NẤU ĂN & LÀM BÁNH

Thực đơn gia đình mức 3tr/1 tháng

Đến trả lời mới nhất
  • 11 Lượt chia sẻ
  • 213K Lượt đọc
  • 1.51K Trả lời

84 Người đang theo dõi

• 773 Bài viết

• 160 Được cảm ơn

Xin chào các mẹ, mình có chuyện này muốn nhờ các mẹ tư vấn. Mình là dâu mới và rất vụng chuyện bếp núc. Mới đây mình mới được giao đi chợ trong nhà. Gia đình có 4 người, thường là ăn 2 bữa chính, với mức 3tr/ 1tháng không kể dầu mỡ củi lửa. Vậy các mẹ có thể cho mình vài lời khuyên, hoặc giúp mình xây dựng một thực đơn hợp lý, hay cho mình biết giá cả thị trường hiện nay cụ thể như thế nào? Bất cứ ý kiến gì cũng là quý giá. Mình đang trong quá trình học hỏi, cám ơn các mẹ rất nhiều!:Rose::Rose::Rose:
    :LoveStruc: :LoveStruc: :LoveStruc: :LoveStruc:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 886 Bài viết

• 196 Được cảm ơn

Với mức 3tr/tháng thì bạn phải chia ra, trung bình mỗi ngày 50k, ước lượng như thế rồi ra chợ tùy cơ ứng biến. Hôm nào mua quá tay thì hôm sau bớt lại. Nói chung là nhức đầu lắm nhưng phải cố thôi.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 2,573 Bài viết

• 863 Được cảm ơn

3tr/1 tháng cho gia đình 4 người lớn là phải liệu cơm gắp mắm trong thời buổi hiện nay. Số tiền này chỉ đủ để bạn mua thức ăn ngày thường thôi. Còn muốn cuối tuần ăn xôm tụ thì hơi bị hụt. Để dễ dàng mua thức ăn thì mua cho 5-7 ngày, bỏ tủ lạnh dùng dần. Nếu gia đình ngại trữ thức ăn thì 3-4 hôm mua một lần để có rau củ, thịt cá tươi.

Thực đơn thì bạn tham khảo các thực đơn hàng ngày mà các mẹ WTT đã gởi trong box này.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 460 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

3triệu/tháng ko kể dầu mỡ, củi lửa có nghĩa là chỉ tiền chợ hàng ngày thôi đúng ko bạn.

Nếu vậy cũgn ko quá khó đâu, chắc xê dịch trong khoảng 50-70K/ngày cho tiền chợ, còn lại để cho dầu ăn, gạo...
    Nhà mình (3 người lớn, 1 trẻ con) vẫn chi trong khoảng như thế, tiền ăn nhà mình khoảng 3,5mil/tháng (tất tần tật đấy, cả ăn sáng của 2 vợ chồng ở ngoài, tiền ăn của thằng cu (cái này ko phải ko tốn nhé, ... thậm chí cả tiền đổi bữa ở ngoài nữa).
    Vấn đề là có ngày thì chỉ khoảng 30K (ăn cá biển, đậu phụ chẳng hạn), có ngày thì lại hơn 100 nếu là thịt gà, cá...:Sick:

• 1,109 Bài viết

• 147 Được cảm ơn

Trung bình 50k/ngày cho 4 người thì khó quá ( mình nghĩ là mỗi bữa tối đã là rất khó rồi, hic
    Mình nghĩ việc đầu tiên là bạn nên có một cuốn sổ chi tiêu, ghi lại hết những gì đã mua, chi tiết đến 0,5k vào, một mặt để mình nhìn vào đó tự rút kinh nghiệm, một mặt để dễ giải trình (vì bạn là dâu mới nên cái này rất quan trọng đấy, chị dâu họ của mình mới về làm dâu được bố chồng giao cho tiền đi chợ 1 tháng mà chị ấy tiêu hết trong 1 tuần, vì việc đó mà cuộc sống sau này của chị ấy ở nhà chồng cũng có điều khó chịu, hic )
    Chỉnh sửa lần cuối bởi cục sắt; 06/03/2009 vào lúc 12:54 PM.

• 2,573 Bài viết

• 863 Được cảm ơn

3tr/tháng là 100K/ngày. Nếu mức sống nhà chồng bình thường thì xoay sở được. Nhưng nếu đã quen ăn uống đầy đủ món, đổi món liên tục, trưa, chiều phải khác món ăn, trái cây, tráng miệng thì hơi căng.
    Nếu ko bao gồm chuẩn bị bữa sáng thì được.

• 1,993 Bài viết

• 806 Được cảm ơn

Nhà tớ 3 người lớn, chắc chắn không kể gạo dầu củi lửa mắm muối thì chưa đến 3tr.
    Ai cần thì để tớ hỏi MC tớ làm thế nào cho nhé!
    Chỉnh sửa lần cuối bởi menamyeugau; 06/03/2009 vào lúc 01:52 PM.
    http://mgod.webtretho.com/forum/f248.../#post24153826
    Có nuôi con mới hiểu lòng cha mẹ :Sigh: :Silly: :LoveStruc: :559:

Một thiên thần nhỏ nữa đã tới!:LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc:

• 189 Bài viết

• 200 Được cảm ơn

Em nghĩ với mức tiền như thế là ổn rồi.Nhà em thì 2 vợ chồng, 1 đứa con nhỏ, chỉ ăn bữa tối, thứ 7, cn ăn cả ngày.Tiền ăn tất tần tật chỉ hết khoảng 2tr thôi. Thường mỗi bữa nhà em ăn khoảng 4 món 2 món mặn, 1 canh, 1 rau. Cuối tuần cũng vẫn có 1 bữa ăn tươi cải thiện đấy ah, cả hoa quả nữa chứ.
    Khi mẹ sinh con ra mẹ mới trở thành mẹ, con là điều kỳ diệu mà ông trời đã ban cho mẹ, cảm ơn con đã sinh ra trên đời và ở bên mẹ!

• 515 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Tamtit Xem bài viết
    Em nghĩ với mức tiền như thế là ổn rồi.Nhà em thì 2 vợ chồng, 1 đứa con nhỏ, chỉ ăn bữa tối, thứ 7, cn ăn cả ngày.Tiền ăn tất tần tật chỉ hết khoảng 2tr thôi. Thường mỗi bữa nhà em ăn khoảng 4 món 2 món mặn, 1 canh, 1 rau. Cuối tuần cũng vẫn có 1 bữa ăn tươi cải thiện đấy ah, cả hoa quả nữa chứ.
    Ban giỏi thế. Mức đó mà nấu đươc 04 món và cả hoa quả nữa thì hay quá rồi đấy. Mình thua.

• 442 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Tamtit Xem bài viết
    Bạn giỏi thật đấy, nhà mình cũng giống nhà bạn nhưng sao lúc nào cũng thâm hụt ngân sách. Bạn chi tiêu thế nào chỉ cho mình học tập với., lương vợ chồng mình cũng thấp, chẳng tiết kiệm được đồng nào cả, mình chỉ lo ngộ nhỡ ốm đau thì không biết lấy đâu ra tiền mà chạy chữa, muốn tiết kiệm lắm nhưng chưa biết làm cách nào. Hy vọng học được ở bạn kinh nghiệm hay