NẤU ĂN & LÀM BÁNH

Thực đơn gia đình mức 3tr/1 tháng

Đến trả lời mới nhất
  • 11 Lượt chia sẻ
  • 219K Lượt đọc
  • 1.51K Trả lời

84 Người đang theo dõi

• 773 Bài viết

• 160 Được cảm ơn

Xin chào các mẹ, mình có chuyện này muốn nhờ các mẹ tư vấn. Mình là dâu mới và rất vụng chuyện bếp núc. Mới đây mình mới được giao đi chợ trong nhà. Gia đình có 4 người, thường là ăn 2 bữa chính, với mức 3tr/ 1tháng không kể dầu mỡ củi lửa. Vậy các mẹ có thể cho mình vài lời khuyên, hoặc giúp mình xây dựng một thực đơn hợp lý, hay cho mình biết giá cả thị trường hiện nay cụ thể như thế nào? Bất cứ ý kiến gì cũng là quý giá. Mình đang trong quá trình học hỏi, cám ơn các mẹ rất nhiều!:Rose::Rose::Rose:
    :LoveStruc: :LoveStruc: :LoveStruc: :LoveStruc:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 887 Bài viết

• 199 Được cảm ơn

Với mức 3tr/tháng thì bạn phải chia ra, trung bình mỗi ngày 50k, ước lượng như thế rồi ra chợ tùy cơ ứng biến. Hôm nào mua quá tay thì hôm sau bớt lại. Nói chung là nhức đầu lắm nhưng phải cố thôi.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,573 Bài viết

• 864 Được cảm ơn

3tr/1 tháng cho gia đình 4 người lớn là phải liệu cơm gắp mắm trong thời buổi hiện nay. Số tiền này chỉ đủ để bạn mua thức ăn ngày thường thôi. Còn muốn cuối tuần ăn xôm tụ thì hơi bị hụt. Để dễ dàng mua thức ăn thì mua cho 5-7 ngày, bỏ tủ lạnh dùng dần. Nếu gia đình ngại trữ thức ăn thì 3-4 hôm mua một lần để có rau củ, thịt cá tươi.

Thực đơn thì bạn tham khảo các thực đơn hàng ngày mà các mẹ WTT đã gởi trong box này.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 460 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

3triệu/tháng ko kể dầu mỡ, củi lửa có nghĩa là chỉ tiền chợ hàng ngày thôi đúng ko bạn.

Nếu vậy cũgn ko quá khó đâu, chắc xê dịch trong khoảng 50-70K/ngày cho tiền chợ, còn lại để cho dầu ăn, gạo...
    Nhà mình (3 người lớn, 1 trẻ con) vẫn chi trong khoảng như thế, tiền ăn nhà mình khoảng 3,5mil/tháng (tất tần tật đấy, cả ăn sáng của 2 vợ chồng ở ngoài, tiền ăn của thằng cu (cái này ko phải ko tốn nhé, ... thậm chí cả tiền đổi bữa ở ngoài nữa).
    Vấn đề là có ngày thì chỉ khoảng 30K (ăn cá biển, đậu phụ chẳng hạn), có ngày thì lại hơn 100 nếu là thịt gà, cá...:Sick:
    • 1,109 Bài viết

• 148 Được cảm ơn

Trung bình 50k/ngày cho 4 người thì khó quá ( mình nghĩ là mỗi bữa tối đã là rất khó rồi, hic
    Mình nghĩ việc đầu tiên là bạn nên có một cuốn sổ chi tiêu, ghi lại hết những gì đã mua, chi tiết đến 0,5k vào, một mặt để mình nhìn vào đó tự rút kinh nghiệm, một mặt để dễ giải trình (vì bạn là dâu mới nên cái này rất quan trọng đấy, chị dâu họ của mình mới về làm dâu được bố chồng giao cho tiền đi chợ 1 tháng mà chị ấy tiêu hết trong 1 tuần, vì việc đó mà cuộc sống sau này của chị ấy ở nhà chồng cũng có điều khó chịu, hic )
    Chỉnh sửa lần cuối bởi cục sắt; 06/03/2009 vào lúc 12:54 PM.
    • 2,573 Bài viết

• 864 Được cảm ơn

3tr/tháng là 100K/ngày. Nếu mức sống nhà chồng bình thường thì xoay sở được. Nhưng nếu đã quen ăn uống đầy đủ món, đổi món liên tục, trưa, chiều phải khác món ăn, trái cây, tráng miệng thì hơi căng.
    Nếu ko bao gồm chuẩn bị bữa sáng thì được.
    • 1,992 Bài viết

• 807 Được cảm ơn

Nhà tớ 3 người lớn, chắc chắn không kể gạo dầu củi lửa mắm muối thì chưa đến 3tr.
    Ai cần thì để tớ hỏi MC tớ làm thế nào cho nhé!
    Chỉnh sửa lần cuối bởi menamyeugau; 06/03/2009 vào lúc 01:52 PM.
    • 189 Bài viết

• 204 Được cảm ơn

Em nghĩ với mức tiền như thế là ổn rồi.Nhà em thì 2 vợ chồng, 1 đứa con nhỏ, chỉ ăn bữa tối, thứ 7, cn ăn cả ngày.Tiền ăn tất tần tật chỉ hết khoảng 2tr thôi. Thường mỗi bữa nhà em ăn khoảng 4 món 2 món mặn, 1 canh, 1 rau. Cuối tuần cũng vẫn có 1 bữa ăn tươi cải thiện đấy ah, cả hoa quả nữa chứ.
    Khi mẹ sinh con ra mẹ mới trở thành mẹ, con là điều kỳ diệu mà ông trời đã ban cho mẹ, cảm ơn con đã sinh ra trên đời và ở bên mẹ!
    • 515 Bài viết

• 45 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Tamtit Xem bài viết
    Em nghĩ với mức tiền như thế là ổn rồi.Nhà em thì 2 vợ chồng, 1 đứa con nhỏ, chỉ ăn bữa tối, thứ 7, cn ăn cả ngày.Tiền ăn tất tần tật chỉ hết khoảng 2tr thôi. Thường mỗi bữa nhà em ăn khoảng 4 món 2 món mặn, 1 canh, 1 rau. Cuối tuần cũng vẫn có 1 bữa ăn tươi cải thiện đấy ah, cả hoa quả nữa chứ.
    Ban giỏi thế. Mức đó mà nấu đươc 04 món và cả hoa quả nữa thì hay quá rồi đấy. Mình thua.
    • 441 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Tamtit Xem bài viết
    Bạn giỏi thật đấy, nhà mình cũng giống nhà bạn nhưng sao lúc nào cũng thâm hụt ngân sách. Bạn chi tiêu thế nào chỉ cho mình học tập với., lương vợ chồng mình cũng thấp, chẳng tiết kiệm được đồng nào cả, mình chỉ lo ngộ nhỡ ốm đau thì không biết lấy đâu ra tiền mà chạy chữa, muốn tiết kiệm lắm nhưng chưa biết làm cách nào. Hy vọng học được ở bạn kinh nghiệm hay
    • 127 Bài viết

• 61 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi kieulai Xem bài viết
    Xin chào các mẹ, mình có chuyện này muốn nhờ các mẹ tư vấn. Mình là dâu mới và rất vụng chuyện bếp núc. Mới đây mình mới được giao đi chợ trong nhà. Gia đình có 4 người, thường là ăn 2 bữa chính, với mức 3tr/ 1tháng không kể dầu mỡ củi lửa. Vậy các mẹ có thể cho mình vài lời khuyên, hoặc giúp mình xây dựng một thực đơn hợp lý, hay cho mình biết giá cả thị trường hiện nay cụ thể như thế nào? Bất cứ ý kiến gì cũng là quý giá. Mình đang trong quá trình học hỏi, cám ơn các mẹ rất nhiều!:Rose::Rose::Rose:
    Theo mình 1 tháng chi 3t tiền chợ cho 4 người lớn mà còn ăn 2 bữa thì hơi "hẻo" 1 chút vì thời buổi này toàn "gạo châu củi quế" không thôi.
    Nhưng nếu biết sắp xếp & quan trọng nhất là biết lên thực đơn thì số tiền 100ngàn/1 ngày vẫn ok.
    Thực đơn 1 bữa của gd mình thường bao gồm 1 món chính + 1 món canh + 1 món mặn. Hôm nào mà luộc rau thì sẽ có thêm 2 món là rau luộc + nước canh.
    Món chính thường là: thịt luộc, thịt rán, cá rán, cá sốt cà chua, cá hấp, thịt bò xào thập cẩm, bắp bò luộc, thịt bò xào rau cần, mực xào rau củ, mực nhồi thịt..... Nói chung là tùy vào cảm hứng đi chợ của bạn, kể hết ra thì ko có thời gian đâu.
    Món canh: rất nhiều, rau nào cũng có thể nấu canh, nấu với thịt nạc, nấu với tôm khô, thậm chí nấu không cũng ok. Ngoài ra rau cũng có thể luộc cho dễ ăn
    Món mặn: bao gồm thịt lợn, thịt bò, cá, trứng, đậu hũ, tôm, cua kho
    Món kho bạn có thể tận dụng kho 1 bữa ăn 2, vừa tiết kiệm củi lửa, tiết kiệm công sức nấu nướng nữa.
    Bạn chú ý làm thêm 1 vài hũ dưa chua, cà pháo... để có thêm đồ ăn & giá cả cũng rất phải chăng. Dưa muối ăn 1 hoặc 2 bữa không hết thì mình lại đem xào với cà chua hoặc nấu canh cá, kho với cá, ăn rất bắt cơm đó nghe.
    Chúc bạn thành công trong vai trò mới làm dâu làm vợ & mai mốt còn làm mẹ của mình nhé.
    8 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 163 Bài viết

• 106 Được cảm ơn

Có một topic trong đó các mẹ đã liệt kê thực đơn rất chi tiết cho cả tuần đấy.Tớ chịu không biết nó nằm ở đâu. Mẹ nó chịu khó tìm xem. Tớ cũng sẽ thử tìm lại, nếu thấy sẽ post lại cho mẹ nó xem. Nhưng mà hình như thực đơn đó tương đối nhiều món : một bữa có tới 2 món mặn, 1 món rau, 1 món canh, 1 món xào hoặc món ăn chơi, 1 món canh, tráng miệng.

3 triệu/tháng cho 4 người thì kể cũng phải thu xếp khéo một chút, nhưng không phải không khả thi.

Giải pháp tiện lợi và tiết kiệm như mẹ nào đă nói ở trên là đi chợ ít thôi, nhưng mua nhiều đồ và trữ sẵn trong tủ lạnh (ngăn làm đông càng lớn càng tốt). Mỗi bữa gia giảm, biến tấu đi chút ít. Vừa tiết kiệm thời gian, vừa đỡ phí phạm. Mình cố gắng đi chợ 1 tuần 2 lần thôi (vì không có nhiều thời gian). Và cuối tuần thường lên menu cho cả tuần sau để tính toán đi chợ, mua bán cho khoa học, không lãng phí.

Nhà mình thì ăn uống hơi tốn, nhất là khoản ăn chơi, cải thiện vì cả nhà ai cũng sành ăn, ham ăn và thường xuyên phải liên tục đổi món, cầu kỳ. Nhưng bữa ăn hàng ngày thì cũng chỉ có bữa sáng và bữa tối ăn cùng nhau ở nhà cho nên tổ chức, sắp xếp được như ý mà vẫn kiểm soát được chi phí không vượt ngân sách dự trù.
    • 773 Bài viết

• 160 Được cảm ơn

Chào các mẹ. Cám ơn các mẹ đã quan tâm chỉ bảo cho mình. Mình rất vui, chúc các mẹ một ngày 8/3 và cả những ngày sau nữa ngập tràn niềm vui và hạnh phúc.
    Vâng, ý mình ở đây là 3tr/ 1tháng k có gạo, dầu, mắm, muối. Mình cũng sẽ nghe theo các mẹ chi tiêu gì sẽ ghi vào sổ. Nhà chồng mình thì ăn uống tương đối hơi ngon, k phải sành ăn nhưng từ ngày mình về làm dâu thì chưa thấy hôm nào dưới 5 món cả. Có hôm đủ 12 món như là ăn cỗ ấy ( món mới và cả món hôm trước). Riêng việc ăn uống thì BMC mình k quan niệm tiết kiệm gì cả. Thế cho nên đợt này mình thực hiện mỗi ngày 1 món mặn, 1 món xào, và 1 canh thôi để ngày nào hết ngày đấy và ăn uống như thế mới thấy ngon miệng và có dinh dưỡng hơn. Có điều thực đơn phải thay đổi hàng ngày và ngày nào cũng phải đi chợ. Mình sẽ cố học hỏi thực đơn ở nhiều nơi, nhưng nếu mẹ nào có thời gian hôm nay, ngày mai nhà mẹ nó ăn gì mà share được lên đây để chị em học tập thì tốt quá! Cảm ơn các mẹ nhiều!
    • 5,280 Bài viết

• 24,458 Được cảm ơn

Ngày thứ hai của nhà Suty:

Sáng:
    con gái - 4 cây xúc xích chiên
    Ba, mẹ: mì gói - giò heo (cuối tuần mua 1 kg nhượng heo - 57k ở metro nấu lấn nước ngọt)

Trưa: Cả nhà ăn ngoài
    Chiều: - Canh chua cá bông lau (12k cá + 5k rau nấu chua)
    - Chả cá chiên (mua sẳn ở Metro hiệu ... Argfish 17k/400gr)
    - Đậu cove xào thịt (6k/100gr thịt + 2k đậu)

-->Khoảng 60k cho cả ngày thứ hai

(cũng tham gia liệt ke coi 1 tuần nhà mình đi baonhiêu tiền chợ)
    • 163 Bài viết

• 106 Được cảm ơn

Tìm thấy 2 thực đơn cho cả tuần này, post lên đây cho chủ topic tham khảo.

THỨ 2
    :
    Sáng: Cháo sườn quấy
    Trưa: Mực xào cần tỏi, canh mướp đắng nhồi thịt
    Tối: Thịt sá xíu, đậu quả trộn dầu dấm, canh thiên lý nầu giò
    THỨ 3:
    Sáng: Xôi xéo
    Trưa: Đậu phụ rán, canh cá chua
    Tối: Thịt kho trứng, bắp cải luộc, canh khoai sọ nấu xương
    THỨ 4:
    Sáng: Miến lươn
    Trưa: Thịt bò xào su su, củ cải trộn, canh riêu hến
    Tối: Cá rô rán, dứa xào lòng gà, canh rau
    THỨ 5:
    Sáng: Bánh mỳ bơ
    Trưa: Thịt gà rang sả gừng, rau khoai lang hoặc rau bí xào, canh bí nấu trứng cáy (hoặc tôm khô)
    Tối: Chả nhái, dưa giá trộn, cà bung
    THỨ 6:
    Sáng: Phở gà
    Trưa: Thịt kho dừa, dưa chua, canh rau muống
    Tối: Thịt nướng, đu đủ trộn, canh chua thịt
    THỨ 7:
    Sáng: Xôi vò chè đường
    Trưa: Ngan luộc, cổ cánh ngan nấu măng
    Tối: Tôm rang, cà bát muối xổi, canh thịt bò nấu dứa
    CHỦ NHẬT:
    Sáng: Cơm rang trứng
    Trưa: Bún chả cá
    Tối: Thịt lợn tẩm bột rán, nộm dưa giá, canh rau ngót nấu thịt

~~~~~~~~~~~~~~~~

THỨ 2:
    Sáng: Bún mọc
    Trưa: Đậu hũ và nấm rơm sốt cà chua, canh cải xoong thịt nạc, susu xào trứng, kem dưa hấu
    Tối: Thịt kho trứng, canh khoai mỡnấu tôm tươi, dưa giá (hoặc rau muống luộc), chè đậu đen
    THỨ 3:
    Sáng: Cháo lòng
    Trưa: Cá thu kho nước dừa xiêm, đậu côve xào lòng gà, canh bầu, bưởi
    Tối: Mắm cá lóc chưng, rau sống, canh bí đỏ nấu thịt nạc, rau câu
    THỨ 4:
    Sáng: Xôi vò
    Trưa: Cá hấp chiên, canh đậu hũ hẹ nấu thịt nạc, rau muống xào tỏi, mận
    Tối: Sườn chua ngọt, canh cải cúc (tần ô) cá thát lát, khổ qua xào, bánh flan
    THỨ 5:
    Sáng: Bánh canh cua
    Trưa: Thịt kho đậu hũ, canh cà chua, rau muống luộc, xoài
    Tối: Thịt gà kho, canh khoai tây nấu sườn, rau xà láh trộn, chè đậu xanh
    THỨ 6:
    Sáng: Bánh cuốn
    Trưa: Tôm rim nước cốt dừa, canh cua rau đay mướp, giá xào, đu đủ
    Tối: Cá trê kho mặn với tiêu, canh rau ngót thịt nạc, rau cải ngọt xào thịt bò
    THỨ 7:
    Sáng: Bún bò Huế
    Trưa: Thịt cốt-lết chiên, canh mồng tơi nấu tôm khô, dứa xào gan heo
    Tối: Cá bống kho tộ (vị mặn và ngọt), canh chua rau muống, bầu xào với trứng gà
    CHỦ NHẬT:
    Sáng: Miến gà
    Trưa: Bún măng giò heo
    Tối: Lẩu mắm

Amthuc.com
    • 2,847 Bài viết

• 314 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mummy08 Xem bài viết
    Tìm thấy 2 thực đơn cho cả tuần này, post lên đây cho chủ topic tham khảo.

THỨ 2:
    Sáng: Cháo sườn quấy
    Trưa: Mực xào cần tỏi, canh mướp đắng nhồi thịt
    Tối: Thịt sá xíu, đậu quả trộn dầu dấm, canh thiên lý nầu giò
    THỨ 3:
    Sáng: Xôi xéo
    Trưa: Đậu phụ rán, canh cá chua
    Tối: Thịt kho trứng, bắp cải luộc, canh khoai sọ nấu xương
    THỨ 4:
    Sáng: Miến lươn
    Trưa: Thịt bò xào su su, củ cải trộn, canh riêu hến
    Tối: Cá rô rán, dứa xào lòng gà, canh rau
    THỨ 5:
    Sáng: Bánh mỳ bơ
    Trưa: Thịt gà rang sả gừng, rau khoai lang hoặc rau bí xào, canh bí nấu trứng cáy (hoặc tôm khô)
    Tối: Chả nhái, dưa giá trộn, cà bung
    THỨ 6:
    Sáng: Phở gà
    Trưa: Thịt kho dừa, dưa chua, canh rau muống
    Tối: Thịt nướng, đu đủ trộn, canh chua thịt
    THỨ 7:
    Sáng: Xôi vò chè đường
    Trưa: Ngan luộc, cổ cánh ngan nấu măng
    Tối: Tôm rang, cà bát muối xổi, canh thịt bò nấu dứa
    CHỦ NHẬT:
    Sáng: Cơm rang trứng
    Trưa: Bún chả cá
    Tối: Thịt lợn tẩm bột rán, nộm dưa giá, canh rau ngót nấu thịt

~~~~~~~~~~~~~~~~

THỨ 2:
    Sáng: Bún mọc
    Trưa: Đậu hũ và nấm rơm sốt cà chua, canh cải xoong thịt nạc, susu xào trứng, kem dưa hấu
    Tối: Thịt kho trứng, canh khoai mỡnấu tôm tươi, dưa giá (hoặc rau muống luộc), chè đậu đen
    THỨ 3:
    Sáng: Cháo lòng
    Trưa: Cá thu kho nước dừa xiêm, đậu côve xào lòng gà, canh bầu, bưởi
    Tối: Mắm cá lóc chưng, rau sống, canh bí đỏ nấu thịt nạc, rau câu
    THỨ 4:
    Sáng: Xôi vò
    Trưa: Cá hấp chiên, canh đậu hũ hẹ nấu thịt nạc, rau muống xào tỏi, mận
    Tối: Sườn chua ngọt, canh cải cúc (tần ô) cá thát lát, khổ qua xào, bánh flan
    THỨ 5:
    Sáng: Bánh canh cua
    Trưa: Thịt kho đậu hũ, canh cà chua, rau muống luộc, xoài
    Tối: Thịt gà kho, canh khoai tây nấu sườn, rau xà láh trộn, chè đậu xanh
    THỨ 6:
    Sáng: Bánh cuốn
    Trưa: Tôm rim nước cốt dừa, canh cua rau đay mướp, giá xào, đu đủ
    Tối: Cá trê kho mặn với tiêu, canh rau ngót thịt nạc, rau cải ngọt xào thịt bò
    THỨ 7:
    Sáng: Bún bò Huế
    Trưa: Thịt cốt-lết chiên, canh mồng tơi nấu tôm khô, dứa xào gan heo
    Tối: Cá bống kho tộ (vị mặn và ngọt), canh chua rau muống, bầu xào với trứng gà
    CHỦ NHẬT:
    Sáng: Miến gà
    Trưa: Bún măng giò heo
    Tối: Lẩu mắm

Amthuc.com
    Ôi trời ơi, toàn những món nfon ,thèm quá mẹ nó ơi rooling:
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Em thấy mọi người hay nhắc đến món thịt cốt lết, đó là thịt gì vậy ạ?
    • 5,280 Bài viết

• 24,458 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi aigis0613 Xem bài viết
    Em thấy mọi người hay nhắc đến món thịt cốt lết, đó là thịt gì vậy ạ?
    là cái ni

• 189 Bài viết

• 204 Được cảm ơn

Nhà em 3 người, mức chi tiêu 2tr/tháng các bác cứ bảo em giỏi nhưng em thấy cũng bình thường thôi. Mà cũng phải chịu khó một chút ạh, em tự tay làm cũng khá nhiều thứ nên cũng bữa ăn gđ cũng đươc cải thiện và cũng giảm chi phí đi nhiều.Nhà em có vườn nên cũng trồng được ít rau thơm, rau sống các loại, có vài cây khế, cây xoài cây ổi nên cũng đỡ đôi chút ạh. Em cũng rút được ít kinh nghiệm sau khi quản lý gđ nhỏ của mình như sau ạh.
    Cả tuần nhà em chi tiêu TB hết 450k tháng hết 1800k, 200k mua gạo, mắm muối, gia vị, dầu ăn (cả tháng nhà em hết 12kg gạo).Còn tiền ga, điện, nước, đt chồng em trả cũng chỉ khoảng 500k/tháng
    Cả tuần em chỉ đi chợ 2 ngày thứ 7, CN. Các món em hay làm cũng đơn giản và vừa tiền thôi, phù hợp với mức thu nhập nhà em
    - Các món từ thịt lợn(khá chủ đạo); Thịt kho tàu(25k đủ 1bữa), thịt chưng mắm tép(15k), NEM (20K), đậu phụ sốt thịt( 12k), chả đậu phụ(12k), chả lá lốt(15k), giả cầy(30k), thịt nấu kiểu nhựa mận(30k), thịt quay(30k), chân giò luộc(18k), chân giò hầm kiểu hàn quốc(dùng để nhậu chủ yếu, em làm dùng cho cả tuần -tb 1 bữa 25k), nem chạo(10k-tự làm), chân giò ngâm mắn( làm nhiều, để lâu -tb 20k/bữa), thịt lơn tẩm bột rán(20k), sườn sào chua ngọt(30k)
    - Các món từ thịt bò: xào xả ớt, xào dứa, xào rau, hành tây...(20k/bữa), bò kho dưa(30k), thịt bò cuộn luộc (ăn phở, ăn cơm, nhậu... 80k/3 bữa)
    - Các món cá: cá kho(ăn đưoc 2-3 bữa, em hay dùng cá trôi hoặc trắm 60k/nồi), cá rán (tuỳ từng loại từ 15k-30k
    -Tôm,tép: rang (10-20k/Bữa)
    - Thịt gà: chồng em không thích ăn nên em cũng ít làm. Gà rang(40k/bữa)
    - Các món khác: lạc rang(5k), trứng rán(5k), trứng hấp vân(12k), trứng đúc thịt(8k), đậu phụ luộc(4k), đậu phụ rán(4k), đậu phụ chiên trứng muối(8k), nem ốc(30k)
    - Các món canh; rau ngót nấu thịt(5k), rau muống nấu canh(5k), rau mồng tơi nấu canh(4k), canh rau cải nấu thịt(4k), canh dưa nấu xương(10k), chân giò hầm khoai tây, cà rốt(20k/2 bữa), canh cá (khi kho cá em thường để đầu đuôi nấu canh luôn 10k), canh bí đỏ(8k), canh bí nấu xương(10k).....
    - Các món xào: bí non xào(4k), rau muống xào(3k), su su xào(3k), hoa bí xào(3k)..
    -Nộm: su hào cà rốt( 5k),hoa chuối(10k), xoài dầm(5k),
    Các món cho ngày cuối tuần:
    -Phở bò: 3 người (40k) -10k xương ống, 14k thịt bò, 4k bánh phở, rau thơm 5k, thịt bò chín đã có
    - Bún cua: cua 2lạng, đậu phụ , bún, rau(30k)
    - Bún thang(40k)
    -Bún giả cầy
    -Bún ốc chuối đậu( 30k)
    - Các món cuốn: thịt chân giò ngâm mắn cuốn theo kiểu ĐN, phở cuốn, nem tai cuốn, bánh xèo, bánh tôm...
    -Hải sản(hi hi) : em vừa làm hôm qua( tôm hấp bia(0,6lạng 110k, ngao hấp 1kg 16k, nửa cân ngao nấu cháo ngao 8k dùng luôn đầu tôm đun nứoc nấu cháo)em còn mang qua mời bố mẹ chồng nữa chứ
    -Gà, ngan, vịt(1/2 con): 50k -80k bún , phở, gà tam kỳ, rán, nướng....

Các món tráng miệng: sữa chua tự làm( 15k/10hộp), caramen( 20k/7 hôp),thạch rau câu( 10k/ 7 hộp), chè (15k/bữa)
    Hoa quả: chuối(10k/nải), ổi, táo (ta), vú sữa, hồng xiêm, mía, khế nhà, xoài nhà, nho, hồng... không dùng hàng tàu
    Em cứ thế sắp xếp sao cho ổn thôi ạh, nói chung cũng chỉ trong tầm tiền em quy định thôi. Con em khi được 15 tháng cũng đã ăn cơm cùng bố mẹ rồi nên cũng không có chế độ riêng, chỉ được cái dành nhiều đồ ăn ngon hơn cho con thôi
    Khi mẹ sinh con ra mẹ mới trở thành mẹ, con là điều kỳ diệu mà ông trời đã ban cho mẹ, cảm ơn con đã sinh ra trên đời và ở bên mẹ!
    • 773 Bài viết

• 160 Được cảm ơn

Ôi, bổ ích quá, cám ơn các mẹ nhé! Mong các mẹ tiếp tục chia sẻ kinh nghiệm nhé! Không những mình và các chị em khác còn học tập để trở nên đảm đang hơn. Vì ăn món gì, và chi tiêu như thế nào cho hợp lý cũng là một công việc đòi hỏi sự khéo léo ở những người phụ nữ như chị em chúng mình.
    Hôm nay mình cũng mua cá trắm về kho, 90K/1 con gần 2kg đấy ạ ( chắc ăn được vài bữa), à thêm 1 ít thịt mỡ tầm 8k để kho chung nữa , rau sống, gia giảm ( sả, hành lá,thì là, cà chua) để kho và nấu canh chua cũng hết 10K, dưa chua 2K. Thế là hết hơn 100K rồi. À còn thêm 1 hộp kem Merino 22K để tráng miệng nữa. Chưa có bữa sáng đâu ạ. Bữa sáng 2 cụ ăn mì gói trứng, 2 vợ chồng mình thì bánh mì con với trứng ốp. Nếu chưa kể cà phê, sữa nữa thì bữa sáng hết khoảng 12K tiền thức ăn.:Silly::Silly::Silly: