• 0 Lượt chia sẻ
  • 8.39K Lượt đọc
  • 6 Trả lời

Chia sẻ công thức nấu ăn, mẹo vặt trong nhà, cùng nhiều thông tin thường thức khác, giúp cuộc sống bạn thêm nhẹ nhàng.

• 3,539 Bài viết

• 11,007 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, chỉ giúp cho tớ những món bà đẻ ăn được với, thực đơn hằng ngày ý. Ăn gì thì được, có chất và nhiều sữa cho con bú, nếu có nhiều để thay đổi cho đỡ ngán thì tốt quá. Cám ơn các mẹ trước nhé!
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Quán ăn cho "Bà đẻ"

Thông tin này em vừa đọc được ở trên báo Phụ nữ. Em thấy khá hay. Đây là quán cơm dành cho các bà đẻ, được ra đời từ chính một mẹ đã ở trong hoàn cảnh chồng bận đi làm, ở xa ông bà nội ngoại và chẳng có ai ninh nấu cho mà ăn. Quán có tất cả các món ăn cho bà đẻ của cả 3 miền Bắc, Trung, Nam. Có thể...

• Tự làm bánh bắp chiên giòn siêu dễ

Món này em đã thử và thành công, ngon lắm ạ. Mang lên đây khoe để các mẹ làm cùng, ăn cùng :x....

• Làm sao để bé chịu bú và tăng cân đây các mẹ ơi!!!

Các mẹ có kinh nghiệm chỉ dùm em với ạ! Bé gái nhà em lúc sinh được 2.7, tính đến hôm nay là đúng 8...

• Cách làm món cánh gà chiên nước mắm ☺️☺️☺️

Hôm nay rãnh làm món cách gà này nên chụp ảnh lại đăng bài chia sẽ các mẹ, chỉ thêm em nhé e mới...

• Thực đơn cho bà đẻ?

BÍ ĐAO CHÂN GIÒ HUN KHÓI Nguyên liệu : _ 50 g thịt chân giò hun khói , thái sợi _ 200 g bí đao , gọt vỏ , bỏ ruột , rửa sạch , thái miếng vuông _ 1 thìa nhỏ vừng ( mè ) rang vàng _ Hành củ băm nhỏ _ Hành lá , rau mùi ( ngò ) , nhặt rửa sạch , thái nhỏ _ Dầu ăn , tiêu , hạt nêm Maggi Super...

• 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Ban oi, minh cung vua moi sinh xong day, dang cho con bu sua me, sua nhieu va du chat nen be len can tot ( thang dau tien len 1,4kg).
    Theo minh thi minh van an theo thuc don binh thuong thoi, khong kỉng cu thu gi het chi tru nhung mon nao chua qua va song qua. Chang han canh chua, coc oi, xoai me, ca song, nem chua, thit tai... minh khong an, ngoai ra thi an duoc het. An da dang va nhieu rau, trai cay, uong them nuoc, sua (cang tot) thi chat luong sua se bao dam. Co mot vai thuc pham khi minh an thay sua nhieu len, chang han: dau hu, dau den, dau nanh, khoai lang, bap, chuoi, du du. Co 1 vai thuc don dac biet giup co sua nhieu nhu: gio heo ham du du hoac ham dau den. Nep nau voi du du xanh (nau thanh chao)... Tuy nhien nhung mon nay an it thi duoc, an thuong xuyen ngan lam. Cho nen cu van giu thuc don binh thuong la cung tot roi.
    Doi voi minh la vay day. Ban thu xem sao.
    Chuc vui nhe!
    • 264 Bài viết

• 93 Được cảm ơn

Tớ học các mẹ trên web đây nhé, bạn tham khảo xem:

Trong thời gian cho con bú, người mẹ cũng phải cẩn thận với thức ăn của chính mình, không nên uống rượu, cà phê, trà đậm, hút thuốc lá. Những thức ăn như tỏi, su, măng... có thể làm đổi mùi sữa. Phải cẩn thận trong việc sử dụng các loại thuốc, chỉ uống theo toa của bác sĩ và đừng quên cho bác sĩ biết là mình đang trong giai đoạn cho con bú. Nên ăn nhiều rau cải, trái cây, uống nhiều nước, ăn chân giò heo hầm đu đủ, uống sữa và có chế độ nghĩ ngơi phù hợp. Hàng ngày, nên ăn những thức ăn thuộc các nhóm thực phẩm sau đây:
    • Đạm: cá, thịt heo, thịt gà, thịt vịt, đậu phọng, tàu hũ, các loại đậu hạt khác (đậu đen, xanh, đỏ...)
    • Rau quả: rau đủ các loại nhất là rau lá xanh và các loại rau trái, rau củ có màu vàng hay đỏ (rau diếp, bông cải, đậu hoà lan, bí đỏ, khoai...)
    • Trái cây, nước ép trái cây: cam, bưởi, chanh, chuối, đào, lê...
    • Ngũ cốc: cơm gạo, bánh mì, nui, ngũ cốc nói chung, các loại khoai...
    • Sản phẩm từ sữa: sữa bò hay sữa động vật khác và các sản phẩm từ sữa như yaourt, fromage, bơ... Không thích sữa bò thì uống sữa đậu nành cũng tốt.
    Không nên dùng:
    • Thực phẩm có nhiều đường, mỡ như bánh ngọt, bánh rán, kẹo, sữa nguyên kem, kem sữa.
    • Thực phẩm nhiều protein, nhiều mỡ: fromage cứng, thịt mỡ, thức ăn nhanh.
    Nên dùng:
    • Thực phẩm nhiều chất xơ: hầu hết trái cây, rau quả
    • Thực phẩm nhiều protein, ít mỡ: hầu hết các loại sữa gầy, gà vịt bỏ da, đậu phụ...
    • 1,030 Bài viết

• 152 Được cảm ơn

Ví dụ vài món nhé:

Thịt bò kho nghệ;
    Thịt lợn rim;
    Tôm hấp, tôm rang
    Canh đu đủ xanh móng giò, canh bí đỏ nấu thịt nạc; canh rau ngót nấu thịt nạc.

Lúc mình sinh, mình ăn vừa cơm, đủ đạm, nhiều canh. Mẹ khg béo, mà vẫn đủ sữa cho con..
    • 3,539 Bài viết

• 11,007 Được cảm ơn

Cảm ơn các mẹ nhé. Mình nghiên cứu để phục vụ cô em gái vừa ở cữ. Thấy mọi người bảo nhiều thứ rau không ăn được, nào là rau cải thì đi giải nhiều, bầu bí thì lạnh bụng, rau dền và cải xoong cũng lạnh bụng nên hoang mang, chỉ ăn mỗi rau ngót thịt nạc triền miên thì chết. Giờ thì thêm được một số món các mẹ chỉ rồi. Mình định xen kẽ vừa cháo, vừa cơm, vừa súp cho dễ ăn. Không biết có ăn được súp không nhỉ, nếu được thì nên làm bằng những nguyên liệu gì, các mẹ chỉ cho tớ tiếp với nhé. Cảm ơn các mẹ nhiều.
    À hoa quả thì có những loại gì không nên ăn nhỉ?
    • 4,794 Bài viết

• 594 Được cảm ơn

Bạn vào topic này tham khảo nhé ,toàn là thực đơn cho bà đẻ không à.
    http://www.webtretho.com/forum/showthread.php?t=8311
    Khi con gái yêu tròn 1 tuổi

• 3,539 Bài viết

• 11,007 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Trái ớt dễ thương Xem bài viết
    Bạn vào topic này tham khảo nhé ,toàn là thực đơn cho bà đẻ không à.
    http://www.webtretho.com/forum/showthread.php?t=8311
    Ui cám ơn Ớt nhé :Rose: