NẤU ĂN & LÀM BÁNH

Thịt bò làm thế nào cho thật mềm?

Đến trả lời mới nhất
  • 17 Lượt chia sẻ
  • 58.9K Lượt đọc
  • 83 Trả lời

8 Người đang theo dõi

• Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5
    • 179 Bài viết

• 60 Được cảm ơn

Mình thỉnh thoảng được ăn món thịt bò ở ngoài hàng, và thấy nó rất mềm (kể cả khi nướng cũng như dim tiêu). Các mẹ có biết bí quyết để làm thịt bò mềm là gì thì mách mình với. Hay là phải mua loại bò mềm nhỉ?
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• VKO
    • 8 năm
    • 135 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Bạn chọn loại thịt ngon, mềm nhất là thăn bò. Nếu muốn mềm nữa thì ép quả dứa lấy nước ướp thịt trước khoảng 1 giờ.
    Còn thịt bò ở nhà hàng mềm thế vì mình nghe nói họ tẩm hoá chất đấy, chẳng biết có phải không.
    • 595 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Có có bột làm mềm thịt bạn ạ. Mua ở 66 Bà Triệu.Tớ dùng rồi, thịt mềm thật , nhưng ko dám dùng nhiều , chỉ thử vài lần thôi.
    • 179 Bài viết

• 60 Được cảm ơn

Cảm ơn bạn Linh cún và bạn VKO nhé. Mình sẽ thử bằng quả dứa trước, sau đó nếu không ổn thì sẽ thử bằng món bột vậy.
    • 1,720 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Thơm (dứa) làm mềm bò nhưng ko thể thật mềm như ngoài tiệm đâu chị ơi. Ko biết bên VN thế nào, chứ bên em thì có người thân làm trong nhà hàng người ta nói là ướp tiêu mặn( baking soda) đó chị, thịt dầy nhưng mềm lắm. Tuy nhiên, nếu làm ở nhà ăn thì ko nên đâu, vì dẫu sao cái gì trái tự nhiên thì ko tốt chút nào. Hay chị mua bò Úc đi, mềm ve kêu mà :3: :1:
    • 470 Bài viết

• 94 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Russiana
    Mình thỉnh thoảng được ăn món thịt bò ở ngoài hàng, và thấy nó rất mềm (kể cả khi nướng cũng như dim tiêu). Các mẹ có biết bí quyết để làm thịt bò mềm là gì thì mách mình với. Hay là phải mua loại bò mềm nhỉ?
    Mình thì thường ướp thịt bò với một chút dấm và dầu ăn, khi nấu lên cũng thấy mềm, tất nhiên ko bằng ngoài hàng.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,984 Bài viết

• 2,219 Được cảm ơn

Nếu bạn ướp thịt bò bằng nước quả dứa (thơm) thì nhớ là ướp ít thôi & cũng đừng lâu quá (nên<15'), nếu ko khi chế biến xong thì thịt nó rã/mủn ra, an kinh lắm . Mình bị rồi :1: ; cho nên khi xào/áp chảo thịt bò thăn thì chẳng bao giờ dám ướp với nước dứa nữa.
    Mình thường lấy sống dao/dụng cụ đập dập miếng thịt khi làm beefsteak/nướng, thịt cũng mềm hơn đấy..
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 589 Bài viết

• 772 Được cảm ơn

Còn tùy bạn dùng thịt bò làm món gì nữa chứ. Với món xào/chiên/nướng thì có 2 cách:
    - Nếu mua được loại thăn nội hay còn gọi là phi lê chuột thì có khi khỏi cần ướp gì thịt cũng rất mềm. Loại này bạn chỉ cần nhớ là không ướp mắm muối gì hết mà chỉ cần ướp dầu ăn + 1 chút nước tương (xì dầu), sau đó thêm gia vị ngay khi chế biến.
    - Nếu thịt không được mềm lắm thì cho vào 1 chút nước ép dứa (ít thôi & chỉ ướp khoảng 10' nếu không thịt sẽ nát), hoặc 1 tí baking soda. Nếu nhà trồng đu đủ, bạn có thể cho vào 1 chút nhựa đu đủ xanh (hoặc cắt nhỏ 1 miếng đu đủ xanh ướp chung vào 1 lúc, sau đó bỏ đu đủ đi rồi mới nấu)
    Với các món hầm như sốt vang, bò kho, luộc... thì cho vào 1 ly nhỏ nước ép dứa hay vài miếng đu đủ xanh.
    Hầu hết ngoài hàng họ dùng bột làm mềm thịt, nếu là hàng từ tế thì dùng loại có nhãn hiệu (hình như là Knorr, lọ 1kg) có thành phần là chất chiết xuất từ nhựa đu đủ xanh, loại này nghe đâu 1 số chợ cũng có bán nhưng mình chưa mua bao giờ vì dùng dứa hay đu đủ là tốt nhất chứ mua 1 hộp về dùng mấy năm mới hết. Còn nếu là hàng làm ăn bậy bạ thì cho thuốc tiêu mặn hay còn gọi là baking soda (thậm chí là soda dùng trong tẩy rửa hoặc công nghiệp), lúc đó thì thịt bò hay trâu cũng mềm tất!
    • 6,920 Bài viết

• 713 Được cảm ơn

Thế làm thế nào để thịt bắp bò luộc lên mềm ko bị dai hả các mẹ
    • 27 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

nếu làm bò bít tết hay xào thì nên ướp thịt bò với tỏi, nước tương, dầu ăn, dầu hào và một chút rượu chát (hoặc nếu không có thì rượu nếp cũng được) khoảng 1 tiếng hoặc ướp xong cho vào tủ lạnh ngày mai nấu bò càng mềm. đừng ướp với nước mắm hay muối bò sẽ dai mà không thơm. Nếu làm bắp bò hầm thì ướp cũng như trên nhưng khi bắt đầu hầm cho vào mấy miếng thơm nho nhỏ đừng ướp chung với thơm bò sẽ bị mủn ăn không ngon
    • 1,603 Bài viết

• 57 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi VKO
    Bạn chọn loại thịt ngon, mềm nhất là thăn bò. Nếu muốn mềm nữa thì ép quả dứa lấy nước ướp thịt trước khoảng 1 giờ.
    Còn thịt bò ở nhà hàng mềm thế vì mình nghe nói họ tẩm hoá chất đấy, chẳng biết có phải không.
    Thịt bò nhà hàng mềm không phải do tẩm hoá chất đâu, mình thấy người nhà mình nấu ăn ở KS làm mềm thịt bằng cách, ngâm trong nước lạnh khoảng 20 - 30 phút, sau đó cho ướp chút dầu ăn thế là OK.
    Hạnh phúc là gì?............
    Mẹ xin lỗi các con. Mẹ yêu các con rất nhiều..
    • 529 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Asimo
    Thịt bò nhà hàng mềm không phải do tẩm hoá chất đâu, mình thấy người nhà mình nấu ăn ở KS làm mềm thịt bằng cách, ngâm trong nước lạnh khoảng 20 - 30 phút, sau đó cho ướp chút dầu ăn thế là OK.
    Ngâm nước lạnh rồi mới thái thịt hay thái rồi mới ngâm vào nước lạnh mẹ nó nhỉ?
    • 94 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Tớ thường làm thế này khi xào thịt bò và thấy cũng mềm, các mẹ thử xem.
    Ướp thịt với dầu ăn, tỏi và một chút bột ngọt thôi (mì chính ấy), với gừng nữa, nếu thích. Khi xào, phi tỏi với dầu cho thơm rồi cho gia vị vào chảo đang phi tỏi, đảo mấy cái cho lẫn với dầu, rồi cho thịt bò vào đảo nhanh tay trên lửa to.Thấy chín tới thì múc ra.
    Đảm bảo, thịt bò sẽ mềm và ngấm gia vị rất đều. Tớ thấy ngon, không hiểu các mẹ thấy thế nào
    • 46 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Khi nấu sôi bỏ vào nồi 1 cục nước đá, sẽ làm cho thịt mềm hơn. Cách này mình áp dụng khi nấu món bò kho, tác dụng rất hiệu quả.
    • 6,350 Bài viết

• 1,248 Được cảm ơn

Ko biết thế nào nhưng khi áp dụng công thức làm bò sốt tiêu đen của CY. Có công đoạn ưóp bằng chút rượu và bột năng thì thịt bò mềm mướt ra...cũng từ đấy mình thưòng ưóp chút rượu và bột trc khi xào 15 phút... mềm mướt ra dễ ăn.
    Nhân rộng tấm lòng NHÂN Gu gờ là thấy ngay bản quyền câu này nhé :Laughing:
    Email: cstt.org@vnn.vn 091.356.9988
    • 179 Bài viết

• 60 Được cảm ơn

Cảm ơn các mẹ cao thủ võ lâm nấu ăn nhé, đúng là chỉ cần SOS trên WTT sẽ có kq liền. :1:
    • 595 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi AL&ML
    Ko biết thế nào nhưng khi áp dụng công thức làm bò sốt tiêu đen của CY. Có công đoạn ưóp bằng chút rượu và bột năng thì thịt bò mềm mướt ra...cũng từ đấy mình thưòng ưóp chút rượu và bột trc khi xào 15 phút... mềm mướt ra dễ ăn.
    Chị ơi , thế lúc xào lên có mùi rượu ko ạ? Và dùng rượu gì để ướp , liều lượng rượu và bột năng dùng để ướp là bao nhiêu cho 1 lạng thịt ?
    • 302 Bài viết

• 95 Được cảm ơn

Mình đọc trong nhiều tài liệu nấu ăn thấy bảo rằng trước khi xào, nấu ướp thịt bò với ít nươcs Soda thì thịt bò sẽ rất mềm. Nhưng mình chưa thực hành bao giờ đâu. Mọi người thử xem sao nhé!
    • 63 Bài viết

• 72 Được cảm ơn

Nếu xào với rau, quả đậu... không cần thịt bản to thì các mẹ có thể mua Riềm thăn bò ăn cực mềm và ngon, giá lại rẻ hơn (6000đ/lạng).

Mình hay làm thế này: ướp thịt bò đã thái mỏng với gừng, tỏi, chút nước mắm, chút dầu ăn và đặc biệt không thể thiếu dầu hào. Thời gian ướp có thể từ trưa đến chiều (trong tủ lạnh) hoạc ít hơn tuỳ đk. Khi xào đảo to lửa, nhanh tay, múc ra trước. Sau đó xào rau hay đậu quả... chín rồi trộn vào đảo nóng lên là múc ra đĩa ăn ngay.
    • 1,841 Bài viết

• 348 Được cảm ơn

Mình đọc trong nhiều tài liệu nấu ăn thấy bảo rằng trước khi xào, nấu ướp thịt bò với ít nươcs Soda thì thịt bò sẽ rất mềm. Nhưng mình chưa thực hành bao giờ đâu. Mọi người thử xem sao nhé!
    Mình cũng đang dùng cách này, mua một hộp nhỏ ở siêu thị giá 14k, mỗi lần ướp thịt mình cho một đầu đũa vào thịt bò mềm lắm. Cũng có băn khoăn có độc hại hay không nhưng mình tham khảo kỹ rồi, không có vấn đề gì nếu không dùng quá liều.

Chị ALML ơi, mẹ CY cũng dạy em thế đây, đúng là bột năng và rượu làm thịt bò mềm, thơm.

Mẹ Linh cún ơi, chị cứ cho chừng chừng khoảng 1/4 thìa bột năng cho 1 lạng thịt là được mà. RƯợu làm cho thịt thơm hơn đấy.
  • Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5