• 1 Lượt chia sẻ
  • 4.2K Lượt đọc
  • 13 Trả lời

• 1,670 Bài viết

• 59 Được cảm ơn

Ko bít ở đây có mẹ nào được ăn rau sắn muối chua nấu với tôm tép chưa ạ? Ngon tuyệt, chua của rau sắn, ngọt ngọt của tép. Rau sắn non hái về vò nát như rau ngót. Rửa sạch đi, cho vào muối như muối dưa, đợi chua như muối dưa cải , rồi đem nấu... Ngon lắm ấy ,chẹp chẹp, hôm nào e phải cho cái pic minh họa.........
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 9,029 Bài viết

• 1,575 Được cảm ơn

Mình được ăn rồi, công nhận là ngon, mà ăn đúng ở vùng sản xuất luôn nhé: Phú Thọ. Lâu rồi ko ăn, mẹ nó nhắc đến mình phải nhờ mẹ chồng muối cho 1 lọ mới được, mùa này đúng là mùa dưa sắn đấyrooling:rooling:rooling:
    • 252 Bài viết

• 58 Được cảm ơn

Năm ngoái mình mua được của một chị mang đồ từ Hòa Bình xuống bán. Nấu cho chồng được mấy bữa canh cá với lá sắn muối chua, cứ xuýt xoa mãi. Năm nay đang rình mãi, dặn mãi nhưng mà có mỗi nhà mình ăn nên chị ấy còn đang ngại mang. Để hôm nào mình nịnh nọt chị ấy mang đi, mình sẽ mua nhiều rồi chia ra tặng lại các mẹ nhé. Trời ơi, thèm quá.
    I LOVE MY FAMILY
    • 4,404 Bài viết

• 556 Được cảm ơn

Quả thật là ngon, rau sắn vặt phần ngọn non, nhưng phải là ngọn sắn trồng làm bờ rào hoặc trồng thành từng hàng để lấy lá ấy nhé chứ không phải là cây sắn cho củ đâu,loại lá sắn ấy do được hái nhiều lần nên mỏng, mềm, non tơ. Mang về vò cho nhầu lá (không phải nát) rửa vài lần cho xả bớt nhựa (nước có nhựa trở nên trắng đục) sau đó muối như muối dưa. Ở quê tôi hầu như nhà nào cũng có vại dưa sắn, hôm nào mua được mớ đòng đong cân cấn, hoặc có cái đầu cá mè to mà nấu bát canh thì cả nồi cơm to cũng đánh bay. Không chỉ làm dưa, rau sắn rửa sạch còn luộc lên rồi xào với thật nhiều tỏi hoặc trộn nộm như rau muống cũng ngon phải biết.
    Nhắc đến lại thèm, giứa HNội đầy sơn hào hải vị này tìm đâu ra mớ rau sắn quê mùa,mộc mạc?

Thời trang bầu Proud: http://www.facebook.com/BaubiProud
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 8 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

wow, đọc lại nhớ lại hồi nhỏ, ăn rau sắn muối thấy sợ luôn, vậy mà bây giờ thèm cũng hơi khó rooling:
    Hức, mới nghĩ đến thôi mà em đã thèm lắm rồi các mẹ ạ
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 782 Bài viết

• 170 Được cảm ơn

Nhắc đến lại thấy thèm, chẹp chẹp. Nhà mình ở Hòa Bình, không biết làm món này nhưng thấy người ta hay bán ngoài chợ, nấu rau sắn muối với cá ngon lắm lắm ý.
    • 22 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Mính đã được thưởng thức trong một lần về chơi nhà người bạn ở Phú thọ. Cảm nhận là thật tuyệt vời. Quê mình trước đây có món rau lang luộc chấm nước cáy ( làm từ con cáy gần giống con cua, sống ở vùng nước lợ), cũng là món ăn không dễ gì quên được. Chà "Quê hương biết mấy thương yêu...":Sad:
    • 1,301 Bài viết

• 234 Được cảm ơn

Hic thắc méc tý có phải rau sắm là cây khoai mỳ (của miền nam không) .không biế rau đó là rau gì nghe mọi kể xem quá .Có ai cho mình xin 500đ hình đi .
    Trẻ con bắt đầu hư khi chúng bắt đầu hiểu người lớn
    • 229 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

Mẹ nó ơi!Rau sắn chính xác là cây khoai mì đấy. Hình nó đây
    Bố em là thợ làm các món từ rau sắn vì quê cụ là đất sắn. Rau sắn muối nấu canh tép thì không còn gì ngon bằng. Em thấy lúc rửa sạch rau sắn xong thì bố em thường vò thật kỹ để cho mềm và ngấm rau thì phải. Khi nấu nêm thêm một chút nước chua của rau thì của bát canh sẽ rất đượm mùi rau sắn. Nếu muốn ngậy thì giã thêm chút xíu củ lạc (nhớ là ít thôi). Hic.Ăn ngon tuyệt cú mèo
    Chỉnh sửa lần cuối bởi linhtool; 10/06/2009 vào lúc 10:44 PM.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 443 Bài viết

• 117 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Ngô Ngọc Tố Tâm Xem bài viết
    Năm ngoái mình mua được của một chị mang đồ từ Hòa Bình xuống bán. Nấu cho chồng được mấy bữa canh cá với lá sắn muối chua, cứ xuýt xoa mãi. Năm nay đang rình mãi, dặn mãi nhưng mà có mỗi nhà mình ăn nên chị ấy còn đang ngại mang. Để hôm nào mình nịnh nọt chị ấy mang đi, mình sẽ mua nhiều rồi chia ra tặng lại các mẹ nhé. Trời ơi, thèm quá.
    báC ơi cho em địa chỉ hay số điện thoại của bác ấy được không ạ ?em chưa bao giờ được ăn nên cũng muốn thử ạ .
    • 443 Bài viết

• 117 Được cảm ơn

bác ơi họ đã mang lên chưa ạ em muốn thưởng thức quá ạ
    • 3,472 Bài viết

• 255 Được cảm ơn

Ngon tuyệt, Sắn muối kho cá cũng ngon lém ý!
    • 1,301 Bài viết

• 234 Được cảm ơn

Hôm nay đọc lại mới biết sao có bạn nói cây sắn là khoai mỳ ,có bạn nói không .Vì miền Nam khoai mỳ là cho củ mà .Thắc mét quá .
    Trẻ con bắt đầu hư khi chúng bắt đầu hiểu người lớn
    • 252 Bài viết

• 58 Được cảm ơn

Mình vừa mua được 1 ít lá sắn muối. Có thể share tặng hoataomeo và 1 mẹ nữa. Mẹ nào muốn thưởng thức pm cho mình nhé.
    I LOVE MY FAMILY