn hay miền tây thì dưa ko ngon như ngoài bắc dc. Tại em thấy người ta thường chở dưa củ cải này trên xe ướp lạnh mang vào trong Sài Gòn.
    Em hay ra chỗ bà bán đồ khô ngoài bắc mua về muối đúng công thức như mẹ em chỉ nhưng dưa ko giòn và vàng như ngoài đó. ;
    Mỗi lần em về bắc thì thường pm trước cho mẹ em nên bữa cơm đón con gái của mẹ bao giở cũng là ;dưa củ cải muối và lòng + dồi lợn luộc.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 155 Bài viết

• 1,040 Được cảm ơn

@tí chuột của mẹ: bạn ơi mình mua củ hành tím này ở chợ nhỏ bình thường nếu bạn muốn tìm thì vô sạp chuyên bán hành tỏi ớt chắc là có, mình ở SG
    • 180 Bài viết

• 133 Được cảm ơn

Em xin phép được tham gia nhà mình với ạ. Em rất vụng máy khoản nấu nướng, nhà em thì chỉ ăn quanh đi quẩn lại có mấy món đến phát chán rồi, ngày nào đi chợ em cũng đau đầu nghỉ xem ăn gì cho ngon bổ mà vẫn rẻ, may qua tìm được top này em như vớ được vàng. Em xin theo học tập kinh nghiệm các chị ạ. Nhìn những món ăn các chị post em thây thèm quá cơ.
    Bến đỗ bình yên!
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 506 Bài viết

• 4,215 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nguyenminh0294 Xem bài viết
    Em xin phép được tham gia nhà mình với ạ. Em rất vụng máy khoản nấu nướng, nhà em thì chỉ ăn quanh đi quẩn lại có mấy món đến phát chán rồi, ngày nào đi chợ em cũng đau đầu .
    Chào thành viên nhà EQ sang đây nhé , yên tâm là ngày trước khi tham gia nhà TĐ chị cũng như em, sau gần 1 năm rồi bây giờ......vẫn thế, hê...hê... Có điều là biết cách làm hàng thui chứ trình vẫn như xưa

Lại phải khoe...hơ...hơ...nhưng ứ biết cách chộp ngược sáng cũng chả biết cách treo lủng lẳng như Hếu và Phương nên ....để nguyên rổ lun nà

Cảm ơn em gái miền Tây....Bắc ! Ê Hếu mấy nay trốn luôn vậy hả, quăng món cốm dẹp lên đây coai, em Mai, Miu, PT... nữa, quăng hình bên kia mà không đem qua đây là seo là seo ???

Vụ dưa củ cải muối : bạn ơi cải sen là cải gì vậy ? Mình không thể lấy cải củ trong này làm được à
    À ơi ru hời …

Mẹ thương con có hay chăng
    Thương từ khi thai nghén trong lòng
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 804 Bài viết

• 2,216 Được cảm ơn

Bữa mẹ Pv có khoe cái máy ép trái cây nhà chị ấy mà em ko còn nhớ ở trang nào nữa,ai nhớ làm ơn chỉ lại em giùm,em đang muốn sắm 1 cái.
    Con là tất cả !

1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 804 Bài viết

• 2,216 Được cảm ơn

em mới thử up từ Fb qua đây,các mẹ thông cảm hình to vật vã nha.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi dollars_mum; 20/10/2013 vào lúc 07:50 PM.
    Con là tất cả !

9 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)