• 1 Lượt chia sẻ
  • 10.5K Lượt đọc
  • 3 Trả lời

0 Người đang theo dõi

• 32 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Mấy chị ơi,

Em ăn sườn cốt lết nướng của một số nơi thấy rất ngon. Em không rành nấu nướng lắm nên không biết họ làm thế nào và ướp những gia vị nào mà chỉ thấy rằng màu của miếng sườn vàng đều, ăn vào có vị ngọt, miếng thịt thì mềm nhưng không biết cách làm như thế nào. Em tính chủ nhật này làm để đãi cháu gái em vừa đậu tốt nghiệp. Có chị nào biết hướng dẫn dùm em đi và chỉ luôn dùm em cách lựa thịt cũng như nêm nếm nha (nói chung là nguyên vật liệu). Cám ơn mấy chị nhiều lắm. Tặng hoa để cám ơn mấy chị nha. :Rose::Rose::Rose:
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 371 Bài viết

• 219 Được cảm ơn

Mình cũng hâm mộ món sườn nướng ở Al Fresco lắm. Đấy có phải là cốt lết không? Mẹ nào có kinh nghiệm bày cách đi.
    • 3,592 Bài viết

• 949 Được cảm ơn

sườn ở Alf là sườn dẻ ah.sườn cốt lết là cái đoạn thịt thăn ko lọc ra , dính vào sườn thì gọi là cốt lết.

sườn ninh qua cho mềm và róc thịt rồi cho vào đun chung với sốt cà chua, tương ớt, tỏi bằm cho ngấm.
    nướng 2 mặt đến khi vàng là xong
    Chỉnh sửa lần cuối bởi mẹ_kunkin; 25/06/2009 vào lúc 01:45 PM.
    • 744 Bài viết

• 161 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mongngheyeu Xem bài viết
    Mấy chị ơi,

Em ăn sườn cốt lết nướng của một số nơi thấy rất ngon. Em không rành nấu nướng lắm nên không biết họ làm thế nào và ướp những gia vị nào mà chỉ thấy rằng màu của miếng sườn vàng đều, ăn vào có vị ngọt, miếng thịt thì mềm nhưng không biết cách làm như thế nào. Em tính chủ nhật này làm để đãi cháu gái em vừa đậu tốt nghiệp. Có chị nào biết hướng dẫn dùm em đi và chỉ luôn dùm em cách lựa thịt cũng như nêm nếm nha (nói chung là nguyên vật liệu). Cám ơn mấy chị nhiều lắm. Tặng hoa để cám ơn mấy chị nha. :Rose::Rose::Rose:
    Muốn chọn sườn ngon phải đi chợ sớm để mua được sườn non (gióng xương nhỏ như cái đũa thôi, không to bèn bẹt như cái đũa cả đâu). Ngoàii hàng nó có lò công suất lớn mới chiến được dẻ sườn to, chứ ở nhà mà làm dẻ sườn to thì khó đắt khách. Mang sườn về rửa sạch, luộc sơ bỏ nước đầu, rửa sạch bằng nước lạnh rồi bắt đầu ướp.
    Tùy cách nhà bạn ăn, như hàng tây thì để cả tảng ướp nướng, nhà mình thì thường là chặt nhỏ vừa ăn rồi mới ướp nướng.

Ướp: Nếu không phải là người giỏi nấu nướng mà tự điều chế gia vị được, thì ta mua lọ gia vị ướp thịt nướng của hãng Cholimex hoặc Kum Bee Lee (ko chính xác lắm) về mà ướp.

Bao nhiêu là đủ: Cái lọ này nó cân đối các chất rồi nên khi ướp ta cứ cho vào dần từng thìa sao cho khi trộn lên thì màu hồng nâu vừa phải, không sẫm quá (sẫm là sẽ bị mặn hoặc quá liều mùi cũng không ngon).

Xong cho vào tủ lạnh để bao nhiêu lâu tùy quỹ thời gian, mang ra rán chín cho róc thịt (thấy mẩu xương lòi ra, thịt co lại). Đừng rán cháy quá nó khô thịt.

Xếp ra đĩa 1 lượt cho vào lò vi sóng nướng 3-5 phút, khi nào thấy màu đẹp thì lật trở lại mặt kia nướng tiếp 3-5 phút nữa.

Làm sốt: Tận dụng nước chảy ra sau khi ướp, pha thêm chút dấm, bột quấy lên sền sệt là được.
    Chết vì tình là cái chết bất thình lình nhưng mà rất thường tình đối với mình :LoveStruc: