NẤU ĂN & LÀM BÁNH

Thực đơn gia đình mức 5 triệu / tháng (Tầng 7) - cùng đi chợ cho bữa ăn gia đình ngon - bổ - rẻ nào

Đến trả lời mới nhất
  • 24 Lượt chia sẻ
  • 230K Lượt đọc
  • 1.5K Trả lời

115 Người đang theo dõi

• 530 Bài viết

• 1,781 Được cảm ơn

@Chi Cọp: Cảm ơn chị , ơn trời là tay em mùa này hổng có sao, chỉ mùa đông bệnh mới tái phát, mặc dù vậy mùa này làm gì em cũng phải đeo găng tay. Em mắc cái tật đã không biết thì thôi, chứ biết rồi phải chinh chiến cho = được , nên em cứ theo đuôi Phương hoài (=> chết chửa Phương ai bẩu nàng tài quá )

@ Chị CCR thực sự CC lần này thật sự là bí , ngoài món bánh TT ra thì chả có cái zề mà thi nữa, mặc dù em cũng muốn đi thi để chị trao giải
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• ccr
    • 6 năm
    • 5,383 Bài viết

• 11,054 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi PT2012 Xem bài viết

Em tuần tráng miệng còn chưa nhận được nữa chị CCR nè, hôm bữa e nt hỏi Mod là sao e chưa nhận được quà tuần Tráng miệng và thẻ mua hàng tuần 3 miền, mới chỉ nhận tuần Cá; Mod trả lời là Vỉ nướng hiện k có hàng nên thay thế bằng bộ nồi chảo Sobo

Còn có VỊT, HẢI SẢN, NƯỚNG... chưa thi mà.

Em hóng được trên fb bạn Mau_nong sắp có hàng khủng tung ra giờ
    Ui, nồi chảo sobo là giống bộ của bác tete đc giải yêu thích tuần Heo thì đúng ý em qua rồi còn gì, lại còn bày đặt nữa Vĩ nướng sao bằng nồi + chảo được.

Chị chờ anh chị em tung hết hàng khủng ra rồi xem có nên thi hay ko, vì chưa làm gì cả
    Đang chờ tuần hải sản đây, chị sẽ tranh giải... NĂNG NỔ Nói thật là nhìn thịt với thịt ớn quá rồi đấy, Mod mau tung tuần hải sản các loại lên cho em đi
    Chỉnh sửa lần cuối bởi ccr; 11/09/2013 vào lúc 12:02 PM.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• ccr
    • 6 năm
    • 5,383 Bài viết

• 11,054 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi duyenlong Xem bài viết
    @ Chị CCR thực sự CC lần này thật sự là bí , ngoài món bánh TT ra thì chả có cái zề mà thi nữa, mặc dù em cũng muốn đi thi để chị trao giải
    Em làm đc bánh trung thu rau câu nhân flan ko, làm thử đi. Ăn cũng ngon nữa, chứ truyền thống chán lắm rồi. Hồi xưa chị có nhỏ bạn chuyên làm bánh rau câu nhân flan, chưa ăn thử nhưng nhìn là mát lạnh, thèm ăn liền. Có khuôn sẵn rồi, rau câu cũng dễ, bánh flan hơi phức tạp tí thôi, mà đ/v em thì dễ mà
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 1,267 Bài viết

• 6,774 Được cảm ơn

Hếu nghĩ ra món để thi CC rồi nhưng mà đi mua nguyên liệu thì ko có cái loại gia vị cần tìm.Huhu. Ai biết hạt cumin/ caraway bán ở đâu chỉ em với.Vào metro ứ có mới buồn.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 1,110 Bài viết

• 3,500 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ccr Xem bài viết
    Ui, nồi chảo sobo là giống bộ của bác tete đc giải yêu thích tuần Heo thì đúng ý em qua rồi còn gì, lại còn bày đặt nữa Vĩ nướng sao bằng nồi + chảo được.

Đang chờ tuần hải sản đây, chị sẽ tranh giải... NĂNG NỔ Nói thật là nhìn thịt với thịt ớn quá rồi đấy, Mod mau tung tuần hải sản các loại lên cho em đi
    Em buồn là em buồn Mod á.

Nồi + chảo e cũng thích, có cái khoe Bà Nội , nhưng mà tiếc cái vỉ nướng ghê, vì về đây k thể quạt than nướng đồ ăn nữa, mà e lại hợp món nướng ghê luôn

Hải sản trong kho e đang có: Ốc, Nghêu, Tôm, Mực , mọi thứ đã sẳn sàng từ hình ảnh đến lời tựa, trình bày, chỉ đợi Mod thôi (món Vịt, trứng e cũng có nốt )
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 1,267 Bài viết

• 6,774 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi FlowerVN Xem bài viết
    Phương Vũ chưa vào nên chị trả lời theo kinh nghiệm của chị, em tham khảo thêm nhé. Chị không nghĩ vấn đề là ở nước tro tàu đâu em, chị từng làm vỏ bánh không cho nước tro tàu, cũng không có vấn đề gì hết. Em làm nhân thập cẩm hay nhân sên. Nếu em làm nhân sên thì có thể do nhân của em chưa đủ độ khô nên khi em nướng hơi nước trong nhân bay hơi sẽ làm bánh của em bị mất form. Nguyên nhân thứ 2 có thể do thời gian 1 lần nướng của em hơi lâu cũng làm bay hơi nước bên trong dẫn đến mất form. Nguyên nhân thứ 3 có thể do nước đường của em chưa đạt (nước đường bị l\ên men, loãng). Em thử kiểm tra xem do nguyên nhân nào thì khắc phục là sẽ ổn thôi. Nếu nhân sên ướt thì em phải sên thêm cho khô, nếu do nướng lâu thì em tăng nhiệt độ nướng và thời gian nướng mỗi lần rút ngắn lại (tầm 220 độ, 5 phút), còn nếu nước đường không đạt thì chỉ có cách nấu lại. Chúc em thành công.
    cảm ơn chị ạ. Chị PV cũng tư vấn bên FB cho em rồi, chắc e phải nấu lại nước đường.Cố gắng làm lại 1 mẻ xem nó khá khẩm hơn ko.Hnay e nướng lại mẻ bánh hum qua, trông khá khẩm hơn tí. E mời cả nhà " thưởng " bánh nhà e nhá.he he

Chịc CCR ơi: tuần 3 miền với tuần heo e cũng chưa nhận đc quà .

• 142 Bài viết

• 871 Được cảm ơn

@Abi :nhà mình kg có vườn đâu đó là khoảng sân thượng nho nhỏ thôi.À hỏi nhỏ mẹ Abi tuổi gì mình
    76 nha
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 964 Bài viết

• 5,181 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mau_nong Xem bài viết
    Hếu nghĩ ra món để thi CC rồi nhưng mà đi mua nguyên liệu thì ko có cái loại gia vị cần tìm.Huhu. Ai biết hạt cumin/ caraway bán ở đâu chỉ em với.Vào metro ứ có mới buồn.
    Hạt Cumin hoặc tất cả các loại gia vị, lá lẩu Tây, Tàu em lên Cửa hàng Liên Hoa ở Kiosk 136 chợ tạm Phùng Hưng, cạnh bên xe buýt - đối diện số nhà 16 Phùng Hưng (àu Phùng Hưng gần Phan Đình Phùng nhé)
    Đây là bản scan cái card visit của cửa hàng (cửa hàng này trước ở chợ Âm phủ 19-12)

Hoặc có 1 địa chỉ bán hạt Cumin nữa tại số 2 phố Chương Dương Độ.
    9 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 6,375 Bài viết

• 14,031 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi luxu436 Xem bài viết
    @Abi :nhà mình kg có vườn đâu đó là khoảng sân thượng nho nhỏ thôi.À hỏi nhỏ mẹ Abi tuổi gì mình
    76 nha
    Ặc... ặc... sorry tỉ tỉ, chết rồi... nghe chị xưng em với cả nhà em cũng đua theo .

Mọi khi em cũng cẩn thận lắm, cứ nhào vô kêu chị trước mà lần này tổ trác, mời tỉ ăn bánh mua tạ lỗi .

P.s: em nhỏ hơn chị 3 tuổi.

• 1,928 Bài viết

• 31,397 Được cảm ơn

Bác tete, e PV và máu-nóng vẫn chưa tung "bom tấn" tuần này ra à Kỳ này bác tete chắc chơi 1 lúc 5 món trong 1 bài quá
    Tuần này em chắc bom xịt cũng không có chứ nói gì "bom tấn" Ngày nào cũng sên 1 chảo nhân để làm bánh trung thu. Cuối tuần thì có đám cưới, sang tuần thì bị đi học mất nguyên 3 ngày mới khổ! Chưa kể là đã hứa làm bánh tặng các bạn lớp con, hic hic...Nhưng cơ bản là em đang bị bí đề tài, làm món gì vừa ngon vừa đẹp lại không đụng hàng

Em làm đc bánh trung thu rau câu nhân flan ko, làm thử đi. Ăn cũng ngon nữa, chứ truyền thống chán lắm rồi. Hồi xưa chị có nhỏ bạn chuyên làm bánh rau câu nhân flan, chưa ăn thử nhưng nhìn là mát lạnh, thèm ăn liền. Có khuôn sẵn rồi, rau câu cũng dễ, bánh flan hơi phức tạp tí thôi, mà đ/v em thì dễ mà
    Lúc đầu em cũng định làm cái này này. Nhưng bánh trung thu rau câu nhân flan đó thì phải dùng khuôn rau câu trung thu, chứ khuôn bánh nướng bánh dẻo mà e dùng thì nó đế rời, hok đổ thạch được. Mà giờ lại đi mua khuôn thì...

@Cả nhà: em giới thiệu 1 món này, he he...

CHÂN GIÒ MUỐI - Món này em không tự làm được rồi, em mua. Mấy năm nay em đều mua chân giò muối ở đây, ngon hơn các nơi khác và siêu thị cả nhà ạ. Thịt thơm,giòn, không bị mặn.

Bác chủ nhà này (mới mất được 1 năm) em có chút quen biết qua giới thiệu của người bạn, cũng có ngồi u nhắm nhắm cái món chân giò muối cùng chú ý 1 lần. Qua đó em mới được biết 1 cách ăn chân giò muối rất hay. Đó là thái thật mỏng, vắt chanh vào, ăn kèm hành củ và tương ớt (em PT tặng). Ngon hơn hẳn ăn chân giò muối bình thường.

Đây, vắt chanh nhé, cái trò tay phải chụp tay trái thế này đến là mỏi tay, thể nào cũng có ngày rơi máy ảnh!

Và địa chỉ cửa hàng: Số 9 Thanh Hà nhé Ở đó còn có vài món khác nữa cũng ngon như là pate gan ngỗng, giăm-bông, gà muối, giò nây, bắp bò muối nữa. Cửa hàng tên là Việt Hương, có 1 bác gái người nhỏ bé ngồi bán.

PS: Quên, mau_nong ơi, hạt cumin là cái hạt gì thế! Lần đầu tiên chị nghe thấy đấy!
    Chỉnh sửa lần cuối bởi phuongvu28; 11/09/2013 vào lúc 01:41 PM.